Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้า ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับการเปลี่ยนชนิดของ Capacitor ที่อยู่ในกีตาร์ไฟฟ้า
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
RE: น้า ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับการเปลี่ยนชนิดของ Capacitor ที่อยู่ในกีตาร์ไฟฟ้า
หลังจากนี้จะเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณครับผม

หลังจากที่ได้ลองเปลี่ยน C ใส่แล้วพบว่า จากเดิมกีตาร์ผมเสียงค่อนข้างจะออก modern และติดแหลมครับ เวลาเล่นเสียงคลีน จะมีความรู้สึกว่ามันจะกลวง ๆ หน่อยครับ เสียงคลีนชัด twang ดี แต่มันไม่หนาและอ้วนเท่าที่ควร ซึ่งเหตุผลนี้เองผมเล่นแล้วมันไม่เหนียวติดมือครับ ผมก็เลยอยากลองเปลี่ยนค่า C เพราะว่าอยากลองนั่นเองครับ ว่าเสียงมันจะเปลี่ยนอย่างที่เค้าว่ารึเปล่า ซึ่งจากการทดลองพบว่าเสียงมันเปลี่ยนจริงครับ Big Grin

ในกรณีที่เปิดโทนสุดหลังจากที่ทำการเปลี่ยนค่า C แล้ว เสียงคลีนที่ได้จากเดิมที่ติดแหลม คราวนี้ผมรู้สึกว่ามัน balance ขึ้นครับ เสียงไม่แหลมบาดหู จากเดิมที่เสียงออกจะแข็ง ๆ ติดโลหะหน่อยตามลักษณะของ pu เสียงที่ได้กลับนุ่มขึ้น หนาขึ้น ชัดเจนขึ้น ความรู้สึกผมเหมือนได้เนื้อเสียงเพิ่มขึ้นเลยครับ ซึ่งจากเดิมนั้นจะออกกลวง ๆ แต่ที่ชอบผมว่า dynamic มันดีขึ้นด้วยครับ เล่นแล้วติดมือดีจริง ๆ ครับ

ใหน ๆ ก็ลองเปลี่ยนค่า C แล้ว ลองปรับโทนเล่นดูครับ ความรู้สึกที่แตกต่างจากเดิมที่เห็นได้ชัดคือ รู้สึกว่าการปรับ tone จะมีลักษณะเป็น linear มากขึ้นครับ แล้วก็ถึงจะปรับโทนลงต่ำ ๆ dynamic ก็ยังไม่ลดลงมากจนน่าเกลียดครับ

หลังจากนั้นลอง ๆ กับ overdrive ที่ผมมีครับ เป็น 808 keeley , zentdrive , Huge OD สิ่งที่รุ้สึกได้คือเสียงอ้วนขึ้น หนาขึ้น แตกแบบมีมวลมากกว่าเดิมครับ ได้เนื้อเสียงมากขึ้น คือลองกับ fx สามก้อนข้างต้นนี้ผมรุ้สึกดีมากเลยครับ แต่พอมาลองกับ fx BB preamp ผมรู้สึกว่า sound มันจะรก ๆ ไม่เหมือนกับสามก้อนข้างต้น ซึ่งสามารถปรับ drive ที่กว้างกว่า แต่กับ BB preamp กลับเล่นได้ดีในกรณีที่ปรับ drive น้อย ๆ เท่านั้น (drive ประมาณไม่เกิน 10 นาฬิกา ในกรณ๊ที่ใช้ neck pu) ซึ่งแต่เดิมปรับยังไงเสียงแตกมันก็จะชัด ไม่เบลอไม่รกครับ แต่ก็ไม่เป็นไรครับ มันงอแงกับ BB preamp ก้อนเดียว ก้อนอื่น ๆ เล่นแล้วผมรู้สึกดีมากเลย ก็ยังงงอยู่ว่าเพราะอะไร

สรุปครับ เปลี่ยนแล้ว เสียงคลีนออกแนว vintage ขึ้นครับ นุ่มหนา อ้วนขึ้น ชัดเจน dynamic ดีขึ้น drive อ้วนหน้า เล่นแล้วเหนียวดีครับ ไม่กลวงเหมือนของเดิม การปรับโทนผมว่าดีขึ้นครับ ส่วนข้อเสีย คือ สูญเสียเอกลักษณ์เดิมของกีตาร์ไป แต่สำหรับผม ผมว่ามันไปในทางที่ดีขึ้นครับ คนเล่นมีความสุขก็โอเคแล้วครับ เพราะว่าผมไม่ได้สะสมกีตาร์ เล่นเอาเสียงชอบว่าครับ

ก็เก็บมาเล่าสู่กันฟังครับผม เผื่อใครอยากลองเปลี่ยนครับ น้า ๆ อาจจะชอบหรือไม่ชอบผมก็ไม่รู้ ขึ้นอยู่กับรสนิยมของแต่ละคนครับผม แต่จริง ๆ ผมว่าลองก็ไม่เสียหายอะไรครับเผื่อเจอ sound ที่เราชอบ ถ้าไม่ชอบก็กลับใส่ C ตัวเดิมก็ได้ครับ แล้วค่อย เอา Cตัวใหม่ไปขาย อิอิ

27-07-2008, 04:19
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

RE: น้า ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับการเปลี่ยนชนิดของ Capacitor ที่อยู่ในกีตาร์ไฟฟ้า
ขอบคุณน้า TooNyTooN ที่รีวิวข้อมูลน่าสนใจ...
แล้วน้าฯ ลงมือผ่าตัดบัดกรีเปลี่ยนถ่าย C เอง หรือส่งกีต้าร์คลีนิคที่ไหนครับ?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
27-07-2008, 10:38
Member

จริง ๆ ตอนเปลี่ยน C ก็ไม่มีอะไรมากครับจริง ๆ ทำเองก็ได้ เพียงแต่ผมมีอุปกรณ์ไม่พร้อมครับ เชื่อมที่ ขา C กับ ตัว knob แค่สองจุดเองครับ ถ้าหากมีพื้นฐานด้านการเชื่อมอุปกรณ์อิเล็กโทรนิกส์ ก็ทำได้สบายเลยครับ ผมให้รุ่นพี่ที่รู้จักเปลี่ยนให้ครับ ในกล่อง C ที่ซื้อมาก็มี diagram บอกไว้หมดเลยครับ ดูตามไดอะแกรมก็ได้ ของผมแค่ถอด C ตัวเดิม แล้วเชื่อม C ตัวใหม่ใส่เข้าไปตำแหน่งเดิมเลยครับ ไม่ต้องมีขั้วกำหนดใด ๆ ครับผม อ่อ ผมทำที่เชียงใหม่นะครับ รุ่นพี่ที่รู้จักเค้าเปิดห้องซ้อมครับ แล้วก็มีทำ fx handmade และ amp handmade ครับผม
27-07-2008, 13:18
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ดีใจด้วยจ้า ที่เปลี่ยนแล้วถูกใจ อย่าลืมเก็บ C ตัวเก่าไว้ให้ดีด้วยนะครับ
ส่วนใหญ่ผมจะเก็บใส่ห่อกระดาษหรือถุงพลาสติกเล็กๆ แล้วก็เก็บไว้ในกล่องกีต้าร์
เพื่อวันไหน เราอยากจะเปลี่ยนมันกลับมาสู่ original จะได้ยังมีใช้อยู่
[Image: myworkspace.jpg]
28-07-2008, 08:18
Find Like Post Reply
Member

เก็บไว้อย่างดีเลยล่ะครับน้ายอด เพราะหายมานี่ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหนอีกครับผม
28-07-2008, 09:25

อืมม...
สมมติว่า ถ้าเราอยากเปลี่ยนค่า C
เราจะหาข้อมูลว่า ควรเปลี่ยนค่า C จากเดิมเป็นเท่าใดได้จากไหนครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
28-07-2008, 09:39
Member

น้า littleNomad ครับ ของผมแกะดูค่า C ที่มันติดมากับตัวกีตาร์เลยครับว่ามันมีค่าเท่าไหร่ ของผมมัน 0.022 uF แต่เผอิญว่าไปเจอลิงค์นี้ล่ะครับ http://www.provide.net/~cfh/62strat.html
ผมเห็น 62 มันใช้ C 0.1 uF ครับ ผมเลยอยากลองบ้างก็เลยสั่งมาลองใส่ดูแหละครับ
แต่ผมว่าถ้าเปลี่ยนใส่ C ขนาดอื่นอีก ก็คงมีผลกับเสียงอีกแหละครับ อีกทั่งผมว่าชนิด C เปลี่ยนเสียงก็น่าจะเปลี่ยนไปด้วยครับ
ส่วนที่ผมสั่ง C มานั้นมาจากเว็ปนี้อ่ะครับ http://stores.ebay.com/Luxe-Guitars เห็นมีให้เลือกมากมายครับ ขึ้นอยู่กับชนิดของกีตาร์และ pu ที่เหลือคงแล้วแต่ความชอบแหละครับ
28-07-2008, 11:33

ขอบคุณครับ...
ดูแล้ว น่าซนดีเหมือนกัน...
28-07-2008, 11:40
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ผมว่าจะลองเชื่อมเล่นดูเหมือนกันครับ เอา C ต่อกับ D แล้วพ่วง D E F

ฟริ้วววววววววว...............
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
29-07-2008, 00:44
Find Like Post Reply

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว...
น้าก็น่าจะต่อ G A B ซะด้วย... แล้วภายหลังค่อยหา # หา b มาใส่เพิ่ม...
29-07-2008, 00:48

Forum Jump: