Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
Author Message
bbadtz Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
ขอบคุณน้าวันละเป๊กครับ
แสดงว่ากีต้าร์ Archtop จะมีแรงตึงสายมากกว่า Flattop ทั่วไป
หากวัดกันที่ Scale Length ที่เท่ากัน และใช้สายเหมือนกัน
ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ

แล้ว Lowden ที่น้ากฤษณ์ว่าสายนุ่มกว่า Martin เยอะเนี่ย
เพราะองศาคอของ Lowden เอียงไปด้านหน้ามากกว่า Martin
สายเลยนุ่มกว่าเนื่องจากแรงกดสายลดลง จากหลักการเดียวกันใช่มั๊ยครับ

เรื่อง Radius ของ Fingerboard นอกจากเรื่องการดันสายแล้ว
เห็นว่าทาบ Bar Chord ง่ายกว่ากีต้าร์ Classic จริงมั๊ยครับ
(This post was last modified: 01-11-2015, 09:45 by bbadtz.)
01-11-2015, 09:43
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ - by bbadtz - 01-11-2015, 09:43

Forum Jump: