Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วิธีทำความสะอาดกีต้าร์
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
วิธีทำความสะอาดกีต้าร์
สวัสดีครับ เนื่องจากผมได้ซื้อกีต้าร์มาใหม่หนึ่งตัวซึ่งมีการเคลือบแบบด้าน ตรงด้านข้างและด้านหลัง และเคลือบแบบเงาตรงด้านหน้า จึงอยากทราบว่าจะมีวิธีการทำความสะอาดหลังเล่นเสร็จแล้วอย่างไรสำหรับด้านที่เคลือบแบบด้าน และสำหรับด้านที่เคลือบเงาจะมีวิธีทำความสะอาดอย่างไรจึงจะไม่เกิดรอบขนแมวครับ และควรเช็ดคราบน้ำยาทำความสะอาดที่ติดอยู่ตรงด้านหน้าออกให้หมดเลยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
26-07-2008, 23:47
Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์
gong_bee_gees Wrote:ควรเช็ดคราบน้ำยาทำความสะอาดที่ติดอยู่ตรงด้านหน้าออกให้หมดเลยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
เช็ดสิครับ เช็ดน้ำยาออกให้หมดจน top ขึ้นเงา
ส่วน back & side ที่เป็น แบบด้านหรือซาตินฟินิช ก็ใช้ผ้าอีกผืน
ที่ไม่มีน้ำยาเช็ด เพราะไม่งั้นเดี๋ยวมันจะ ขึ้นเงาและมัน นะครับ

ขนแมว กับกีต้าร์นี่ ถ้าซื้อมาเล่นนี่ ผมว่า มันคงหลีกไม่พ้นครับ
ก็คงต้องหาผ้าที่นุ่มๆ ซึ่งโดยปกติกีต้าร์ผมก็เป็น แต่นานๆทีก็จะใช้น้ำยาขัดสี
ขัดลบ ขนแมว ซักที

ว่าแต่น้องก้องได้กีต้าร์อะไรมาครับ เอามาโพสดูหน่อยสิครับ
27-07-2008, 00:43

poPPie Wrote:
gong_bee_gees Wrote:ควรเช็ดคราบน้ำยาทำความสะอาดที่ติดอยู่ตรงด้านหน้าออกให้หมดเลยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
เช็ดสิครับ เช็ดน้ำยาออกให้หมดจน top ขึ้นเงา
ส่วน back & side ที่เป็น แบบด้านหรือซาตินฟินิช ก็ใช้ผ้าอีกผืน
ที่ไม่มีน้ำยาเช็ด เพราะไม่งั้นเดี๋ยวมันจะ ขึ้นเงาและมัน นะครับ

ขนแมว กับกีต้าร์นี่ ถ้าซื้อมาเล่นนี่ ผมว่า มันคงหลีกไม่พ้นครับ
ก็คงต้องหาผ้าที่นุ่มๆ ซึ่งโดยปกติกีต้าร์ผมก็เป็น แต่นานๆทีก็จะใช้น้ำยาขัดสี
ขัดลบ ขนแมว ซักที

ว่าแต่น้องก้องได้กีต้าร์อะไรมาครับ เอามาโพสดูหน่อยสิครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้าป๊อปปี้ ส่วนกีต้าร์ที่ผมได้มานั้นเป็น Taylor 214 ซึ่งได้รับคำแนะนำและความช่วยเหลือจากน้าป๋อ ผู้ใหญ่ใจดีแห่งบ้านสีฟ้าครับ ขอขอบคุณน้าป๋อมา ณ ที่นี้อีกทีนะครับ ส่วนรูปเดี๋ยวผมจะลองถ่ายดูแล้วจะโพสต์ให้ดูนะครับ
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
27-07-2008, 10:21

แล้วน้ำยาขัดลบขนแมวนี่มียี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่พอจะแนะนำได้บ้างครับ เผื่อจะได้หามาใช้ แล้วตัวควบคุมความชื้นนี้พอจะหาซื้อได้จากไหน ราคาประมาณเท่าไหร่เหรอครับ ขอบคุณครับ
27-07-2008, 10:25
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ผมใช้ เป็นน้ำยาขัดเคลือบสีและลบรอยขนแมวของรถยนต์ ยี่ห้อ Maguiar ครับ
แต่หนหลังสุด ผมเข้าไปที่ Yellow mama เห็นเค้ามี น้ำยาสำหรับขัดลบขนแมว
ของกีต้าร์ โดยตรง น้องก้อง ลองสอบถามดูครับ

02 7147647 น้าหนึ่ง Ej sing
27-07-2008, 22:54
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

วันนี้ไปเดิน พารากอน ไม่เคยคิดจะซื้ออะไรจากที่นั่นนอกจากอาหารตา...ฮะ ฮะ ฮะ

ไปเจอเครื่องขัดเงา (buffer) ขนาด 10 นิ้ว ขายอยู่ 990 บาท ของแถมเต็มกล่อง

ผมลองอยู่ 2 นาทีก็เลยซื้อ พี่คนขายแกดีใจอย่างหนักเลยครับ
เพราะเห็นบอกว่าปกติพูดเป็นชั่วโมงกว่าจะขายได้ซักอัน แต่ผมว่ามันคุ้มค่ามาก มีตัวขัดขนแกะ 3 อันครับ

ของเหลืออีก 1 ชุดเท่านั้นเอง ไม่รู้ผมตาลายสอยมาหรือว่ามันถูกจริงหง่ะ แต่วันหยุดจะลงมือขัดกีตาร์ + รถสุดที่รัก ฮิ ฮิ ฮิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
29-07-2008, 00:08
LittleNomad Offline
un-assignment

ว่าง ๆ ขออาศัยหน่อยสิน้า pOoH...
มีกีต้าร์เก่าเก็บไม่เคยเช็ดไม่เคยขัดสีฉวีวรรณมาสามทศวรรษ!
เลยชักอยากจับมาชำระองค์ทรงเครื่องใหม่...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
29-07-2008, 00:22
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ไปครับน้าอ้วน...ไปนั่งขัดกันที่สุดซ.อารีย์ ดีไหม ที่นั่นน้ำยาดีๆเพียบบบบ

อย่าลืมเอาของกิน+เครื่องดื่มบำรุงกำลังไปกำนัลเจ้าของที่กันนะ จะได้ขัดกันไปนานๆ ฮี่ๆๆๆๆ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
29-07-2008, 00:30
LittleNomad Offline
un-assignment

นัดวันเลยครับน้า pOoH
พอดีนับจากพรุ่งนี้ ผมว่างตลอดแล้ว... (ยกเว้นทุกคืนวันพฤหัสฯ)

เรื่องของกิน... ปากซอยอารย์ ย่านหลังสหกรณ์ มีเพียบ...เราไปจกเอาแถวนั้นได้
ส่วนเรื่องเครื่องดื่มบำรุงกำลัง... ตอนนี้ในสต๊อกของผมเหลือเพียงแค่น้ำองุ่นหมักอยู่จำหนวนหนึ่ง ใหม่สุดก็ Classic Cabernet Sauvingnon สีโลหิตใส ปี 1997 ส่งตรงมาจากเมืองแดร็กคิวล่า...

ขัดไป... จิบไป... เข้าท่าดีครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
29-07-2008, 00:46
Website Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

ขาดคนรินน้ำองุ่นหมักมั้ยครับน้าอ้วน....

ถ้าขาดผมขอกรอกใบท่านนายก ก่อนเลยครับ อิอิ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
29-07-2008, 09:59

Forum Jump: