Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
guitar เสียงเปิดหรือยัง
Author Message
guitarman Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
guitar เสียงเปิดหรือยัง
พอดีมีคำถามอยากถาม ท่านน้าผู้รอบรู้เรื่อง acoustic ว่า
คำว่า เสียงเปิด นั้นหมายความว่าอย่างไรครับ แล้วลักษณะ
ของเสียงเปิดเนี่ยสุ่มเสียงจะออกแบบไหนครับ เพราะว่าผมเพิ่ง
ถอย takamine an16ที่เป็น allsolid มารุ้สึกว่าเสียงมันยัง
แข็งอยู่อ่ะครับ เลยรู้สึกว่าเสียงไม่ดีหรือเสียงมันยังไม่เปิด
แบบว่าประสบการณ์น้อยอ่ะครับ รบกวนด้วยน๊ะครับ
16-07-2008, 02:34
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: guitar เสียงเปิดหรือยัง
เรื่องกีต้าร์เสียงเปิดนี่ผมไม่รู้หรอกครับว่ามันเปิดด้วยเหตุผลใด รู้แต่ว่ามันเป็นเรื่องจริงเท่านั้น
จะต้องใช้เวลาเท่าไหร่ผมก็ไม่รู้เพราะมีกีต้าร์บางตัวที่วันดีคืนดีเสียงก็เปิดขึ้นมาเฉยเลยทั้งทั้งที่
ผมไม่ใด้เล่นมัน

ลักษณะของเสียงเปิดก็คือเสียงจะนุ่มขึ้น ดังขึ้นและกังวาลขึ้นครับ คนที่เล่นเครื่องเสียงบ้านจะรู้ดีว่า
ลำโพงใหม่จะต้อง burn in ไม่น้อยกว่าหนึ่งร้อยชั่วโมงกว่าเสียงจะเปิด ถ้าคุณไปลองลำโพงแล้วขอซื้อตัวโชว์นี่ไม่มีร้านไหน
เขายอมขายให้หรอกครับเพราะเขาขี้เกียจไป burn in ตัวใหม่ เวลาผมซื้อแอมป์กีต้าร์ผมจะซื้อตัวโชว์ทุกครั้งครับเพราะลำโพง
มันโดน burn in มาแล้ว

ฝรั่งเขาบอกว่าไม้หน้าต่างชนิดกันเสียงจะเปิดเร็วช้าไม่เท่ากัน ถ้าเรียงลำดับจากเร็วสุดไปช้าสุดมีดังนี้ครับ

Cedar.....Sitka spruce.....Engelmann spruce.......Adirondack spruce

ตามลำดับข้างบนจะเห็นใด้ว่าไม้ยิ่งแข็งยิ่งเสียงเปิดช้าครับ

เรื่องเสียงเปิดนี่เป็นเรื่องลึกลับเพราะไม่มีใครรู้ว่ามันขึ้นอยู่กับชั่วโมงการเล่นหรืออายุของกีต้าร์ มีผู้ผลิตบางราย
อย่าง K. Yairi ที่เปิดเพลงให้กีต้าร์ฟังเป็นเวลาหนึ่งเดือนก่อนจะเอามาขายเพราะเขาบอกว่าจะทำให้เสียงมันเปิด
เร็วขึ้น ถ้าไม่มีเวลาเล่นจะลองบ้างก็ใด้นะครับแต่ผมยังไม่เคยลอง

เรื่องแปลกแต่จริงที่ผมเจอมาก็คือกีต้าร์ใหม่บางตัวที่ผมเอามาเล่นแล้วเก็บใส่กล่องพอหยิบออกมาเล่นอีกเสียงมันเปิด
เฉยเลย ไม่ใช่เปิดนิดหน่อยนะครับแต่เปิดแบบอลังการ ผมเจอมาหลายตัวแล้วครับ หลายฯคนในบ้านนี้ที่ใด้ลองเจ้า Apple
ของช่างสมชายตั้งแต่ผลิตเสร็จวันแรกคงเป็นพยานใด้

ส่วนเรื่องอายุของกีต้าร์กับการเปิดของเสียงนั้นผมว่ามีผลมากในห้าปีแรก ถ้าเก่ากว่านั้นก็มีผลแต่น้อยลงครับ ผมเคยเจอ
กีต้าร์เก่าที่เสียงเปิดสุด๐อยู่สองตัวแต่ตัวนึงเขาไม่ขาย ส่วนอีกตัวเขาอยากขายแต่คอมันโก่งแบบต้องซ่อมใหญ่แล้วครับ

ส่วนกีต้าร์ที่ทำจากไม้ laminate หรือทำจาก plastic เสียงคงไม่เปิดหรอกครับ

Takamine AN-16 นี่ซื้อมือหนึ่งหรือมือสองครับ ที่ถามเพราะเขาเลิกผลิตมาสามปีแล้วและเสียงมันอาจเปิดแล้วก็ใด้นะครับ
ลองเล่นดูอีกซักเดือนครับว่ามันเปิดมากขึ้นหรือเปล่า
16-07-2008, 04:36
**

ขอบคุณน้าปูดมากครับ an16 ซื้อมือสองครับ
แต่กีต้าร์สภาพใหม่มาก รู้สึกรุ่นนื้นครหลวงเพิ่งนำเข้านี่ครับ
ถ้าจำไม่ผิด
16-07-2008, 05:15
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ในหนังสือ Blue Book ระบุว่าเลิกนำเข้าที่อเมริกาในปี 2005 แต่อาจยังผลิตอยู่ก็เป็นใด้ครับ ถ้าให้แน่ลองเช็ค
serial numbers ว่าตัวของคุณมันผลิตเมื่อไหร่ครับ

ถ้าเป็นของมือสองและอายุเกินหนึ่งปีเสียงน่าจะเปิดแล้วนะครับ ลองเช็คสายก่อนครับว่าเขาใส่เบอร์อะไรมาเพราะถ้าต่ำกว่า
เบอร์ .012 มันอาจ drive top ไม่ไหว ถ้าสายเก่าก็ลองเปลี่ยนดูครับเพราะสาย D'addario EXP ที่ Takamine ใช้นี่ถ้าเกิน
สามเดือนก็เดี้ยงแล้วครับไม่ว่าจะเล่นหรือไม่ใด้เล่น

สายเดี้ยงนี่ดูด้วยตาไม่รู้หรอกครับต้องสังเกตุอาการเท่านั้น บางตัวพอเปลี่ยนสายใหม่เสียงดีขึ้นมากมายยังกะป็นกีต้ารคนละตัวเลย
16-07-2008, 13:01
**

ขอบคุณมากครับ น้าปูด
17-07-2008, 02:26
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
เรื่องอาการเสียงเปิด ก็คือเสียงจะนุ่มขึ้น ดังขึ้นและกังวาลขึ้น...

สำหรับผมขอเพิ่มเติมนิดหน่อยคือ เป็นอาการไม้ของตัวกีตาร์จะทำงาน สั่นสะเทือนมากขึ้น

หลักการนี้ ...มันทำให้เวลาผมลองกีตาร์ ผมใช้วิธีพูด ร้องๆเสียงอะไรๆ ลงไปในโพรงเสียงของมัน

เเล้ว สังเกตุอาการสั่นสะเทือนของตัวมัน จากด้านหน้า ต้านข้าง ด้านหลัง ถ้าดี ไม้สั่นเเค่ไหนเรารู้สึกได้

เรื่องนี้ สมัยล่าเมืองขึ้นของผม ผมใช้ลองกับกีตาร์เก่าๆ ที่ไม่ได้ใส่สายไว้ให้ลอง หรือ ซากกีตาร์ ที่ไม่มีคอ

การเปิดเพลง คือการที่ทำให้เกิดการบริหารเนื้อไม้ ทำให้เกิดการสะเทือนเข้าไปที่เนื้อไม้

ผมทดลอง เเละ ทำอยู่เสมอ โดนเเม่ด่าบ้างว่า เด็กล้างผลาญ ทำให้โลกร้อนBig Grin

ผมบอก **กีตาร์เหมือนมะม่วง ผมขอไฟฟ้ามาเปิดเครื่องเสียงบ่มหน่อยนะ **

เเต่พอสุก ผมจะเอามะม่วงชิ้นนี้ กรอกปากคนทั้งโลก ให้จิตใจเย็น ต้านโลกร้อน 5555

ขอยืนยันว่ากีตาร์เสียงดีขึ้น

ยิ่งถ้าเป็นพวก semi เสียบเเจ๊คได้ บางทีผมวางจ่อดู้ เปิดไม่ดังมาก ปล่อยหอนยาว ไม้สั่นๆๆๆๆได้ใจมาก

หนวกหูดีครับ เเต่อย่าเปิดตู้ดังนะครับ จะพังได้ กีตาร์โปร่งก็ทำ จ่อเสร็จไปเที่ยว ไปทำงาน เเล้วกลับมา นั่งเจิมต่อ

ยิ่งกีตาร์ไฟฟ้านี่ มันเปิดเพลงให้ไม้สั่นจะยากหน่อย

มีเพื่อนคนนึงสร้างเครื่องดีดกีตาร์ เป็นมอเตอร์ ปั่นตีคอร์ดทุกสายทิ้งไว้ เเล้วเสียบไฟเลี้ยงคอนเเทครับเสียง

เปิดเสียงนิดๆให้ออกตู้เเอมป์ด้วยนะครับ ...ไปหาเค้าทีไรหลอนทุกที .... เเต่มันได้ผลเช่นกันครับ

เพื่อนคนนี้ คำนวนอัตตราเฉลี่ยของ คนเล่นมืออาชีพต่อวัน ต่อกีตาร์ ถ้ากี่ปีเสียงดี

เค้ารู้ว่าตอนนี้บ่มกีตาร์มากี่ชั่วโมง อายุเท่าไหร่เเล้ว

มาต่อที่การเปิดของไม้ในเครื่องโปร่งๆ จะไวโอลิน ดับเบิ้ลเบส ก็เช่นกัน

ในเเผ่นไม้จะมีลักษณะ ของการสานเชื่อมโยงของเนื้อเยื่อไม้ เเละ รูพรุนโพรงอากาศ ผมไม่ทราบจะอธิบายยังไง

คือ ลองนึกภาพตาม เยื่อๆ โพรงอากาศ ความชื้น การสั่นสะเทือนของคลื่นเสียง

นี่เเหละคือ องค์ประกอบของ การกำเนิดเสียง ของไม้ผูกลวดนี้ ในความคิดผมนะ

อาจไม่ถูกต้อง เเต่เป็นความเชื่อของผมส่วนตัว

เหมือนกีตาร์ที่เก็บไม่ดี เจอความชื้นเสียงจะอับ อาจใช้เวลา หรือ รออุณหภูมิเปลี่ยน เสียงจึงจะค่อยๆกลับมาเเบบเดิม

มีกีตาร์ อาจารย์สอนคลาสสิคผมตัวนึง เอาออกจากกล่อง เสียงห่วยมากเเทบปาทิ้ง พอดีมันเเพงเลยยังไม่ขว้าง Big Grinอิอิ/จานคนนี้ดุอ่ะ กวนทีนด้วย....ใครอยู่คลอง6คงขำ/

ต้องมากอดมัน เล่นมันพักนึงเสียงดีมาคนละเรื่องกับตอนเเรก

อาจารย์ผม เเกใช้ผ้ามาขัดๆถูๆตัวมันก่อนเล่น เเกบอกใช้ได้เหมือนกัน เป็นการอุ่นกีตาร์ก่อนเล่น

เพราะเเกไม่อยากดีดมันตอนห่วยเหมือนกัน เลยถูๆเอาTongue ผมชอบล้อว่า กีตาร์นะครับ ไม่ใช่จรวด ขัดอยู่ได้ 555555

กีตาร์ไม้อัด มีการเสียงเปิดเช่นกันครับ

พิสูจน์ทฤษฎีคือ ไม้อัด เเละ เพลง หรือ ความถี่ที่สั่นสะเทือนเนื้อไม้ของกีตาร์.....มีผลอย่างไร

มีครั้งนึง...ผมต้องหาซื้อกีตาร์3ตัว /ถูกๆนะครับ /ไปเเลกกีตาร์ไม้อัดถูกๆกว่า สภาพเยอนๆมา1ตัว ในโรงเรียนมัธยม

สาเหตุที่อดไม่ไหวที่ต้องขอเค้ามา คือ เสียงมันดีอย่างไม่น่าเชื่อครับ ในเวลานั้นกิเลสยังหนาSad

เหตุที่เสียงดี มาวิเคราะห์หลักๆ คือ

1 น่าจะเป็นกีตาร์หลวง ที่เด็กๆนักเรียน เล่นกันอย่างหนักหน่วง ตีคอร์ดเล่นกันสุดๆ

เเละ 2 ที่นั่นซ้อมวงโยธวาทิตย์เกือบทุกวัน กีตาร์ตัวนี้โดนเเรงความถี่ของเครื่องเป่า เครื่องเคาะตี สารพัดความถี่ เจอเเบบนี้มาไม่รู้กี่ปี

ไม้อัดเมื่อถูกสั่นสะเทือน ก็สามารถเสียงดีขึ้น เมื่อไม้มันทำงาน

คำนี้เอามาจากน้าจงนะครับ คำว่าไม้ทำงาน ตอนเเรกก็งงอยู่ เเต่ไม้มันทำงานจริงๆครับ ต้องสังเกตุดู เสียงมัน

ความตึงสายที่เหมาะสมก็มีผลนะครับ

กีตาร์บางตัวเหมาะที่จะขับความถี่นี้ๆ ไปใส่สายใหญ่ หวังว่าจะมีความตึงเสียงกระพือหน้าไม้มากๆ ด้วยเสียงที่ดัง

บางทีไม่ใช่ ต้องเบอร์เล็กลง เสียงดันเพราะ หรือ อะไรก็ว่าไป คือต้องทดลองครับ

สิ่งหนึ่งที่ผมยึดไว้ เป็นหลักประจำใจในการจับเครื่องมือ คือ

เราควรปรับตัวเข้าหาเครื่องมือ อย่าไปให้เครื่องมือปรับตามเรานัก ซึ่งวัตุเราน่าจะคิดว่าเค้าคือสิ่งเเวดล้อม

เราควรอยู่กับสภาวะเเวดล้อมใดๆก็ได้ อย่างมีความเข้าใจ เเละ มีความสุข

ทุกเครื่อง มีเอกลักณ์ มีคุณลักษณะเฉพาะของมัน......

พี่ศักดิ์/ช่าง/ เคยบอกว่า คนที่มาทำลายความเฉพาะตัว เอกลักษณ์ของเครื่องมีมาก

งานที่เเกทำส่วนใหญ่ คืองานนี้เเหละ 55555 ปรับเครื่องหาคน

จริงๆปรับกันได้นะครับ เเต่บางคน เเบบไม่ปรับตัวเลยกับเครื่องมือที่ต่างไป

กีตาร์ที่อัดเพลงที่ดังที่สุดของ วงcake คือกีตาร์ กระหร่.../คงรู้ว่าจะเขียนว่าอะไรนะครับ /

กีตาร์เครื่องถูกๆที่สายเพี้ยนหมดอายุ เเล้ว / เเต่เดาว่าเสียงเปิดเเล้วมากๆ เท่าที่ได้ยินในเพลงนะครับ/

เครื่องนี้วางทิ้งๆไว้หน้าห้องอัด...คาดว่าเป็นของประกอบวงเหล้าRolleyes

โปรดิวส์ หยิบมาให้ลองอัด ปรากฎเสียงใช่ เข้ากะเพลง ....เพลงดังทั่วโลก

ผมพูดลามปามไปถึงไหนเเล้วนี่...5555

ผมขอเรียกเหมารวม ว่ารวมเรื่องเปิด ในทัศนะข้าพเจ้านะครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะครับ

Attached Files Image(s)

............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 17-07-2008, 10:05 by hattaya111.)
17-07-2008, 08:54
Website Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
น่าลองทำเครื่องดีดกีตาร์ อิอิ ความรู้เข้าหม้อคือครูหมดแล้วไปขุดมาก่อน หุหุ
ตอนนี้ลองเปิดเพลงไปเรื่อยๆครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
17-07-2008, 15:30
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

http://uk.youtube.com/watch?v=MPh9_gFH7t4

ลองฟังพี่ Robert Godin ให้ความเห็นเกี่ยวกับการพัฒนาเสียงของกีต้าร์ครับ Big Grin
[Image: myworkspace.jpg]
17-07-2008, 15:44
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เรื่องเปลี่ยนสายกีตาร์สำคัญมากครับ อย่างผมนิยมใช้ D'addario EXP บางตัวไม่ได้เอาไปเล่นไหนมาก ขึงมา 8 เดือนแล้ว ยังไม่หมอง ไม่มีสนิม แต่หมดอายุแล้วแน่นอน

เพราะพอเทียบกับอีกตัวที่เพิ่งเปลี่ยน ต่างกันราวฟ้ากับเหว อายุของ D'addario EXP น่าจะอยู่ประมาณ 3 เดือนครับ แต่ถ้าเป็นสายธรรมดาไม่เคลือบ ไม่ถึงอาทิตย์ก็ไปซะแล้ว
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
17-07-2008, 20:58
TooNyTooN Offline
Member

โอ้เข้ามาเก็บความรู้ครับ พึ่งรู้ว่ามีคนทำเครื่องดีดกีตาร์นะครับเนี่ย เพราะเมื่อก่อนผมก็มีความคิดนี้แหละครับ เพราะอยากให้กีตาร์ผมเสียงเปิด แต่ที่เคยทำมีแต่ เวลานั่งเล่นคอมฟังเพลงในบ้านจะเอากีตาร์ออกมาวางแถว ๆ ลำโพงแหละครับทำบ่อยมากเลย เพือ่นผมคนหนึ่งเคยเอากีตาร์โปร่ง crafter ให้ลองตอนซือ้มาใหม่ ๆ ให้ผมลอง แล้วเค้าก็เอาไปเล่นร้านเป็นปีเหมือนกันครับ พอมาลองตอนนี้ รู้สึกได้เลยว่าเสียงดี ขึ้นจริง ๆ ครับ
19-07-2008, 13:13

Forum Jump: