Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หลักการแก้ไขเบื้องต้นหากเครื่องซักผ้ามีปัญหา
Author Message
Zerofani Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
หลักการแก้ไขเบื้องต้นหากเครื่องซักผ้ามีปัญหา
โดยปกติแล้ว งานบ้านหลักอย่างการซักผ้านั้น เราก็น่าจะทำกันอย่างน้อยสัปดาห์ละหนึ่งครั้ง ดังนั้น จึงเป็นเรื่องธรรมดาที่เครื่องซักผ้ามีปัญหา เกิดขัดข้องกันได้บ้าง ซึ่งหากเราสามารถดูแลเครื่องซักผ้าสุดรักของเรา ได้เองเล็กๆ น้อยๆ ก็ถือเป็นเรื่องดีใช่มั้ยล่ะครับ? ในบทความนี้ จะบอกถึงวิธีตรวจสอบเครื่องซักผ้าเบื้องต้น เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ทราบถึงปัญหาที่เกิดขึ้นกับเครื่องซักผ้าตนเอง และแนวทางการดูแลเบื้องต้นครับ

1. ปลั๊กเสียบแน่นดีหรือเปล่านะ
บางครั้งการที่เครื่องซักผ้าอยู่ดีๆ ก็ดับไปซะงั้น อาจเกิดจากปัญหาง่ายๆ เช่น ปลั๊กหลุด เพราะฉะนั้น ลองตรวจสอบปลั๊กไฟ ขยับมันสักหน่อย มันก็อาจกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแล้วครับ
2. ฟิวส์และเบรกเกอร์ยังอยู่ดีหรือเปล่า
อันนี้เป็นส่วนสำคัญครับ เพราะหลายๆ ครั้งที่เครื่องซักผ้ามีปัญหา เกิดการดับก็เกิดจากสาเหตุนี้เอง เพราะฉะนั้น เราจึงต้องเช็คว่าฟิวส์และเบรกเกอร์ผิดปกติหรือเปล่า หากเกิดอาการผิดปกติ เราก็สามารถหาซื้อฟิวส์และเบรกเกอร์ตามร้านค้า แล้วนำมาเปลี่ยนใหม่ได้
3. เช็คกระแสไฟฟ้าภายในบ้าน
เครื่องซักผ้าต้องทำงานด้วยกระแสไฟฟ้า หากไม่มีไฟเข้าซะแล้ว เครื่องซักผ้าก็มีปัญหาไม่สามารถทำงานได้ตามต้องการ ดังนั้น กระแสไฟภายในบ้านจึงเป็นเรื่องจำเป็นที่ต้องตรวจสอบให้เรียบร้อยว่าไฟในเต้าเสียบบริเวณนั้นปกติหรือไม่ ถ้าไม่ปกติ ก็ต้องเรียกช่างผู้ชำนาญมาเดินสายไฟใหม่นะครับ
4. จะลงมือซ่อมเอง ก็ต้องปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ
หากเพื่อนๆ ทราบแล้วว่าเครื่องซักผ้ามีปัญหาอะไร และประเมินว่าเราสามารถซ่อมเองได้จริงๆ เราขอแนะนำให้เพื่อนๆ เช็คกระแสไฟซะก่อนว่าได้ตัดไฟฟ้า หรือมีกระแสไฟฟ้าหลงเหลืออยู่ในเครื่องหรือเปล่าเป็นขั้นแรก ไม่เช่นนั้นแล้ว ระหว่างที่เพื่อนๆ กำลังซ่อมอยู่ อาจโดนไฟฟ้าช็อตเอาได้ง่ายๆ ครับ
5. ยากเกินไป เรียกช่างดีกว่านะครับ
หากเราได้พยายามหาสาเหตุตามวิธีข้างต้นทั้งหมดเป็นที่เรียบร้อย แต่ก็ยังไม่พบว่าปัญหาเกิดขึ้นเพราะอะไร คราวนี้ เห็นทีต้องเรียกช่างเป็นดีที่สุดครับ ถ้าสำหรับคุณผู้ชายก็ไม่ต้องกังวลว่าจะเสียฟอร์มหรอกครับที่เราซ่อมเองไม่ได้ เพราะถ้าซ่อมไปก็อาจจะทำให้ปัญหายิ่งใหญ่ขึ้น หรืออาจจะเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้นะครับ
สุดท้ายนี้ ก็หวังว่าวิธีที่เราได้นำเสนอ จะช่วยแก้ปัญหาเครื่องซักผ้ามีปัญหาของเพื่อนๆ กันได้ไม่มากก็น้อยนะครับ เพราะเรื่องบางอย่าง เราก็อาจจะมองข้ามไปได้เหมือนกันครับ
10-09-2014, 17:45
Find Like Post Reply
pisit5924 Offline
Member

RE: หลักการแก้ไขเบื้องต้นหากเครื่องซักผ้ามีปัญหา
.. และเครื่องใช้ไฟฟ้าโดยเฉพาะที่ใช้ร่วมกับน้ำ อย่าลืมต่อสายดินไว้ด้วยนะครับ ...
15-10-2014, 14:42
Find Like Post Reply
[-] The following 1 user Likes pisit5924's post:
ยอดเยี่ยม (11-11-2014)
stingnall Offline
Member

RE: หลักการแก้ไขเบื้องต้นหากเครื่องซักผ้ามีปัญหา
สายดิน นี่สำคัญเลยครับ ไฟฟ้า สยองงงง....
03-11-2014, 08:18
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: