Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ข้อมูลดี ๆ เรื่องความชื้น (จาก yellowmama)
Author Message
ArtheR Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ข้อมูลดี ๆ เรื่องความชื้น (จาก yellowmama)
เอ ๆๆ
ทำไมผมเข้าไม่ได้น้า ๆๆ
03-08-2008, 22:10
Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: ข้อมูลดี ๆ เรื่องความชื้น (จาก yellowmama)
Kitja Wrote:
poPPie Wrote:ความชื้นน้อยไป(แห้ง) อาจก่อให้เกิดการแตกแยกของไม้ได้

ความชื้นมากไป ไม้อาจเกิดการขยายตัว

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปที่ radio shack ดู ที่วัดความชื้นตัวเล็กๆ ซักตัว

เพราะเราเองก็ไม่รู้ว่า กีต้าร์นอนในกล่อง เค้าร้อนหรือหนาว จะได้จัดที่นอนถูก

น้าป๊อป อยากได้ซักเครื่อง ตอนนี้สิงห์เกษตรกำลังจะจัดห้องหับเอาไว้เล่นดนตรีกะลูก ๆ จะเอาไว้วัดความชื้นในห้องอ่ะครับ น้าป๊อปลองดูให้ซักเครื่องนะครับ จุ๊บ ๆๆ

เดี๋ยวจัดให้ครับ น้ากิจจา
แล้วจะโทรไปบอกนะจ๊ะ Cool
03-08-2008, 22:44

povation Wrote:ขอบคุณครับน้าgman สำหรับข้อมูลที่ไขข้อข้องใจของผม
แต่ที่บ้านเต่ายังไม่ได้ควบคุมความชื้นใดๆอย่างจริงจังเลยครับ
อุณหภูมิภายในห้องนอนที่มีกีตาร์อยู่รอบกายประมาณ 60 ตัว เปิดแอร์อยู่ที่ 27 องศาเซลเซส
ยังไม่มีปัญหาใดๆทีผิดสังเกตครับ

ลุงเต่า
กีต้าร์ผมก็เคยใส่กล่องเก็บอยู่ในห้องนอน เคยสังเกต ตอนที่เราปิดแอร์ แล้วลองหยิบกีต้าร์ออกมา พอเจออากาศข้างนอกปุ๊บ ! นี่ กีต้าร์เปียกเลยอ่ะ ผมเลยตัดใจต้องเนรเทศออกไปอยู่ห้องที่ไม่เปิดแอร์น่าจะดีกว่า ไม่งั้น กลางคืนเย็นเจี๊ยบ .. กลางวันตัวร้อนอ่ะ Big Grin
03-08-2008, 22:49

ปกติบ้านผมฉีดตัวที่ช่วยกันความร้อนใต้ฝ้าชั้นบน ผมก็ว่ามันก็ยังร้อนอ่ะ เพราะตอนกลางวันนี่แสงแดดมันส่องลงหลังคาบ้าน เต็มๆ ผมเลยว่า เก็บชั้นล่างที่อากาศถ่ายเทสะดวก สบายๆ ดีกว่า
03-08-2008, 22:59
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมก็เหมือนน้าปี้ครับ คือเก็บในห้องที่อุณหภูมิไม่แตกต่างกันมากของแต่ละช่วงเวลาในแต่ละวัน
ลองจับเอาตามความรู้สึกว่าไม่ชื้นเกินไป หายใจสะดวก ไม่ร้อนเกินไป คนอยู่ได้ กีต้าร์ก็อยู่ได้ครับ
03-08-2008, 23:14
ej_sing Offline
Member

Likes Given: 0
Maow Wrote:ผมก็เหมือนน้าปี้ครับ คือเก็บในห้องที่อุณหภูมิไม่แตกต่างกันมากของแต่ละช่วงเวลาในแต่ละวัน
ลองจับเอาตามความรู้สึกว่าไม่ชื้นเกินไป หายใจสะดวก ไม่ร้อนเกินไป คนอยู่ได้ กีต้าร์ก็อยู่ได้ครับ

คิดเห็นตามนี้เลยครับ
หลังจากได้ฟังพี่โจน ยิ่งตอกย้ำความคิดครับ
My blog รูปถ่ายตัวเป็นๆ
ร่วมรณรงค์รักษ์ภาษาไทย และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
ประเทศไทยมีตัวอักษรและตัวเลขเป็นของตัวเองนะ บางประเทศยังไม่มีเลย จงภูมิใจในภาษาไทยของเราเถิดพี่น้อง
http://www.yellowmama.com
03-08-2008, 23:51
Website Find Like Post Reply

(03-08-2008, 13:36)Kitja Wrote: น้าป๊อป อยากได้ซักเครื่อง ตอนนี้สิงห์เกษตรกำลังจะจัดห้องหับเอาไว้เล่นดนตรีกะลูก ๆ จะเอาไว้วัดความชื้นในห้องอ่ะครับ น้าป๊อปลองดูให้ซักเครื่องนะครับ จุ๊บ ๆๆ

น้า กิจจา

วันนี้ไปเดินซีค่อน ร้าน radio shack มันย้ายไปไหนแล้วก็ไม่รุ แต่ก็เดินไปเจอ ของจีน ตัวมันใหญ่นะ เข้ากล่องไม่ได้ ต้องแขวนผนังกำแพงห้อง ราคา 850 บาท

ก็โทรไปหา ก็ไม่รับ ตอนที่โทรกลับมา ผมก็ไม่ได้ยิน ยังไงไว้คุยกันอีกทีนะจ๊ะ สิงหเกษตร Cool
18-08-2008, 03:25

Forum Jump: