Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คอกีต้าร์คับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: คอกีต้าร์คับ
gman Wrote:
LittleNomad Wrote:น้าgman ครับ...
ในกรณีคอโค้ง การขันคอกีต้าร์ ทุกยี่ห้อทิศทางของการขัน เหมือนกันใช่ไหมครับ...

เหมือนกันหมดครับน้าอ้วน และไม่ว่านัทของเหล็กขันคอจะอยู่ใต้ไม้หน้าหรือที่หัวกีตาร์ทิศทางการไขก็เหมือนเดิมครับ คือตามเข็มแก้คอที่โก่งไปด้านหน้า ทวนเข็มแก้คอที่โก่งไปด้านหลังครับSmile

ขอบคุณครับ... ทีนี้จะได้กล้าลองของสักที...
เพราะเดิม ผมไม่แน่ใจว่า การไขจะแก้ทิศเหมือนกันเป็นมาตรฐานหรือไม่...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
03-08-2008, 01:11
Website Find Like Post Reply
ArtheR Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
อยากทราบว่าถ้าคอกีตาร์มันเป็นอย่างแบบที่ 1 และ 2 ตามรูปน่ะครับ
เราสามารถขันเพื่อแก้ไข ให้กลับมาเป็นแบบที่ 3 หรือ 4 ได้เสมอไปรึเปล่าครับ

คืออยากทราบว่าการขันคอกีตาร์สามารถแก้ไขได้หมดใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ ^^
10-08-2008, 22:03
Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
กีตาร์ส่วนใหญ่เมื่อขึ้นสายแล้ว ผมคิดว่าโอกาสที่คอจะโก่งไปด้านหลังค่อนข้างน้อยครับ ส่วนใหญ่จะงอมาด้านหน้าซะมากกว่า ซึ่งถ้าไม่โก่งมากถึงขนาดไขจนสุดเกลียวแล้วยังไม่ดีขึ้น ก็น่าจะปรับให้ตรงได้ครับ
(This post was last modified: 11-08-2008, 09:35 by gman.)
11-08-2008, 09:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องคอไม่ตรงนี่เกิดใด้กับกีต้าร์ทุกยี่ห้อครับ ถ้าเป็นสายเหล็กก็แก้ใด้โดยการขันคอ
จนกว่าจะขันไม่ใด้ ถ้าเป็นกีต้าร์คลาสสิคที่ขันคอไม่ใด้ก็ต้องแก้ด้วยวิธีอื่นแต่กีต้าร์สาย
ไนล่อนที่แรงดึงของสายน้อยกว่าสายเหล็กมากจะมีปัญหาน้อยกว่าครับ

คอของกีต้าร์จะงอขึ้นเรื่อยฯตามอายุของกีต้าร์ครับ ในที่สุดก็ต้องถอดคอออกมาตั้งใหม่
ทุกตัว Martin ระบุว่ากีต้าร์ Martin ที่ใช้ dove tail joint จะต้องถอดคอออกมาตั้งใหม่ในเวลา 15-20 ปีโดยเฉลี่ย ส่วนยี่ห้ออื่นไม่เคยเห็นข้อมูลครับ

การถอดคออกมาตั้งองศาใหม่ถ้าเป็นพวก dove tail joint ที่ใช้กันเกือบทุกยีห้อนี่เรื่องใหญ่ครับ การต่อคอแบบ dove tail นี่มันเป็น technology ที่ค้นคิดมาเกินร้อยปีแล้ว
แต่ผู้ผลิตส่วนใหญ่ก็ยังดันทุรังใช้กันอยู่

ตา bob Taylor แกเป็นคนล้มเลิกตำนานของ dove tail โดยการคิดค้นคอแบบยึด
ด้วยน้อตที่เรียกว่า NT joint มาใช้ในกีต้าร์ของแก ในยุค 90's Martin ก็ออกแบบ
joint ใหม่ที่แข็งแรงกว่าคือ mortise and tenon เพื่อใช้กับ series 1และ 16

ตอนนี้มีกีต้าร์หลายยี่ห้อเช่น Taylor, Bourgeois, Guild Contemporary series
ที่ใช้ bolt-on joint ซึ่งสามารถถอดมาตั้งคอใหม่ใด้โดยใช้เวลาเพียงสิบนาทีครับ

ถ้าอยู่อเมริกานี่การถอดคอมาตั้งใหม่ส่วนใหญ่เขาทำให้ฟรีครับสำหรับกีต้าร์ที่มีประกัน
ตลอดชีวิตอย่าง Martin, Gibson, US Guild แต่ถ้าอยู่เมืองไทยก็ตัวใครตัวมัน
ช่างในบ้านเราที่ทำใด้ก็มีช่างโจนส์กับช่างนิด ส่วนช่างสมชายทำใด้แต่ไม่รับทำครับ
11-08-2008, 11:06

Forum Jump: