Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
...............ผมจะไปเชียงใหม่......มีอะไรเเนะนำบ้างครับ
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
...............ผมจะไปเชียงใหม่......มีอะไรเเนะนำบ้างครับ
พอดีมีเหตุต้องไปเชียงใหม่ โดยรถไฟ ในช่วงเย็นๆวันจันทร์ ถึงวันอังคารเช้า

น้าจะนอนสัก 2-3คืน ยังไงก็ได้ ต้องกลับกรุงมาวันที่ 1 สิงหาคม เพื่อทานมื้อเย็นกับคุณเเม่ของผม

ใครมีสถานที่เเนะนำ หรือ สิ่งที่ควรทำ อะไรที่น่าสนใจ ประสพการณ์ เรื่องบอกเล่า สิ่งควรระวัง ลองช่วยเเนะนำผมด้วย

เพื่อนที่เคยเปิดร้านที่ ม.ช ก็เลิกร้าน มาทำโรงงานปั้นอยู่ที่หางดง ไม่ทราบว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง

อยากเเวะถ่ายรูปที่ขุนตาน เเต่คงไม่สะดวกในงานนี้

จริงๆ อยากหา สมัครพรรคพวกร่วมทางนะครับ มีใครจะอาสาสมัครร่วมทาง ก็เรียนเชิญเลยครับ

หรือ มีใครที่เชียงใหม่ จะอยากร่วมเล่นดนตรีกัน ก็เตรียมเครื่องมือ เผื่อนะครับ เดินทางไร้อาวุธครับงานนี้

หรือ ยังไงคุยกันงานวันเเต่งพรุ่งนี้ครับBig Grin

Attached Files Image(s)

............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

24-07-2008, 20:18
Website Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ...............ผมจะไปเชียงใหม่......มีอะไรเเนะนำบ้างครับ
เดินทางปลอดภัยนะครับน้าหนึ่ง

นึกถึงตอนอยู่ปีหนึ่งครับ นั่งรถไฟไปทำค่ายอาสา สร้างโรงเรียนให้น้องๆชาวไทยภูเขา
เล่นกีต้าร์ ร้องเพลงบนรถไฟกับเพื่อนๆ มันส์มากๆเลยครับ(แต่กินเหล้าไม่ได้)
อยากไปด้วยครับ แต่คงต้องโอกาสหน้าBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

24-07-2008, 20:35
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ...............ผมจะไปเชียงใหม่......มีอะไรเเนะนำบ้างครับ
ฝากไปตามหากิ๊กเก่าด้วยครับ(โม้จริงๆ)...อืม เปลี่ยนใจดีกว่า เดี๋ยวน้าหนึ่งไม่ยอมกลับกุงเต้บ 555555 เอิ้กส์Tongue

เดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับหนุกหนานตลอดทางนะน้า อยากไปเหมือนกัน ไปเป็นกลุ่มคงมันส์น่าดู Tongue
============ เพื่อความบันเทิง =============

24-07-2008, 20:46
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ไปดู กำแพงดิน เอ๊ย...กำแพงเชียงใหม่ นั่งเล่นกีต้าร์ บนกำแพงไปเร๊ย เดะแนวอยู่แว๊วว

[Image: DSC03076.jpg]

ประวัติกำแพงเมืองเชียงใหม่

เมืองเชียงใหม่ เป็นเมืองโบราณขนาดใหญ่ มีอายุเกือบ 700 ปี พญามังรายได้โปรดให้สร้างขึ้นเมื่อ พ.ศ. 1839 ณ ที่ราบเชิงดอยสุเทพ พญามังรายพบทำเลที่ตั้งเมืองนี้เมื่อพระองค์เสด็จจากเวียงกุมกามประพาสเชิงดอยสุเทพ เมื่อพญามังรายพบทำเลที่เหมาะสมแก่การตั้งเมืองแล้วได้เชิญพระสหาย คือ พญาร่วงผู้ครองเมืองสุโขทัย และพญางำเมืองผู้ครองเมืองพะเยา มาเป็นที่ปรึกษาการก่อสร้างเมือง โดยแบ่งไพร่พลออกเป็น 2 ชุด ชุดหนึ่งมีจำนวน 50,000 คน ให้สร้างราชมนเฑียร หอนอนราชวัง คุ้มน้อย โรงช้าง ม้า ภายในเมือง อีกชุดหนึ่งมีจำนวน 40,000 คน ให้ขุดคูเมือง ก่อกำแพงเมืองทั้ง 4 ด้าน ทำเขื่อนประตู หอหิ้ง หอเรือ ก่อสร้างอยู่ 4 เดือนจึงแล้วเสร็จ พระสหายทั้งสองได้อยู่ร่วมกันฉลองเมืองที่สร้างขึ้นใหม่นี้ ซึ่งได้รับการขนาดนามว่า ?นพบุรีศรีนครพงค์เชียงใหม่?

กำแพงเมืองเชียงใหม่มีประตูเมืองชั้นใน 5 ประตูคือ

1. ประตูเชียงใหม่ อยู่ทางทิศใต้ ประตูนี้เป็นประตูนามเมือง จึงห้ามไม่ให้เอาศพผ่าน ออกประตูนี้ ถือว่าอาถรรพณ์
2. ประตูช้างเผือก อยู่ทางทิศเหนือ ถนนช้างเผือกหรือถนนสายไปอำเภอฝาง ประตูนี้ แต่เดิมเรียกว่าประตูหัวเวียง มาเรียกว่าประตูช้างเผือก ในสมัยจองพระเจ้าแสนเมืองมา
3. ประตูสวนดอก อยู่ทางทิศตะวันตก ที่เรียกว่าประตูสวนดอก เพราะเป็นประตูที่ผ่าน ไปยังสวนดอกไม้ของพระเจ้ากือนา ซึ่งสร้างเป็นพระอารามใน พ.ศ.1914 เพื่อประดิษฐานพระสารีริกธาตุที่พระสุมนเถรนำมาจากกรุงสุโขทัย ตำนานสุวรรณคำแดงว่า เวียงสวนดอกนี้มีมาตั้งแต่ครั้งพวกลัวะตั้งถิ่นฐานอยู่แล้ว เวียงสวนดอกเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส ยังมีซากแนวกำแพงเมืองอยู่ หากมีแผนที่หรือภาพถ่ายทางอากาศจะมองเห็นได้ชัดเจน
4.ประตูสวนปุง หรือสวนปรุง อยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ ต่อจากประตูเชียงใหม่ ประตูนี้ใช้สำหรับ เอาศพออกไปยังป่าช้าหายยา ประตูนี้มีชื่อเรียกในตำนานหลายชื่อ เช่น ประตูสวนแล ประตูแสนพุงหรือสวนปุง
5. ประตูท่าแพ อยู่ทางทิศตะวันออก เข้าใจว่าเป็นประตูที่ออกไปสู่ท่าน้ำ ซึ่งในสมัยก่อน คงมีแพเทียบไว้ จึงเรียกประตูท่าแพมาตราบทุกวันนี้
24-07-2008, 22:57
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
ระวังจะต้องอยู่เชียงใหม่ตลอดชีวิตนะครับ ผมเตือนไว้ก่อน...

จากผู้เคยไปมาก่อน แล้วเกือบลงหลักปักฐานอยู่ที่นั่น
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 24-07-2008, 23:53 by .::.pOoH.::..)
24-07-2008, 23:52
love666 Offline
Posting Freak

เดินทางปลอดภัยนะครับน้าหนึ่ง

ถ้ามีเวลาเหลือ แนะนำขึ้นปางอุ๋งครับ
ขึ้น6 ชม. ลง 6 ชม. โดยประมาณ
ความงาม ตามแบบฉบับอุทยาน
ที่พัก มีแบบกางเต๊นท์ กับ กระต๊อบ (ถ้าให้ชัวร์โทรตรวจสอบว่าช่วงนี้เปิดให้ขึ้นหรือป่าว และมีที่พักหรือไม่)

ปล. ไม่รู้น้าหนึ่งเคยไปหรือยัง ถ้าเคยไปแล้วต้องขอโทษทีคร๊าบ
If heart is empty, brain doesn't matter.

24-07-2008, 23:54
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ขอบคุณทุกท่านที่เเนะนำครับ

เคยไปดูบ้านบนดอยหลังนึงครับ เกือบไม่กลับ จะหาเรื่องงอเเง ปล้นใครสักคนมาซื้อเลยทีเดียว ไปนอนเเค่คืนเดียวเท่านั้น 555

ปางอุ๋ง.... ยังไม่เคยครับ ผมขึ้นเหนือน้อยมาก ล่าสุดมาเชียงใหม่ เจอเเต่ร้านเหล้า กับสระว่ายน้ำ ซาโยริ พิงค์พโยม อะไรเเบบนั้น

ขอบคุณที่น้าๆทั้งหลายอวยพรครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรที่นี่เลย โดยเฉพาะ เกี่ยวกับดนตรีพื้นเมือง อยากได้ความรู้มากๆครับ

ติดต่อเพื่อนของเพื่อนคนนึงไว้ เล่นสะล้อ จบโทดนตรี ไม่รู้เค้าจะว่างเเนะนำอะไรหรือเปล่าว

ผมไปมึนเมาในโลกราตรีมาในสัก 2ปีก่อนได้ที่นี่

ผมยังจำเเม่นเลยครับถึง ความงามของสิ่งที่จะหยุด การเดินทางของผม หรือ ชายผู้รักความงามได้

เเต่ก็เเค่นั้นเเหละครับ

รักเเท้มีครั้งเดียว เเต่โรเนียว ได้หลายร้อยยยย

พ่อหนุ่มเสื้อเเดงคนเชียงใหม่เเท้ๆ ดันโผล่มาป่วนโชว์รูปที่เพิ่งไปเที่ยวซะเฉยเลย มาทำหน้าที่คนเชียงใหม่เร้ววววว

มาเเนะกันต่อนะครับ กะลังจะไปเเล้ว
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

25-07-2008, 00:54
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

ไปเที่ยวหาน้าหม่าวซิคะน้าหนึ่ง Big Grin
[Image: Cute-hi5-39.gif]

25-07-2008, 06:47
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
มาแย้วววว.... น้าหนึ่งจะมาเจียงใหม่แล้ว....
ตามตารางที่น้าหนึ่งเตรียมไว้ อันนี้แน่นอนหรือยัง ขอยืนยันการเดินทางให้ผมทราบอีกสักครั้งหนึ่งด้วยนะครับ
เพราะว่ากระผมจะเป็นคนไปรับและไปส่งเข้าที่พัก รวมถึงจะไปจองที่พักให้ด้วย
ถ้ามาถึงวันอังคาร ก็จะดีมากครับ เพราะว่าวันนั้นผมไม่มีสอนหนังสือ สามารถพาน้าหนึ่งไปเที่ยวได้ แต่ผมถนัดแนวๆ วัดที่สำคัญในเชียงใหม่ครับ ถ้าแนวหวือหวานอกจากนี้ไม่ถนัด เว้นเสียแต่ว่าอยากไปไหนก็บอกกระผมได้ครับ ส่วนไนท์ไลฟ์้นี้ไม่ค่อยถนัด เพราะไม่ได้เที่ยวมานานมากกกก แล้วครับตั้งแต่โดนภรรยาคุม
เอาเป็นว่าน้าหนึ่งมีรถบริการรับส่งก็แล้วกัน เตรียมกล้องถ่ายรูปมาก็แล้วกัน

แล้วยังงัยก็ PM แจ้งกำหนดการเวลาที่แน่นอนให้ผมทราบด้วยนะครับ เพราะผมจะได้ไปหาที่พักให้ล่วงหน้า
25-07-2008, 09:05
TooNyTooN Offline
Member

ผมก็คนเจียงใหม่เหมือนกันครับ แต่ว่าวันอังคาร ผมลง กทม อีกแล้วครับ เหอ ๆ ยังไงก็ขอให้เที่ยวเชียงใหม่ให้สนุกครับผม สาว ๆ เจียงใหม่น่ารักเยอะนะครับ ยังไงก็ขอให้โชคดี เดินทางถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพครับผม
25-07-2008, 09:14

Forum Jump: