Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้า ๆ ครับ สายกีตาร์ Dad' Phosphor Bronze ...
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
น้า ๆ ครับ สายกีตาร์ Dad' Phosphor Bronze ...
น้า ๆ ครับ สายกีตาร์ของ Dad' Phosphor Bronze นี่อายุการใช้งานมันนานมั้ยครับ ผมพึ่งเปลี่ยนได้สามสี่วัน ตอนแรกชอบมากเนื้อเสียงเยอะดี แต่ตอนนี้เสียงมันอับสุด ๆ เป็นเพราะคาแร็กเตอร์มันเป็นอย่างนี้อยู่แล้วรึเปล่าครับ ไม่รู้เพราะสายเน่าหรือยังครับเห็นสีของสายมันเริ่มหม่น ๆ ไม่ใสแล้วครับ ผมเล่นกีตาร์วันละ 2-3 ชั่วโมงต่อวันครับ สายเดิมกีตาร์เป็น elixir ครับ รู้สึกเสียงมัน bright ไปหน่อยครับ กีตาร์ผมเป็น takamine an16 ครับ

แล้วก็ถ้าผมเปลี่ยนไปเล่น Dad' รุ่น EXP ควรใช้รุ่นไหนดีครับที่เหมาะกับกีตาร์ผม เห็นมี รุ่นที่เป็น 80/20 กับ phosphor bronze

แล้วก็ถ้าผมอยากลองซื้อสาย martin dacro มาใส่นี่ หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับผม
24-07-2008, 08:50
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้า ๆ ครับ สายกีตาร์ Dad' Phosphor Bronze ...
เรื่องอายุของสายนี่ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างครับ อาทิเช่น

...เหงื่อคุณเป็นกรดหรือเปล่า ถ้าเป็นสายจะเก่าเร็วมาก ควรเช็ดสายตลอดเวลาที่เล่นทุกๆสองสามเพลง

...คุณเช็ดสายจนสะอาดทุกครั้งหลังเล่นหรือเปล่า ถ้าเป็นสายไม่เคลือบใช้น้ำยาเช็ดใด้ครับแต่สายเคลือบไม่ควรใช้

สาย phosphor bronze มีอายุยาวกว่าสาย 80/20 เยอะครับ พวกกีต้าร์ใหม่จากโรงงานที่ไม่ใด้ใส่สายเคลือบจะใช้สาย PB
ทั้งนั้นเพราะอายุมันยาวกว่า ผมเคยเห็นสายยี่ห้อเดียวคือ Gibson ที่บอกอายุการใช้งานไว้ที่กล่องว่าถ้าเล่นทุกวันครั้งละหนึ่งหรือ
สองชั่วโมงควรเปลี่ยนสายทุกฯหนึ่งเดือน ถ้าไม่ใด้เล่นเลยควรเปลี่ยนทุกฯสามเดือน

สาย coated string เขาทำมาเพื่อยืดอายุของสายครับโดยเฉพาะกับกีต้าร์ที่ไม่ใด้เล่นนานฯ ไม่มีเจ้าใหนเคลมว่าสายเคลือบเสียงดีกว่าสายไม่เคลือบ
แม้แต่รายเดียว สาย Elixer นี่เรื่องเสียงไม่เห็นมีใครชอบแต่มันทนกว่าสายยี่ห้ออื่นไม่น้อยกว่าสามเท่ามันก็เลยกลายเป็นสายที่ขายดีแบบถล่มทลาย
ในอเมริกา(market share = 35%) ถ้าคุณเล่นทุกวันผมว่าใช้สายเคลือบไม่คุ้มนะครับเพราะมันแพงกว่าเป้นเท่าตัว

Martin Darco นี่ที่ Music Collection น่าจะมีขายแต่ผมว่าใช้ D'addario PB ดีและทนกว่าครับ
24-07-2008, 10:38
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: น้า ๆ ครับ สายกีตาร์ Dad' Phosphor Bronze ...
Elixir ที่ผมว่าขายดี เพราะมันถูกนำมาขึงให้ Taylor และกีตาร์ยี่ห้ออื่นๆเพียบเลย

แถม collector ก็ชอบครับ เพราะใส่ทีใช้ไปได้เกือบปี หยิบมาให้ใครเล่นก็ไม่ต้องกลัวมันหม่นหมอง

ขืนเอาสายธรรมดาใส่ collector คงหน้ามืดครับ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
24-07-2008, 10:57
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

martin darco หาซื้อไม่ได้แล้วครับ ผมพยายามหาแล้ว
Dad PHB ผมใช้ได้เกือบเดือนครับ บางทีก็ซื้อสาย 1,2 มาเปลี่ยนแล้วใช้ต่อ คริๆ
Acoustic is my life..........
24-07-2008, 12:06
Member

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับผม ยังไงเดี๋ยวจะลองหาซื้อน้ำยาเช็ดสายกีตาร์มาใช้ดูครับ ทุกทีนี่เล่นเสร็จไม่เคยเช็ดน้ำยาเลย เก็บเข้ากล่องไปเลยครับ 555

แล้วน้า ๆ พอจะแนะนำยี่ห้อน้ำยาเช็ดสายกีตาร์หน่อยได้มั้ยครับ เดี๋ยวจะได้ไปซื้อมาใช้ดูครับผม
24-07-2008, 12:20
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ผมใช้ เพลนเน็ทเวฟ ครับใช้มาเป็นปีแล้วขวดเล็กๆ ราคาสองร้อยบาท สายเคลือบอย่าใช้นะครับ
Acoustic is my life..........
24-07-2008, 12:32
billy Offline
Member

น้องTony ได้ takamine an16 กลับไปหรือครับ ยินดีด้วย เสียงเป็นยังไงบ้าง
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
24-07-2008, 12:45
Member

รู้สึกเสียงเล่นได้กว้างกว่า guild gad30 ตัวเดิมครับผม ตีคอร์ดก็มันกว่าครับ โดยรวมชอบมากครับผม เล่นแล้วเข้ามือผมมากกว่ากีตาร์ตัวเดิมครับ
24-07-2008, 13:06
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Fast Fret ของ GHS ก็ดีครับ 260 บาท

ใช้คู่กับผ้า microfibre

ป.ล. ในกรณีใช้สายไม่เคลือบสารป้องกันการกัดกร่อนนะ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
24-07-2008, 23:30
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เน้นเรื่องผ้า เหมือนที่น้า pooh บอกครับ

ผ้าธรรมดา มันขจัดคราบเหงื่อและน้ำ แต่ไม่สามารถจับไขมันหรือขี้ไคลได้หมด

ผมใช้ผ้าไมโคร ซื้อที่ yellowmama 2 - 3 ร้อย แต่ดีมาก ๆ ครับ
25-07-2008, 00:07

Forum Jump: