Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มี Fishman pickup รุ่นใหม่มาแนะนำครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
มี Fishman pickup รุ่นใหม่มาแนะนำครับ
ก่อนจะเล่ารายละเอียด มาลองฟังเสียงก่อนครับ กีตาร์ตัวนี้ติดปิคอัพ B-Band มาจากโรงงานแต่ผมไม่ค่อยชอบเสียงยี่ห้อนี้ก็เลยลองเปลี่ยนเป็น Fishman รุ่นใหม่ดู

พอใด้ลองเสียงจริงศิลปินที่เป็นคนเล่นในคลิปก็ขอให้ผมสั่งให้ 5 ชุด ผมก็เลยสั่งไปหนึ่งโหลเพราะค่าส่งถูกกว่าเยอะ ตอนนี้ยังมีเหลือบ้างครับ

ปิคอัพรุ่นนี้ผมเคยลองมาหลายครั้งในอดีตกับกีตาร์หลายยี่ห้อแต่ไม่เคยประทับใจเพราะเสียงมันค่อนข้างจมและบาลานซ์ไม่ดีเหมือนพวก acoustic matrix แต่ piezo รุ่นใหม่นี่เสียงเป็นธรรมชาติขึ้นเยอะ ผมว่าเสียงนุ่มกว่า piezo แท่งแข็งของ Fishman เองด้วยซ้ำ

Fishman Sonicore piezo element มีสามรุ่น รุ่นแรกออกมาใช้กับ Fishman Classic IV ในปี 2006 เป็นสายทองแดงถักแท่งกลมขนาดค่อนข้างใหญ่ รุ่นที่สองออกมาราวๆปี 2010 มีขนาดเล็กลงและติดตั้งง่ายขึ้นแต่เสียงผมว่าสู้รุ่นแรกไม่ใด้ รุ่นล่าสุดใช้ลวดทองแดงเป็นสายถักขนาดเล็กมากทำให้ตัว piezo มีความยืดหยุ่นมากกว่ารุ่นสองและบาลานซ์ดีขึ้นเยอะครับ

[Image: vDoHJvf.jpg]

ปิคอัพที่ใช้ Sonicore นั้นเป็นสินค้า OEM ที่ตามปกติเขาขายให้กับผู้ผลิตกีตาร์เท่านั้นเพราะเปียโซ่สายถักแท่งกลมต้องใช้ saddle router หัวกลมเซาะร่องฝังและต้องเจาะช่องร้อยสายทั้งหัวและท้ายเป็นมุมป้านเพื่อซ่อนปลายและกันสายเบียดถ้าเจาะเป็นมุมฉาก ลองดูคำอธิบายในรูปข้างล่างครับ

[Image: QzdjnPg.jpg]

ในอเมริกามีของแท้ขายปลีกเป็นอะไหล่ครับ ราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกัน (2,100 บาท)

[Image: mMq8hIK.jpg]

ในบ้านเราก็มีคนเอา Fishman Sonitone มาขายกันให้เกลื่อน ส่วนมากตัวปรีแอมป์ผลิตแหล่งเดียวกับของแท้แต่ตัว piezo มีหลายเกรด บังเอิญมีคนแนะนำให้ผมลองซื้อจากแหล่งที่ขายของคุณภาพดีผมเลยซื้อมาลองสองชุดตอนแรกและสั่งเพิ่มไปอีกหนึ่งโหล

แน่นอนว่าปิคอัพรุ่นนี้เสียงจะดีและทนทานใด้ก็ต้องติดตั้งโดยช่างที่มีประสพการณ์และอุปกรณ์ครบ ผมไม่ทราบว่ามีใครบ้างแต่คนที่ติดตั้งให้ผมคือช่างต้าที่ใช้อุปกรณ์ในรูปข้างล่างครับ

[Image: VSXPDi3.jpg]

ตอนนี้มีเหลืออยู่ไม่กี่ชุด ถ้าใครอยากลองก็ติดต่อช่างต้าใด้เลยครับ รับประกันผลงาน 1 ปี ค่าของและค่าติดตั้งรวม basic setup ด้วย 1,500 บาท

ถ้าต้องการเปลี่ยนเฉพาะตัวเปียโซ่ (ใช้แทนแท่งแข็งใด้) ช่างต้าก็มีของเหลืออยู่ครับ

ติดต่อช่างต้า 086-345-3857 Line: guitaristo ร้านอยู่ถนนจันทร์ครับ
(This post was last modified: 03-03-2017, 00:24 by pood.)
03-03-2017, 00:16
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: มี Fishman pickup รุ่นใหม่มาแนะนำครับ
น่าสนใจมากครับ ขอบคุณครับ
08-03-2017, 11:29
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: