Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์จากดวียดนามครับ
Author Message
bbnet Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Shy  กีตาร์จากดวียดนามครับ
Specifications:Rolleyes
Top board : Solid air-dried Canadian Spruce
Side and back board : Solid hand selected Mahogany
Headstock : Solid Rosewood
Fretboard : Solid Rosewood
Nut : Real Buffalo bone ( buffalo bone nut is almost best quality for the musical instrument )
Bridge&Saddle : Solid Rosewood bridge with real Buffalo bone saddle ( buffalo bone saddle is almost best quality for the musical instrument )
Truss Rod : Two way adjustable truss rod inside the neck

คุณภาพเท่าที่ดูหีบห่อห่อได้ดีมาก แถมhard case กล่องใส่ บุชันใน1ชั้นชั้นนอก2ชั้น
รูปลักษณะภายนอกสวยงามแต่ ทำได้ไม่ดีนัก มีกาวเลอะออกมา บางจุดเป็นเม็ดๆ ทำได้ไม่เนียน
เสียงเท่าที่ลองความใสความชัดของเสียงไม่ดีนัก แต่เสียงพุ่งมาก ไม่รู้ว่าใช้ไปนานๆเสียงจะพัฒนาได้ดีกว่านี้หรือเปล่า
แต่โดยรวมถือว่าน่าพอใจครับลายสวยเป็นเอกลักษณ์ ดูไม่ค่อยแน่ใจว่าall solid จริงหรือเปล่าแต่ดูจากลายน่าจะใกล้เคียงกับsolid
ส่วนBridge&Saddle Nut เป็น Bone จริง Tongue
ซื้อมา450USD ครับ ซื้อมาใหม่เลยreview ให้ดูครับ อาจreview ไม่ค่อยดีนักนะครับเพราะเล่นกีตาร์ไม่เยอะ
หูก็ไม่ค่อยถึงเท่าไหร่

รูปจากEBAY

รูป1
รูป2
ถ่ายเองครับใช้กล้องมือถือถ่าย

[Image: 92651436yu9.jpg]

[Image: 25213746za3.jpg]

[Image: 17271215ph8.jpg]

[Image: 40237691xc5.jpg]

[Image: 54078000yq3.jpg]

[Image: 57767428kj4.jpg]

[Image: 26485284bf7.jpg]

[Image: 19961663cq0.jpg]
(This post was last modified: 09-07-2008, 15:40 by bbnet.)
09-07-2008, 03:42
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: กีตาร์จากดวียดนามครับ
งานกีตาร์ของเวียดนามทำมือเลย หรือว่าสั่งจากคนเวียดนามครับ

ดูจากรูปให้ความรู้สึก ฉูดฉาด ร้อนแรง ทีเดียว Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-07-2008, 12:06
LittleNomad Offline
un-assignment

เรื่อง Binding ของกีตาร์เวียดนาม อาจเป็นความได้เปรียบ...
เพราะชา่วเวียดนาม มีเอกลักษณ์งานฝีมือในเรื่องความประณีต ละเอียด เกี่ยวกับการแกะลายลงรัก มาตั้งแต่โบราณ
และปัจจุบัน ก็มีโรงงานผลิตเครื่องลงรัก อยู่หลายแห่ง
...สิบกว่าปีก่อน ผมเคยไปถ่ายรูปทำสารคดีเรื่อง Vietnam's Lacquer ware ที่ไซง่อน (โฮจิมินห์ ซิตี้) เห็นแล้วต้องยอมรับเลยครับว่า แม้จะผ่านห้วงเวลาสงครามและยากลำบากมานับทศวรรษ แต่เขาก็มีการสืบทอดช่างฝีมือ...
...ผมสังเกตว่า กีตาร์จากเวียดนาม จึงมักมีการสอดแทรกลวดลายงานฝีมือ Lacquer เข้ามาอย่างเหลือเฟือ... (ดูจากกีต้าร์ Bass ตัวหนึ่งที่บ้านเต่า เป็นตัวอย่าง)

ความจริงบ้านเราก็เคยมีเครื่อง Lacquer ware และมีฝีมือไม่ด้อยไปกว่าชาติใด
เดิมย่าน "วัวลาย" ในจังหวัดเชียงใหม่ ขึ้นชื่อในเรื่องนี้มาก
แต่ปัจจุบัน ผมคาดว่าคงแทบไม่เหลือช่างฝีมือระดับวิจิตรศิลป์แล้วกระมัง?!?...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 09-07-2008, 12:40 by LittleNomad.)
09-07-2008, 12:37
Website Find Like Post Reply
bbnet Offline
Junior member
**

text
ซื้อ มา จาก ebay ครับ ลิงค์ นี้ ครับ
http://stores.ebay.com/Bruceweiart-Music...ument-Shop
มี ลาย ให้ เลือก มาก มาย ผม ว่า ก็ โอ เค นะ ครับ เรื่อง ราคา ถ้า all solid ลาย inlay สวย ๆ แต่ เสีย แต่ เรื่อง เสียง ที่ ไม่ คอย ชัด ใส เลย แต่ เสียง พุ่ง ดี มาก ไม่ รู้ เป็น เพราะ ไม้ mahogganyหรือ เปล่า เพรา ปรกติ ที่ ผม เคย เล่น จะ เป็น maple ซึ่ง เสียง จะ ใส อยู่ แล้ว แล้ว ก็ rosewood แล้ว ก็ หลัง เต่่า ซึ่ง ก็ เล่น มา หลาย ปี แล้ว
ช่วง นี้ ช๊อบ ปิ้ง บ่อย ไป ซื้อ ไม้ brazillian rosewood จาก ebay มา ทำ กีตา รไม้ ลาย สวย เหมือน ภาพ วาด เลย ไว้ ทำ้เสร็จ แล้ว จะ มา postใหม่ ละ กัน นะ ครับ
ขอบคุณ ทุก ความ คิด เห็น ครับ
(This post was last modified: 09-07-2008, 13:57 by bbnet.)
09-07-2008, 13:50
AcousticMAN_001 Offline
Senior member

สวยงามมากๆครับ
WITH ME AGAIN...AcousticMAN_001...

ข้าพเจ้า มิใช่มือกีต้าร์ขั้นเทพ
แต่้จะเป็นมือกีต้าร์ขั้นมาร
555......กร๊ากกกกกกๆๆๆๆๆ

http://www.bbsmartcar.com
http://acousticman001.hi5.com
23-07-2008, 10:51
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: