Thread Rating:
  • 5 Vote(s) - 2 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9
(03-01-2016, 17:59)wolfgang Wrote: กำลังสงสัยครับว่า gibson j-15 ทำไมยังอยู่ เพราะรุ่นนี้เสียงดีมากเกินราคา แถมสภาพมือหนึ่ง ผมยังอยากเก็บไว้อีกตัวเลยครับ
แต่ตอนนี้พยายามข่มใจกับ j200 custom ครับ มันโดนใจจริงๆ

เรื่อง Gibson J-15 ขายไม่ออกนี่คงจะเป็นดรรชนีที่บอกว่าเศรษฐกิจในบ้านเราตอนนี้น่ากังวลมากครับ กีตาร์รุ่นนี้ตอนเปิดตัวใน NAMM เมื่อเดือนมกรา ปี 2014 นั้นมียอดจองล้นหลามจนไม่มีทางผลิตใด้ทัน Gibson เลยจำเป็นต้องผลิตป้อนตลาดหลักคือญี่ปุ่นและอเมริกาก่อน ส่วนตลาดยุโรปเพิ่งใด้รับตอนกลางปี 2015 ตลาดโลกที่สามอย่างบ้านเราก็เพิ่งเริ่มส่งให้เมื่อเดือนตุลาที่ผ่านมานี้เอง

พอใด้รับของล้อตแรกมาทาง Music Concept ก็ใจป้ำตั้งราคาขายจริงแค่ 54,000 บาทซึ่งถูกกว่าราคาในอเมริกาด้วยซ้ำ

[Image: j15-1.jpg]

ถ้าตัวแทนตั้งราคาขายถูกขนาดนี้เมื่อสองปีก่อนผมรับรองว่าอาทิตย์เดียวขายหมดแน่นอนแต่ตอนนี้ขนาดน้า Parker เอาของใหม่มาขายแค่ 45,000 บาทก็ยังไม่มีใครซื้อ ผมลองตัดราคาลงเหลือแค่ 42,000 บาทก็ยังขายไม่ออกอีก ใครที่มีหูพอจะฟังเสียงกีตาร์ออกก็น่าจะรู้ว่ารุ่นนี้เสียงดีขนาดไหนและสเป็คก็สุดยอดด้วย

นี่เป็นเสียงของ J-15 อีกตัว ลองฟังหางเสียงของมันครับ (ตัวที่ลงขายเจ้าของเดิมใส่สายเบอร์ .011 มา ตอนอัดยังไม่ใด้เปลี่ยนสาย)

ผมรู้สึกว่ากีตาร์ที่มีคนจองเร็วจะเป็นพวกกีตาร์ที่หายากส่วนกีตาร์ที่หาง่ายกลับไม่ค่อยมีคนสนใจไม่ว่าจะขายถูกแค่ไหน พวกน้าๆมีความเห็นอย่างไรครับ
04-01-2016, 00:55
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - by pood - 04-01-2016, 00:55

Forum Jump: