Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
"นักดนตรีอาชีพที่ดี ควรปฏิบัติตัวอย่างไร"
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
"นักดนตรีอาชีพที่ดี ควรปฏิบัติตัวอย่างไร"
เกิดความสงสัยน่ะครับ.. คือทุกวันนี้ผมก็เล่นดนตรีกลางคืนอยู่
แล้วเคยมีรุ่นพี่คนนึงเค้าถามผมแบบนี้คับ
เลยเกิดความสงสัย อยากจะสร้างจิตสำนึกในการเป็นนักดนตรีอาชีพที่ดีนะครับ..

จึงอยากถามว่า ในแง่คนมาดู มาชมน่ะครับ..

อีกอย่างจะได้เป็นข้อคิดของผม และน้องๆนักดนตรีรุ่นใหม่ๆด้วยครับ.. ลองแชร์กันดูนะครับ
30-07-2008, 10:45
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: "นักดนตรีอาชีพที่ดี ควรปฏิบัติตัวอย่างไร"
ทุกอาชีพสิ่งที่ทำให้คนมีคุณค่า ทั้งต่อตัวเองและองค์กรคือ...

1. ตรงต่อเวลา
2. ซื้อสัตย์
3. มีคุณธรรมและศีลธรรมควบคู่กันไป
4. ขยันหมั่นเพียร ขวนขวายหาความรู้ใหม่ๆอยู่สม่ำเสมอ
5. รักในงานที่ทำ ต้อง active และ in กับมัน พอเรามีความสุข คนรอบข้างก็มีความสุข
6. ช่วยเหลือ เกื้อกูลกันตามความเหมาะสม
7. ยิ่งสูง ยิ่งต้องอ่อนน้อม ถ่อมตน
8. มีกาละเทศะ สัมมาคารวะตามสมควร

นั่งนึกได้เท่านี้ครับ สำหรับตอนนี้ และสำหรับนักดนตรีอาชีพ ผมว่ามีทุกข้อล่ะ แต่ต้องประยุกต์เอง
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
30-07-2008, 10:55
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: "นักดนตรีอาชีพที่ดี ควรปฏิบัติตัวอย่างไร"
เป็นคำถามที่ดีครับ คงมีคนตอบกันหลากหลาย
ผมขอให้ความเห็นส่วนตัวว่า
1. ทำงานที่ตนเองมีอาชีพอยู่ด้วยความซื่อสัตย์ สามารถ ขยัน
2. บริการให้แก่ทุกระดับอย่างประทับใจ
3. ตรงต่อเวลา...สำคัญมากครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
30-07-2008, 10:56
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ไม่ตามใจ..คนจัด
อย่าขัดใจ..คนขอ

ปล...คนจัด =ผู้แสดง คนขอ =ผู้ที่สนใจฟัง
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
30-07-2008, 11:03
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอเพิ่มข้อ 9 ครับ

อดทน อดกลั้น แต่อย่าอั้น เพราะจะปวด....
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
30-07-2008, 11:11
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมไม่เคยเห็นนักดนตรีอาชีพท่านใดจะแสดงดนตรีได้ประทับใจผมเท่ากับ
Mr. John Denver ผู้ล่วงลับไปแล้ว
ผมไปดูเค้าตอนที่มาแสดงดนตรีในเมืองไทย ไม่เพียงแต่ฝีมือการเล่นและเสียงที่ร้องเพียงเท่านั้น แต่เค้ายืนเล่นกีตาร์และร้องเพลงตลอดเวลาเกือบ 2 ชั่วโมงโดยไม่ได้พัก หรือพูดจามากมาย
ไม่อู้งานที่ตนทำอยู่...น่าเสียดายคนดีๆแบบนี้

พูดถึงเรื่องนี้ เลยต้องขอเอ่ยว่า
แต่หนึ่งอึด..ปี้อึด..และเก๋อึด..ก็ทำให้ผมประทับใจมาตลอดนะครับ (ขออภัยที่ไม่ได้เอ่ยนามท่านอื่นๆอีกมากมายในเขตรั้วบ้านสีฟ้า)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
30-07-2008, 11:35
love666 Offline
Posting Freak

เพิ่มข้อ 10
เป็นจิ้งจก รู้ทัน และปรับตัวได้ตามสถานะการณ์ อิอิ

ส่วนมุมมองคนไปเที่ยวแล้วนั่งฟังแบบผม
ถ้าเป็นสถานที่เที่ยวที่ไม่ใช่เพลงเฉพาะกลุ่ม ลูกค้าส่วนมากจะขอเพลงหลากหลายมาก อันนั้ขึ้นอยู่กับตัวนักดนตรีแล้วว่าเล่นได้กว้างขนาดไหน เล่นไม่ได้ลูกค้าก็ไม่ว่าหรอกครับ แต่ถ้าเล่นได้ลูกค้าก็ชอบ เป็นเรื่องธรรมดา

บางทีนักดนตรีเล่นเพลงอะไรไม่รู้จัก แต่เค้าเล่นได้อารมณ์ คนเล่นคนร้องปล่อยอารมณ์ร่วม คนฟังไม่รู้จักยังสนุกตามได้เลย กลับบ้านต้องไปหาซื้อมาฟังก็มีเยอะแยะ เผลอๆซื้อมาฟังยังไม่เพราะ ไม่มันส์เท่าเลย 555

เป็นกำลังใจให้นักดนตรีอาชีพทุกคนครับ สู้สู้ ^_^
If heart is empty, brain doesn't matter.

30-07-2008, 14:32
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
ขอแบ่งเป็นข้อดังนี้ ( ความคิดส่วนตัว )

1.จุดยืน - แสดงความเป็นตัวเอง แนวเพลงที่ตัวเองถนัด
2.ตรงเวลา - อันนี้ รู้ๆกันอยู่
3.มนุษย์สัมพันธ์ - ผมว่าควรมีนะ กับพี่ๆเพื่อนๆร่วมอาชีพ จนถึงลูกค้าที่มานั่งฟัง
4.เปิดใจรับ - สำคัญมาก ถ้าไม่มีข้อนี้ วันนี้ผมคงเป็นแค่ เด็กหัดเล่น ขอเล่าข้อนี้นิดนึงคับ ^^

เมื่อก่อน ผมคิดว่าตัวเองเก๋ามาก เก่งสุด มีกลุ่มคนที่ยอมรับว่า ผมเก่งเจ๋ง แต่ก็แค่พวกที่มีกีต้าร์แพงๆ แต่เล่นได้แค่ ตีคอรด์กับ บอสสาโนว่านิดหน่อย ( ตอนนั้นแค่ เริ่ม อิมโพรไวส์กีต้าร์ได้ ) เจอเพื่อนๆนักดนตรีท่านอื่นก็คุยโชว์ แสดงความอ่อนหัดเล่นได้แค่2-3 แต่คุยซะเล่นได้เต็ม 10 คือสรุปคิดว่าตัวเองเป็น จอน์ เมเยอร์ 5 5 5 5 จนต้องเดินเตะฝุ่นอยู่พักนึง งานที่มีก็เริ่มลดลงเหลือ 3 วัน จนไม่มีเลย แต่พอมีโอกาสได้ประกวด จึงเริ่มรู้ว่า ตัวเองนั้น แค่ เศษ ( เศษยังเยอะไป แค่ ส่วน แล้วกัน )

-----------------------------------------
ทุกวันนี้ผมเปลี่ยนไปแล้วคับ แต่ก็ยังอ่อนหัดอยู่เหมือนเดิม แต่พร้อมจะรับฟังทุกอย่าง คำชี้แนะทุกคำพูดเพื่อ พัฒนาด้านดนตรีไปพร้อมกับ จิตใจ ให้สูงขึ้น ควบคู่กัน

ปล. ขอบคุณพี่ กริด ที่ตั้งกระทู้ดีๆ แบบนี้คับ
30-07-2008, 14:34
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ.. Big Grin
30-07-2008, 16:35
ping Offline
Fancy Carp Lover

วันปกติก็เล่นไป
วันที่บ้านฟ้ารวมตัว ก็ต้องจัดสรรให้ได้ เท่านั้น
ที่เหลืออ่านข้างบน
บางครั้งถ้าเราได้เปลี่ยนมุมมองบ้าง
มันอาจจะทำให้ความคิดในแง่มุมใหม่ๆ เกิดขึ้นมาได้
30-07-2008, 16:40

Forum Jump: