Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยผมด้วยครับ สงสัยในรหัส ของ ยามาฮ่าครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยผมด้วยครับ สงสัยในรหัส ของ ยามาฮ่าครับ
ถ้าเป็นกีตาร์ที่สะสมใด้ ยิ่งปีเก่าก็ยิ่งราคาสูง ถ้าเป็นกีตาร์ที่ไม่ใช่ของสะสม ปีเก่าหรือใหม่ถ้าสภาพเดียวกันก็ราคาเท่ากันครับ

กีตาร์ที่สะสมใด้ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นสูงของยี่ห้อดัง ถ้าเป็น Taylor ก็ Series 5+ ถ้า Martin ก็ต้อง Standard Series ส่วนกีตาร์โปร่งญี่ปุ่นนั้นไม่มีราคาอ้างอิงที่แน่นอนเหมือนกีตาร์อเมริกันแต่เท่าที่เคยเห็นตามร้านในญี่ปุ่นก็คล้ายกีตาร์ฝรั่งคือเขาเล่นกันแต่รุ่นสูงๆเท่านั้น

ถ้าจะซื้อมาเล่นเพราะอยากใด้และมีงบพอก็ไม่ต้องไปสนใจเรื่องราคาขายต่อในอนาคตหรอกครับ อย่างผมนี่มีอยู่ที่บ้านสองร้อยกว่าตัวผมยังไม่เคยคิดเรื่องราคาขายต่อเลยเพราะในเมืองไทยไม่มีตลาดของนักสะสม ผมซื้อมาเพราะอยากใด้และมีงบซื้อครับ
14-07-2014, 21:43
Find Like Post Reply
Boong_1985 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ช่วยผมด้วยครับ สงสัยในรหัส ของ ยามาฮ่าครับ
คือ ผมชอบ asturias kodaira yamaha คลาสสิคน่ะครับ บางครั้งจะซื้อมา ก็ไม่แน่ใจว่าราคาที่จะได้นั้น แพงหรือถูกกว่าในไทย อีกอย่าง หลายๆรุ่นที่ต้องการ ในไทยก็ไม่ค่อยมีในปล่อยน่ะครับ น้าpood ผมเลยต้องไปประมูลแข่งกับเค้า ไม่ค่อยรู้เรื้องรู้ราวอะไรกับเขา ช่วงนี้เลยอ่านเยอะขึ้น อันไหนสงสัยก็ต้องรบกวนให้ น้าpood ไขข้อข้องใจให้ทีนะครับ

อย่างเช่น ราคา ast 60 30 50 100 หรือ ryoji matsuoka m 20 30 40 50 60 70 80 100 เสียงดีไหมครับ
เพราะไม่เคยได้ยินชื่อเสียงของ matsuoka มาก่อนเลยครับน้า pood ราคาในไทย กี่บาทยังไม่ทราบเลยครับ เพราะไม่มีใครขายมือสองเลยครับ

ขอบพระคุณ น้า pood มากๆเลยนะครับ ผมสมัคร member เพราะอยากคุยกับน้าจริงๆครับ ตามอ่านมาสักพักล่ะครับ
18-07-2014, 01:33
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Asturias AST Series นี่ผมไม่ใด้สนใจเพราะคิดว่าโรงงาน Kodiara เป็นผู้ผลิตเนื่องจากสองยี่ห้อนี้บริษัทแม่เป็นบริษัทเดีนวกัน Asturias ที่เสียงดีก็น่าจะเป็น A-Series ในยุคก่อนและ Prelude Series ในยุคปัจจุบันที่ผมว่าเสียงพุ่งกว่ารุ่น Custom ส่วนที่สุดของยี่ห้อนี้ในยุคปัจจุบันก็ต้องเป็น Tsuji Wataru Series ที่เป็นการออกแบบของ Master Builder 8iy[

http://www.asturias.jp/classical/?lang=en

ส่วน Ryoji Matsuoka M Series นั้นเป็นกีตาร์ระดับกลางๆเท่านั้นครับ ราคาขายก็ตรงกับเบอร์รุ่นคือ 50 = 50,000 yen เป็นต้น ยี่ห้อนี้ผมมีอยู่ตัวหนึ่งที่เป็น all solid brazilian rosewood ที่ตา Ryoji สร้างเองในยุค '70s ผมว่าเสียงดีพอๆกับ Kohno ครับ
23-07-2014, 21:44

Forum Jump: