Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์จีน ในเปรู ถูกกว่าบ้านเรา!
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
กีต้าร์จีน ในเปรู ถูกกว่าบ้านเรา!
สี่วันก่อน ผมเดินเล่นในเมืองลิม่า เมืองหลวงประเทศเปรู...
เจอร้านขายเครื่องดนตรีแห่งหนึ่ง เป็นร้านใหญ่และเป็นตัวแทนของหลายยี่ห้อ อาทิ Yamaha, Fender, Gibson, Cort, ฯลฯ

เดินเข้าไปดูเล่น ๆ ถึงกับตกใจในราคา!
โดยเฉพาะพวกกีต้าร์ที่ผลิตจากจีน... ดูเหมือนจะถูกกว่าในบ้านเราเกือบเท่าตัว!!!!

Yamaha (Silent Guitar) คิดเป็นเงินไทย ตัวละแปดพันปลาย ๆ...
[Image: SLG120NW.jpg]

Fender GDO 300 คิดเป็นเงินไทย เจ็ดพันกว่า...
[Image: 0958906020_md.png]

Fender (Maxico) มีหลายรุ่น ตัวละสองหมื่นต้น ๆ

Epiphone และ Squier ก็มีหลายรุ่น ไล่ตั้งแต่หมื่นต้น ๆ ไปถึงหมื่นปลาย ๆ

แปลกใจมาก ที่เปรู อยู่ถึงทวีปอเมริกาใต้ แต่ไหงกีต้าร์จาก (จีน) เอเซีย ถูกกว่าบ้านเรา!!!!

เสียดายที่ไม่สะดวกจะหิ้วกลับมา... แต่ปีหน้าผมมีแผนกลับไปเปรูอีก อาจหาหิ้วไฟฟ้ามายำเล่นสักตัว...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 04-07-2008, 12:00 by LittleNomad.)
04-07-2008, 11:58
Website Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: กีต้าร์จีน ในเปรู ถูกกว่าบ้านเรา!
กิเลศอีกละ อยากได้มั่ง ....

เเต่ผมคงว่ายน้ำไป เเล้ว ล่ามกีตาร์ผูกขามาเเหละครับ...อิอิ

รอผมด้วยครับน้า LittleNomad .....

เเละ ..ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ อีกคืนพรุ่ง มุ่งไปบาหลี ฝากสูดอากาศ กับภาพดีๆ ทะเลที่สวยๆ มาฝากนะครับ

เดินทางดีๆ ภาระกิจราบรื่นทุกประการ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

04-07-2008, 12:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์จีน ในเปรู ถูกกว่าบ้านเรา!
น้าอ้วนน่าจะซื้อกลับมาด้วยนะครับเพราะ silent guitar ราคาที่ญี่ปุ่นหรืออเมริกาก็ไม่มีต่ำกว่าหมื่นเจ็ด

กลับมาเที่ยวหน้าคงใด้สังสรรค์กันครับ
04-07-2008, 13:46
Find Like Post Reply

hattaya111 Wrote:กิเลศอีกละ อยากได้มั่ง ....

เเต่ผมคงว่ายน้ำไป เเล้ว ล่ามกีตาร์ผูกขามาเเหละครับ...อิอิ

รอผมด้วยครับน้า LittleNomad .....

เเละ ..ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ อีกคืนพรุ่ง มุ่งไปบาหลี ฝากสูดอากาศ กับภาพดีๆ ทะเลที่สวยๆ มาฝากนะครับ

เดินทางดีๆ ภาระกิจราบรื่นทุกประการ

ว่าจะ...ว่าจะ...เดินทางให้น้อยลง แล้วหันมาจับกีต้าร์ให้มากขี้น...
แต่จนแล้วจนไม่รอด เพราะไหนจะค่าหน่วยกิตของเจ้าลูกชายคนเล็ก...
แล้วยังค่ากิเลสที่หมายตาไว้ยังไม่จบ...555...
ก็เลยต้องก้มหน้าก้มตาสัญจรแบก job ทำงานหาเงินก่อน...

ส่วนรูปสวย ๆ ขอเวลาสักพักใหญ่ ๆ นะครับ เพราะถ่ายมาเป็น RAW รวม ๆ กว่า 300 GB

pood Wrote:น้าอ้วนน่าจะซื้อกลับมาด้วยนะครับเพราะ silent guitar ราคาที่ญี่ปุ่นหรืออเมริกาก็ไม่มีต่ำกว่าหมื่นเจ็ด

กลับมาเที่ยวหน้าคงใด้สังสรรค์กันครับ

ครับ...น้าpood
คืนนั้นที่ร้านฯ ทีแรกผมสะดุด Fender ตัว acoustic แต่พอพลิกดู ก็เห็นเป็นไม้อัด เลยวาง...
พอหันมาเห็นเจ้า Silent มันมีอยู่ 3 ตัว ลองแล้วลองอีก ก็รู้สึกติดใจเหมือนกัน...
ต่อมาก็ลอง LP Epiphone และ Tele (Max.) ก็อยากได้ กะเอาทั้งคู่นี้กลับมา Mo. เปลี่ยน pick up เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่

...แต่เงินสดที่เหลือในกระเป๋า ก็เกือบเกลี้ยง เพราะใช้จ่ายเดินทางไปตลอดสองอาทิตย์กว่า ครั้นพอจะรูดบัตร ก็ดันติดที่ว่ามันเลยเวลาชำระประจำรอบไปหลายวัน บัตรก็เลยถูกระงับ รูดไม่ได้แม้แต่ตัวเดียว! เซ็งชะมัดเลยครับ...

สงสัยดวงคงสมพงษ์กับ Firebird ที่เล็ง ๆ ไว้กระมัง...
(แต่ตอนนี้ ชักไขว้เขว ว่าจะลองหา LP เสียงหนา ๆ ดุ ๆ ดูสักตัว...555)

...ทริปนี้ไปสั้น ๆ ผมจะกลับวันอาทิตย์ หรือไม่ก็วันจันทร์หน้า
กลับมาแล้วจะแวะไปคารวะน้าครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 04-07-2008, 14:50 by LittleNomad.)
04-07-2008, 14:40
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
hidden
silent ผมซื้อมา 2 หมื่น 1 พันแน่ะ

ทำไมบ้านเราไม่ถูกอย่างเค้าบ้างเนอะ
04-07-2008, 14:59

นั่นนะสิครับน้ากะทะ!!!
ทำไมมันถูกกว่าบ้านเราขนาดนั้น!!!!!!!

ผมก็ไม่คาดมาก่อนว่าที่เปรู จะมีร้านขายเครื่องดนตรี โดยเฉพาะกีต้าร์ เป็นร้านใหญ่ เลยไม่ได้เตรียมสตางค์ไว้...

และเที่ยวนี้ก็มีเรื่องซวยอีกเรื่อง คือซื้อCharango (เครื่องสายหน้าตาคล้ายกีต้าร์ แต่ตัวเล็กกว่า) ขลุ่ย ทั้งแบบไม้ไผ่เลาเดียว แบบไม้ไผ่เป็นแผง และแบบดินเหนียวเป็นตัวขนาดฝ่ามือ -แต่ดันลืมถุงทั้งถุงไว้ที่โรงแรม!!!...

งานนี้มีอาฆาต...ปีหน้า จะไปคว้ามาให้ได้...
(This post was last modified: 04-07-2008, 15:13 by LittleNomad.)
04-07-2008, 15:10
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ คิดตึ๋งงงน้าอ้วน Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
04-07-2008, 16:44

.::.pOoH.::. Wrote:เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ คิดตึ๋งงงน้าอ้วน Smile

ขอบคุณครับน้า pOoH...
เอาไว้อาทิตย์หน้า ผมกลับจากอินโดฯ ค่อยนัดเพื่อนพ้องสังสรรค์กันแบบสบาย ๆ

ไปเปรู คราวนี้...ผมมี "Coca Tea" ติดมือกลับมา...
...ดื่มชาโคคา... อุ่น ๆ สบาย ๆ แบบชาวเปรู (ชาวเปรู ไม่ถือใบโคคาเป็นยาเสพติด หรือผิดกฎหมาย) มีดื่มมีเคี้ยวกันทั่วมาแต่ดีกดำบรรพ์...
(This post was last modified: 04-07-2008, 17:17 by LittleNomad.)
04-07-2008, 17:16
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
LittleNomad Wrote:ขอบคุณครับน้า pOoH...
เอาไว้อาทิตย์หน้า ผมกลับจากอินโดฯ ค่อยนัดเพื่อนพ้องสังสรรค์กันแบบสบาย ๆ

ไปเปรู คราวนี้...ผมมี "Coca Tea" ติดมือกลับมา...
...ดื่มชาโคคา... อุ่น ๆ สบาย ๆ แบบชาวเปรู (ชาวเปรู ไม่ถือใบโคคาเป็นยาเสพติด หรือผิดกฎหมาย) มีดื่มมีเคี้ยวกันทั่วมาแต่ดีกดำบรรพ์...

มีอะไรดีๆมาให้น้องลองอีกแล้ว...ขอบคุณครับพี่อ้วน(อึ๊บอั๊บๆ ขอลองหน่อยนะคร๊าบTongue)
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

04-07-2008, 17:31
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ไม่เกรงใจอยากจะตามไปด้วยจังครับ เคยมีเพื่อนเตะบอลเป็นคนเปรู
04-07-2008, 20:11

Forum Jump: