Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีใครจะขายแอมป์ขนาดย่อมๆซักตัวมั๊ยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มีใครจะขายแอมป์ขนาดย่อมๆซักตัวมั๊ยครับ
pop_250823 Wrote:ว่างๆลงมาดูงานที่กรุงเทพก่อนไหมครับ ผมพาไปฟังร้านเครื่องเสียงบ้านหม้อเอง แต่อย่าหาดีกว่านั้นนะเพราะเท่าที่ผมเจอก็ไม่มีดีกว่านี้เลยครับ คริๆ

ไม่เห็นด้วยอย่างมากครับ ถ้าน้าป้อปสองวิไม่เคยเจอที่ดีกว่าแสดงว่าคงไม่เคยใด้ฟัง
ของดีฯมั้งครับแต่ก็คงจะไม่ใช่เพราะในงานมิตติ้งแรกก้ใด้ฟัง Bose 802 มิ้ตติ้งสอง
ก็ใด้ฟัง Electrovoice ผมว่าลองหาสำลีมาแยงหูก่อนดีกว่า

ของไทยทำดีฯไม่แพ้ของฝรั่งน่ะมีเยอะครับแต่เรื่องแอมป์กับลำโพงนี่เรายังเทียบเขาไม่ติด
ไม่ว่าจะเป็นชุดเครื่องเสียงบ้านหรือชุด PA ก็ตาม

แอมป์ acoustic เล็กฯดีฯนี่มันแพงกว่าชุด PA บ้านหม้อเยอะครับ AER Compact 60
ก็เกือบสี่หมื่น ที่ถูกหน่อยอย่าง Roland AC-90 ก็เกือบสามหมื่น จะซื้อมือสองก็คงไม่มีใครขายหรอก ส่วนพวกทำในจีนนั้นไม่แนะนำครับทั้งเรื่องเสียงและความทนทาน

ถ้ากลัวเรื่องความดังของลำโพง PA ก็ซื้อลำโพงบ้านมาใช้ก็ไม่ผิดกติกานะครับ เสียงดีกว่า
และเบากว่าแน่นอนด้วยเพราะ efficiency มันต่างกันเยอะ ลำโพง PA นั้นเขาเน้นเรื่อง
ความดังอย่างเดียว บางตัวมี efficiency สูงขนาด 99 dB.SPL/W./M. ส่วน
ลำโพงบ้านดีฯนั้นความดังอาจอยู่แค่ 89 dB.SPL/W./M. ซึ่งต้องการแรงขับมากกว่าลำโพง PA ถึงสิบเท่าแต่มี frequency response ที่ราบเรียบกว่าและกว้างกว่า
ลำโพง PA เยอะ

JBL Control 28 มี efficiency 92 dB./W./M. จัดว่าสูงสำหรับลำโพงบ้านแต่ออกแบบเป็นลำโพง monitor ที่ใช้ใด้ทั้งภายนอกและภายในร้าน การตอบสนองความถี่ไม่ราบเรียบเท่าไหร่ [60-16,000 hz.@-10 dB.] มุมแผ่กระจาย(dispersion) ก็ไม่กว้างเท่าไหร่ ราคาและสเป็คดูใด้ที่นี่ครับ

http://www.audiocity2u.com/index.php?lay...&pid=39425

ผมว่าเจ้านี่เหมาะสำหรับติดตั้งภายนอกแบบถาวรแต่ต้องมีหลังคาคลุมนะครับ
(This post was last modified: 23-07-2008, 15:42 by pood.)
23-07-2008, 15:40
Find Like Post Reply
VIP member

RE: มีใครจะขายแอมป์ขนาดย่อมๆซักตัวมั๊ยครับ
หรือถ้าจะเอา Control 28 ไว้ในร้าน ลำโพงที่ใช้นอกร้านนี่ส่วนใหญ่เขาใช้ตัวเล็กกันเพราะถ้าเล่น
ลำโพง PA ขนาด 12" นี่มันดังรบกวนชาวบ้านแน่นอน

ถ้าต้องการ outdoor monitor ผมมี Bose 151 อยู่หนึ่งคู่ครับ รายละเอียดตามนี้

http://www.piyanas.com/productdetail.php...00313b0a76

ลำโพงคู่นี้ใช้งานมาไม่ถึง 100 ชั่วโมง ถ้าต้องการผมจะขายให้ในราคา 50% ของราคาของใหม่แต่ต้องซื้อขาแขวนผนังด้วยเพราะผมซื้อมาในราคาพันบาท
แต่ไม่เคยใช้เลยขอขายในราคาลด 50% เหมือนกันครับ
23-07-2008, 16:01
djtar Offline
Senior member

Likes Given: 0
pood Wrote:หรือถ้าจะเอา Control 28 ไว้ในร้าน ลำโพงที่ใช้นอกร้านนี่ส่วนใหญ่เขาใช้ตัวเล็กกันเพราะถ้าเล่น
ลำโพง PA ขนาด 12" นี่มันดังรบกวนชาวบ้านแน่นอน

ถ้าต้องการ outdoor monitor ผมมี Bose 151 อยู่หนึ่งคู่ครับ รายละเอียดตามนี้

http://www.piyanas.com/productdetail.php...00313b0a76

ลำโพงคู่นี้ใช้งานมาไม่ถึง 100 ชั่วโมง ถ้าต้องการผมจะขายให้ในราคา 50% ของราคาของใหม่แต่ต้องซื้อขาแขวนผนังด้วยเพราะผมซื้อมาในราคาพันบาท
แต่ไม่เคยใช้เลยขอขายในราคาลด 50% เหมือนกันครับ

ถูกของอากฤษณ์ครับ
ลำโพงที่ผมมี มันไม่เหมาะกับขนาดพื้นที่ จำนวนคนฟัง
แต่รู้สึกว่ามันน่าจะใช้ประโยชน์ได้(ด้วย)บ้าง
ที่มีก็คือ P.Audio 12 นิ้ว กับ JBL EON 15 นิ้วเลย
มันก็ใหญ่กันไปใหญ่
แนวทางที่อากฤษณ์ว่าไว้ก็ดูดีเลยครับ
ข้างใน JBL control 28 ข้างนอก Bose 151
ห่วงเสียงทุ้มของ Bose เป็นงัยบ้างอ่ะครับ
23-07-2008, 17:12
VIP member

Review Bose 151:

http://www.audioreview.com/cat/speakers/...45crx.aspx

เสียงทุ้มพอมีครับแต่เอาไปเทียบกับลำโพง 12" ไม่ใด้แน่นอน ลำโพง outdoor ตัวเล็กนี่เขาเอาไว้เปิดเบาฯ
ไม่ให้เสียงไปรบกวนชาวบ้านโดยเฉพาะเสียงเบสที่เดินทางใด้ไกลกว่าย่านความถี่อื่น
23-07-2008, 21:19

Forum Jump: