Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
โดนปฏิเสธวีซ่าอเมริกาT_T
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: โดนปฏิเสธวีซ่าอเมริกาT_T
lekleklek Wrote:
LittleNomad Wrote:โอ้โห...เป็นเกียรติอย่างยิ่งครับน้าป๋อ
ทว่า...งานส่วนรวม อย่าให้ผมเป็นตัวถ่วงความสนุกของเพื่อนพ้องเลยครับ
เพราะชะตาอนาคตของผม เอาแน่นอนไม่ได้!...
อย่างดึกคืนนี้ ก็ต้องต่อไป บุโรพุธโธ-บาหลี -กลับคืนวันอาทิตย์
แล้ววันหยุดช่วงเข้าพรรษา (ผมจำไม่ได้ว่าวันที่เท่าไหร่ รู้แต่ว่าตรงเสาร์-อาทิตย์ ประมาณกลางเดือนนี้) ก็รับปากน้อง ๆ ไว้ว่าจะไปร่วมงานบริจาคข้าวของแก่เด็กนักเรียนด้อยโอกาสที่ชายแดนอำเภออุ้มผาง...

...เอาไว้ประมาณกลางอาทิตย์หน้า ผมจะแวะไปยื่นขอวีซ่าหน้าบ้านเต่านะครับ...555

บ้านป้าผมกำลังรื้อทำใหม่ ของไม่ใช้เก่าเก็บเสื้ผ้า จานชาม ของจิปาถะเพียบเลย บริจาคได้ป่าวครับ น้าLittleNomad

ยินดีอย่างยิ่งครับน้าlekฯ
เพราะโรงเรียนที่พวกน้อง ๆ กับผมจะไปบริจาค เป็นโรงเรียนที่ครูใหญ่ดิ้นรนพยายามให้เด็ก ๆ ชนชาติส่วนน้อยตามแนวชายแดน ซึ่งไม่ได้รับสิทธิการเป็นพลเมืองไทย ได้เรียนหนังสือ โดยครูใหญ่รับอุปการะเด็ก ๆ เหล่านี้ จึงต้องกระเสือกกระสนรับภาระทั้งค่าอาหารและอื่น ๆ จิปาถะ...

เสือผ้า-จานชาม ฯลฯ คงเป็นประโยชน์มากทีเดียวสำหรับพวกเด็ก ๆ

คืนนี้ผมต้องเดินทางไปอินโดฯ -เอาไว้วันจันทร์ เราค่อยว่ากันอีกทีว่าน้าlekฯ สะดวกยังไง (ตอนนี้ของบริจาคเท่าที่รวบรวมได้ มีพัดลมติดเพดานหลายสิบเครื่อง สำหรับหอพักเด็ก, และของอื่น ๆ อีกมาก ประมาณต้องใช้รถบรรทุก 6 ล้อ จึงจะขนได้หมด)
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
04-07-2008, 11:31
Website Find Like Post Reply
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
LittleNomad Wrote:เพิ่งกลับมาจากเดินทางไกล...
หายหน้าไปสองอาทิตย์ บ้านนี้คึกคักเคลื่อนไหวจนตามแทบไม่ทัน...
นั่งไล่อ่านกระทู้มาตั้งแต่บ่ายแก่ ๆ อยากสนทนาด้วยเกือบทุกกระทู้ แต่ไม่รู้จะคุยอะไร เพราะเหมือนคนหน้าใหม่...

สำหรับกระทู้นี้...
มีคำแนะนำว่า...
วีซ่า เข้าสหรัฐฯ มันพิเรนกว่าประเทศไหน ๆ ครับ...
ถ้ายื่นขออยู่นาน มันมักจะไม่ให้ หรือให้สั้น...
แต่ถ้ายื่นขอแบบว่าข้าไม่สนใจจะไปสักเท่าใด มันกลับให้วีซ่าอยู่นาน ๆ ! -บ้าดีไหม?

จากประสบการณ์...
ขอวีซ่า ประเภท Tourist ปัญหาน้อยที่สุด... โดยเฉพาะตอนสัมภาษณ์
ยื่น (โกหก) เข้าไปเที่ยว สัก 2 อาทิตย์ จะค่อนข้างผ่านง่ายกว่า บอกว่าไปเยี่ยมญาติ
Statement ต้อง 6 หลักขึ้นไป และอย่าแต่ง บ/ช (ยืมเงินคนอื่นมาใส่ใน บ/ช กระทันหัน) เพราะมันเห็นชัด ๆ ว่าเป็นการจงใจแต่ง บ/ช...

ทำการบ้าน เรื่องสถานที่ท่องเที่ยว เผื่อไว้ให้มันสัมภาษณ์...
ลองดูครับ... เพราะ วีซ่า-อเมริกัน มันลมเพลมพัดจริง ๆ
ผมเคยขอแล้วไม่ผ่านเหมือนกัน
แต่พอขอแบบไม่ได้ก็ไม่แคร์ มันดันให้วีซ่าซะห้าปีเลย! เอากะมันสิ?!?...

...วีซ่า ที่ของ่ายที่สุด คงเป็น วีซ่า-บ้านเต่า...555...
อาทิตย์หน้าว่าจะไปยื่นขอที่ชายแดนหน้าประตูบ้าน....

เหมือนกันครับไม่รู้เค้าใช้อะไรตัดสิน ผมไม่ได้กะไป ไปขอเล่นๆ เค้าไม่เห็นถามไรเลยครับ ให้มา10ปี แล้วทำไมคนตั้งใจไปจริงๆดันไม่ได้ไป ทั้งที่บางคนก็เตรียมเอกสารพร้อม statement ก็ดี งง.......ครับ
I haven't got a clue.
04-07-2008, 12:09
Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
Vintage series Wrote:ขอบคุณน้า ป๊อปปี้ อย่างยิ่งค่ะ
และขอขอบคุณคุณน้าท่านอื่นๆด้วย

แจนน่าจะมาถามก่อนเนอะ เพราะรอบแรกบอกไปว่า ไปเยี่ยมญาติค่ะ โดนหาว่าจะอพยพไป
และยังไม่มีเอกสารยืนยันว่ามีงานทำด้วย
หน้าตาก็เวียดนาม
แต่ตอนนี้ก็มีเอกสารเพิ่มขึ้นค่ะ เป็นทะเบียนพาณิชย์ ใบรับรองฐานะทางการเงินจากแบงค์
เงินฝากกองทุนนี่ใช้ได้ไหมค่ะ จะเอาไปยืนยันนั่งยันด้วย
เศร้าใจจิงๆค่ะ เหมือนเอาเงินไปโยนทิ้ง สมัคร 2 ทีเกือบหมื่นจิงๆค่ะ
รบกวนน้าๆ ขอบคุณมากนะคะ

ถ้าเค้าถามว่า จะไปเที่ยวไหน ช่วยแนะนำ ที่ท่องเที่ยวหน่อยนะคะ
แจนจะไปที่ california ,Diamond Bar ค่ะ
ว่าจะตอบว่า disney land ,sandiago zoo ไม่รู้แล้ว มันใกล้กันไหมเนี่ย

ใช้ไม่ได้ครับ

แต่มีอะไรก็ติดๆไปครับ เค้าจะดู ไม่ดู ก็ไปอีกเรื่อง
หลักๆ อยู่ที่เงิน หมุนเวียน ย้อนหลัง 6 เดือนนี่หละครับ กับยอด balance
จากที่อ่านๆมาคาดว่า เรื่องการเงินนี่ เป็นของพ่อ แม่ support ใช่มั๊ยครับ
05-07-2008, 00:24
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
แสดงว่าเค้าพิจารณาเฉพาะเงินฝากในบัญชีของธนาคารพาณิชย์เท่านั้นหรือครับ น้าปี้
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
05-07-2008, 01:15
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
povation Wrote:แสดงว่าเค้าพิจารณาเฉพาะเงินฝากในบัญชีของธนาคารพาณิชย์เท่านั้นหรือครับ น้าปี้

ส่วนใหญ่เท่าที่เจอมา จะมีปัญหาเรื่อง Book Bank กันซ๊ะส่วนมาก เพราะถ้าจะเข้า อเมริกา ถ้าจะยื่นไปแล้ว แบบ ได้ 100 % จะ 5 ปี หรือ 10 ปี ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ที่ เงิน เข้า-ออก แต่ละเดือน ว่า ตัวเลข สวยแค่ไหน และยอดคงเหลือเท่าไหร่ นั่นหมายถึง คุณมีหน้าที่การงานที่ดี มีรายรับสูงพอที่จะเข้าไปเที่ยวประเทศเค้า

ถ้าถามว่า เค้าพิจารณาเฉพาะเงินฝากในบัญชีของธนาคารพาณิชย์เท่านั้นหรือครับ
ไม่ใช่ครับ คำว่า ความผูกพันธ์กับภูมิลำเนา มันมีเอกสารแนบ
- เช่น ยังศึกษาอยู่ ----------- ก็ไปขอจากสถานศึกษามา ทำเป็นภาษาอังกฤษเท่านั้น
- บุคลที่ทำงานแล้ว ----------- ก็ต้องมีหนังสือรับรองจาก สถานทำงานว่าได้ทำมา กีปี ตำแหน่งอะไร เงินเดือนเท่าไหร่ จดหมายรับรองบริษัท ค้ำประกันผู้เดินทาง**
ผู้มีรายรับหรือทำงาน ควรจะ เอาเงินเดือน เข้าแบ้งค์ เพื่อสร้าง ตัวเลข ให้มันมี Movement ของแต่ละเดือน ในกรณี เงินเดือนน้อย อาจใช้ book bank ของ บิดา มารดา ประกอบ ในกรณีมีธุรกิจ ส่วนตัวก็ให้ยืนหนังสือจดทะเบียนบริษัท ของบิดา มารดา ระบุ ตำแหน่ง หรือ หุ้นส่วน หรือถ้า แต่งงานแล้ว ก็ใช้ ของคู่ชีวิตยื่นด้วยได้ ถ้าตัวเลขสวย

การพิจารณา ในกรณี ที่ผู้โดยสาร ไม่เคยเดินทางไปไหนมาก่อนเลย โอกาสที่จะได้น้อยมาก เพราะฉนั้น ควรจะบิน ในกลุ่มประเทศ อาเชี่ยน ให้มี เรคคอร์ด การเดินทางมาบ้าง

ผู้หญิง เดินทางคนเดียว และไม่เคยเข้า อเมริกา หรือ แคนาดามาก่อน ถ้าเอกสาร อ่อน หรือ หน้าที่การงานไม่ค่อยดี ก็คงจะขอลำบากหน่อย เพราะ คนไทยเราไปทำเสียเอาไว้เยอะ ย่อมเป็นธรรมดา ที่เค้าจะค่อนข้าง เข้มงวดกับการพิจารณาในการให้วีซ่า

สุดท้าย มันก็ไม่พ้น คำว่า ทำยังไง ให้เค้าเห็นว่า คุณมีความผูกพันธ์กับภูมิลำเนาประเทศที่คุณอยู่ เมื่อคุณเข้าประเทศเค้าแล้ว คุณจะต้องกลับมา ทำงานหรือ ประกอบอาชีพของคุณต่อไป
(This post was last modified: 05-07-2008, 02:46 by poPPie.)
05-07-2008, 01:56
Vintage series Offline
Member

ขอบคุณน้าป๊อปปี้อีกครั้งค่ะ
สำหรับคำแนะนำดีๆมากมาย

ขอบคถณน้าๆทุกคนค่ะ สำหรับกำลังใจ T_T

คราวนี้จะหาหลักฐานพังพันที่เมืองไทยไว้เยอะๆจะได้ไม่พลาดค่ะ
แต่มันมากับโชคร้ายนิดๆว่า
ยายแจนจะต้องผ่าตัด
เลยจะให้หมอเขียนจดหมายให้ว่าต้องการคนดูและชั่วคราวจะได้ยืนยันว่าเราไปแป๊ปเดียว
แล้วแจนก็จะหาหลักฐานพัวพันทางนี้ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
08-07-2008, 16:01
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าต้องไปดูแลคุณยายหลังผ่าตัด เขาไม่น่าจะห้ามไม่ให้ไปนะครับแต่ก็ไม่แน่เพราะเขาอาจถามว่า
คุณเป็นพยาบาลหรือถึงจะดูแลใด้ ยังไงคงต้องหาหลักฐานทั้งการงานและการเงินเตรียมไว้ก่อนครับ
พวกจดหมายรับรองนี่ยิ่งมีมากยิ่งดี

ตอนแรกอ่านแล้วไม่ใด้ตอบเพราะนึกว่าจะไปเที่ยวครับ ถ้าแค่ไปเที่ยวแล้วมันไม่ให้ไปก็ไม่ต้องเอาสตางค์ไปให้มันหรอกครับ
ที่อื่นฯมีให้เที่ยวเยอะแยะไป เที่ยวกันจนตายก็ไม่มีทางหมดอยู่แล้ว
08-07-2008, 16:31
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

pood Wrote:ถ้าแค่ไปเที่ยวแล้วมันไม่ให้ไปก็ไม่ต้องเอาสตางค์ไปให้มันหรอกครับ
ที่อื่นฯมีให้เที่ยวเยอะแยะไป เที่ยวกันจนตายก็ไม่มีทางหมดอยู่แล้ว
10 แต้มเลยค่ะน้า pood !!! Big Grin Big Grin Big Grin
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

09-07-2008, 19:10

Forum Jump: