Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
Author Message
bbadtz Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
พอดีอ่านกระทู้เก่าๆแล้วเห็นน้ากฤษณ์ กับ น้าgman พูดถึงเรื่องนี้ไว้ครับ
ก็เลยอยากถามว่าจริงเท็จอย่างไร ใครพอมีรูปประกอบอธิบายมั๊ยครับ

อีกเรื่องครับ Radius ของ fingerboard มีผลกับการเล่นมากมั๊ยครับ
คนที่มีประสบการณ์การเล่นมาเยอะๆ แยกออกใช่มั๊ยครับ ระหว่าง Gibson12" กับ Martin16"

กระทู้เก่าครับ http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=1570

"เหตุผลอีกอย่างที่ผมคิดเอาเองคือเรื่ององศาของคอกีต้าร์น่าจะมีผลกับความแข็งของสายด้วยครับ ใครที่เคยเล่น Lowden จะรู้สึกเลยว่าสายมันนุ่มกว่า Martin เยอะทั้งฯที่ scale 25.5" เท่ากัน แต่องศาของคอไม่เท่ากัน"

"แต่ความรู้สึกแข็งหรือนิ่ม (string feel) ยังมีปัจจัยเรื่ององศาที่สายทำมุมกับนัทและแซ็ดเดิ้ลอย่างที่น้า pood บอก แรงเสียดทานที่นัทและแซ็ดเดิ้ล รวมทั้งความแข็งของไม้หน้าและคอเข้ามาเกี่ยวข้องครับ คือถ้าองศาที่
สายทำมุมกับนัทและแซ็ดเดิ้ลมากหรือไม้หน้าและคอมีความแข็งมาก ก็จะทำให้เรารู้สึกว่าสายมันแข็งครับ "
(This post was last modified: 31-10-2015, 21:56 by bbadtz.)
31-10-2015, 19:14
Find Like Post Reply
**

RE: องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
ไปเจอมา 1 รูป จากกระทู้เก่าอีกแล้วครับ
อย่างรูปที่ 2 มุมกระทำกับ saddle ลดลง เป็นเหตุให้แรงตึงสายลดลงด้วย ถูกมั๊ยครับ

[Image: saddle1.jpg]

กระทู้เก่า : http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=9559
31-10-2015, 22:25
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
องศ์ของสายที่กดทับsaddleและnut มีผลต่อแรงที่กดทับsaddleและnut แน่นอนตามกฏฟิสิกส์ครับ ส่วนแรกกดที่เพิ่มขึ้นนั้นจะมีผลต่อเสียงมากน้อยแต่ไหนก็แล้วแต่structureโครงสร้างของกีต้าร์ของแต่ละยี่ห้อครับ

องค์สาคอ ถ้าเอียงไปด้านหลังมากขึ้นก็ต้องทำsaddleให้สูงไปด้วย ลองดูกีต้าร์archtopสิครับ saddleหรือbridgeสูงกว่ากีต้าร์โปร่งมากครับ คอกีต้าร์ก็เอียงไปด้านหลังมากขึ้น

แต่มผมก็ไม่เคยเห็นกีต้าร์โปร่งปกติตั้งใจทำขอเอียงไปด้านหลังแล้วทำsaddleสูงเพื่อเพิ่มแรงกดสายนะครับ เข้าใจว่าองศาปกติก็คงมีแรงกดเพียงพออยู่แล้ว

ส่วนเรื่อง radius ไม่มีผลต่อเสียงครับ มันคือความถนัดของการเล่นของแต่ละคนหรือแต่ละแนวการเล่นครับ
พวกกีต้าร์ไฟฟ้านี่เค้าseriousกันมากครับเรื่องนี้ มันตัดสินความเร็วในการเล่นแบบพวกleadไฟแลบ หรือมีผลเยอะกับการดันสายยากหรือง่าย กีต้าร์ไฟฟ้าเลยต้องระบุradiusตลอดและมีให้เลือกเยอะ

กีต้าร์โปร่งไม่มียี่ห้อไหนบอกเลยครับว่าradiusเท่าไหร่ ยี่ห้อไหนก็มีradiusของเค้า ไม่ทีเลือกเยอะครับ

ผมแยกไม่ค่อยออกระหว่าง gibson 12" Martin 16" แต่ผมแยก fender 7" กับ fender 9.5" ได้ครับ
(This post was last modified: 01-11-2015, 00:16 by วันละเป๊ก.)
01-11-2015, 00:12
**

ขอบคุณน้าวันละเป๊กครับ
แสดงว่ากีต้าร์ Archtop จะมีแรงตึงสายมากกว่า Flattop ทั่วไป
หากวัดกันที่ Scale Length ที่เท่ากัน และใช้สายเหมือนกัน
ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ

แล้ว Lowden ที่น้ากฤษณ์ว่าสายนุ่มกว่า Martin เยอะเนี่ย
เพราะองศาคอของ Lowden เอียงไปด้านหน้ามากกว่า Martin
สายเลยนุ่มกว่าเนื่องจากแรงกดสายลดลง จากหลักการเดียวกันใช่มั๊ยครับ

เรื่อง Radius ของ Fingerboard นอกจากเรื่องการดันสายแล้ว
เห็นว่าทาบ Bar Chord ง่ายกว่ากีต้าร์ Classic จริงมั๊ยครับ
(This post was last modified: 01-11-2015, 09:45 by bbadtz.)
01-11-2015, 09:43
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
แรงดึงของสาย (string Tension) นั้นขึ้นอยู่กับขนาดของสาย scale length และความถี่ของสาย (frequency) แต่ไม่เกี่ยวกับองศาของคอครับ

ส่วนมุมของสายนั้นมีผลกับแรงกดของสายในแนวตั้งแต่ไม่มีผลแรงดึงรวมครับ
02-11-2015, 11:13
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ตามที่น้า pood อธิบายครับ
ดังนั้นไม่ว่า archtop หรือ flattop ถ้าสเกลยาวเท่ากัน สายเหมือนกันและตั้งเสียงเท่ากัน แรงตึงสายก็ควรจะเท่ากันครับ

แต่ความรู้สึกว่าสายกดง่ายหรือยาก ไม่ได้อยู่ที่แรงตึงสายอย่างเดียวครับ
แอ็คชั่น ระยะและมุมกดที่สายพาดผ่านแซดเดิ้ลและนัท องศาคอ (ซึ่งส่งผลต่อความสูงของบริดจ์และแซดเดิ้ล) ตลอดจนความอ่อนแข็งของไม้ที่ใช้ทำคอและไม้หน้า
ล้วนมีผลต่อความรู้สึกยากง่ายเวลาเรากดสายครับ
02-11-2015, 11:41
**

สรุปคือการ setup มีผลต่อความรู้สึกในการเล่นมากกว่า
ว่าต่อให้ Martin หรือ Lowden ก็สามารถ setup ให้ฟิลใกล้เคียงกันได้

ขอบคุณน้ากฤษณ์ กับ น้าgman มากๆครับ
02-11-2015, 17:57
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(01-11-2015, 00:12)วันละเป๊ก Wrote: ส่วนเรื่อง radius ไม่มีผลต่อเสียงครับ มันคือความถนัดของการเล่นของแต่ละคนหรือแต่ละแนวการเล่นครับ
ก็จริง !!!
แต่มีผลต่อเสียง"นิดนึง"ครับ น้าเป๊ก !!
คือมีผลต่อคุณลักษณะของเสียง "ตอนดันสาย"
คอโค้งๆ โน๊ตจะปลิ้นๆแกว่งๆ ...ควบคุมลำบากกว่า (แต่เวลากำคอจับคอร์ด จะสะดวกสบายมากๆ)
แต่มือกีต้าร์พวกที่ชอบ "เล่นสำเนียง" จะโปรดปราน

นอกนั้น เห็นพ้อง กับน้าเป๊ก ทุกประการ !!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 03-11-2015, 13:12 by SARUN.)
03-11-2015, 12:52
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
(03-11-2015, 12:52)SARUN Wrote:
(01-11-2015, 00:12)วันละเป๊ก Wrote: ส่วนเรื่อง radius ไม่มีผลต่อเสียงครับ มันคือความถนัดของการเล่นของแต่ละคนหรือแต่ละแนวการเล่นครับ
ก็จริง !!!
แต่มีผลต่อเสียง"นิดนึง"ครับ น้าเป๊ก !!
คือมีผลต่อคุณลักษณะของเสียง "ตอนดันสาย"
คอโค้งๆ โน๊ตจะปลิ้นๆแกว่งๆ ...ควบคุมลำบากกว่า (แต่เวลากำคอจับคอร์ด จะสะดวกสบายมากๆ)
แต่มือกีต้าร์พวกที่ชอบ "เล่นสำเนียง" จะโปรดปราน

นอกนั้น เห็นพ้อง กับน้าเป๊ก ทุกประการ !!!

รักนะ จุ๊บๆ

คิดถึงครับพี่
03-11-2015, 20:10
[-] The following 1 user Likes วันละเป๊ก's post:
SARUN (04-11-2015)

Forum Jump: