Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เปรียบเทียบ acoustic pickups โดย Doug Young
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: เปรียบเทียบ acoustic pickups โดย Doug Young
ผมว่าถ้า ust นี่เสียงมันก็คล้ายกันหมดน่ะครับไม่หนีกันมากแต่ระวังถ้าเป็นแบบสายถักเสียงกีตาร์เปล่าๆจะ drop เยอะกว่าแบบเป็นแท่งแข็งๆ หรือ crystal ครับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

03-03-2010, 18:02
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เปรียบเทียบ acoustic pickups โดย Doug Young
พวกสายถักอย่าง L.R. Baggs Element, DTAR Wavelength, Fishman Classic พอใช้ไปนานๆบางตัวมีปัญหาเรื่อง balance ครับคือวันดีคืนดีหยิบออกมาเล่นเสียงแต่ละสายดังไม่เท่ากันเฉยเลย ปัญหานี้ไม่เคยแก้ใด้ต้องโยนทิ้งอย่างเดียว ส่วนB-Band นั้นบางครั้งมีเสียงจี่ครับแต่แก้ใด้ทุกครั้ง

ผมว่าผมเคยมีกีต้าร์โปร่งที่ติดปิ้คอัพมาแล้วไม่ต่ำกว่าหนึ่งร้อยตัว ดังนั้นปัญหาที่ผมเจอคนส่วนใหญ่อาจจะไม่เคยเจอ มียี่ห้อเดียวที่ไม่เคยสร้างปัญหาคือ Fishman ที่ผลิตในอเมริกา มีรุ่นเดียวที่ผมเคยซื้อมาแล้วไม่กล้าติดคือรุ่น Matrix Infinity เพราะเคยใด้ฟังเสียงในกีต้าร์ของคนอื่นแล้วเสียงมันแข็งมาก รุ่นที่ผมชอบคือ Ellipse VT ก็ดันเลิกผลิตไปแล้วแต่ยังพอหาใน eBay ใด้ครับ

ผมว่าถ้ากีต้าร์เสียงเปล่าๆดีติดปิ้คอัพอะไรก็เสียงดีแต่ถ้าเสียงเปล่าห่วยปิ้คอัพเทวดาก็ช่วยไม่ใด้ครับ ตอนนี้ใครขอความเห็นผมจะแนะนำ Fishman USA อย่างเดียวเลยเพราะผมว่ามันวางใจใด้เรื่องการทำงานถึงแม้เสียงมันจะไม่เป็นธรรมชาติมากที่สุดก็ตาม พวกปิ้คอัพเสียงดีนี่ผมไม่ค่อยไว้ใจคนติดตั้งครับเพราะผมเคยบอกแล้วว่าถ้าเขาติดมาจากโรงงานผมไม่เคยเจอปัญหาเลย (ยกเว้น Taylor ES)แต่ถ้าซื้อมาติดตั้งเองมักจะเจอปัญหาครับ
03-03-2010, 23:54
Find Like Post Reply
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
จริงๆแล้วผมไม่ชอบเสียง fishman มากที่สุดครับแต่ต้องยอมรับว่าเค้าทำมาเพื่อ on-stage จริงๆไม่ค่อยมีปัญหาไอ้เสียงแข็งๆที่ผมไม่ชอบนี่เวลาเล่นกับวงหรือเครื่องอื่นแล้วเสียงมันเด่นครับชัดดีแต่ถ้าเล่นแบบ acoustic band หรือ duo เฉยๆนี่เสียงออกจะขัดใจไปนิดครับ

เท่าที่ผมลองมาแล้วพอจะสรุปได้ประมาณนี้ครับ(ความเห็นส่วนตัว)

1.piezo - ใช้ง่ายไม่ค่อยมีปัญหาเสียงจะแข็งๆหน่อยแต่เด่นไม่จมต้องใช้ตัวช่วยนิดหน่อยให้เสียงดีเช่น preamp+chorus ข้อเสียอีกอย่างคือมันไม่ค่อยไวต่อบางเทคนิดเช่นการเล่น tap สายต้องออกแรงเยอะ

2.magnetic- balance เสียงดีไม่ค่อยมีปัญหาเสียงไม่เท่ากันไวต่อการเล่นเทคนิคต่างๆมาก tap จิ้ม อะไรออกหมดเสียงจะกลางๆไม่ชัดเด่นแบบ piezo เวลาเล่นกับวงก็พอได้อยู่ถ้าใช้แบบที่ดีๆ หน่อยแบบ M1 หรือ SA-6 เสียงจะฟังธรรมชาติกว่า piezo ข้อเสียคือ look กีตาร์บางคนอาจไม่ชอบที่จะมีอะไรมาคาด sound hole ถ้าซื้อแบบถูกๆเสียงจะเหมือนกีตาร์ไฟฟ้า และถ้าจะเล่นเทคนิคแบบ เคาะกีตาร์ ต้องใช้แบบมี mic ผสมด้วยไม่งั้นจะไม่ออกเลย (piezo จะออกนิดหน่อยแถวใกล้ๆ bridge)

3.sound board transducer - แบบ I beam หรือ K&K อันนี้ให้เสียงธรรมชาติมากเคาะกีตาร์ตรงไหนก็ออกไม่ต้องมี mic ด้วยซ้ำ balance เสียงดีไม่ต้องเจาะกีตาร์หรือคาด sound hole เล่นแบบ acoustic band หรือ duo work มากต้องใช่เวลา set sound ประมาณนึงถึงจะ ok ....แต่ ถ้าเล่นวงเสียงจะจมหายไปเลย ผมว่าถ้าเล่นหลายร้านแล้วไม่มีเครื่องมีไปเองแบบนี้ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่

สรุปถ้าเอาง่ายไม่ต้องคิดมาก piezo ครับ fishman มาตรฐานดีแ้ล้ววัสดุที่ใช้ไม่ค่อยทำให้เสียงเปล่ากีตาร์ drop มากครับ อีกอันที่ผมว่า ok ก็ AER ครับเวลาเล่นไม่ต้อง set มากเพราะเสียงมันปรับแต่งมาค่อนข้าง ok สำหรับการเล่นบนเวทีอาจจะ อลังการไปสำครับบางคนและกินถ่านพอประมาณเลย
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

(This post was last modified: 04-03-2010, 00:28 by gttle.)
04-03-2010, 00:23
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: