Thread Rating:
  • 15 Vote(s) - 3.27 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
บ้านเต่า....รายวัน
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: บ้านเต่า....รายวัน
karn Wrote:
LittleNomad Wrote:โธ่...เพิ่งรู้ว่าน้าkarn เป็น "คอ-ชา"

...งั้น เจอกันคราวหน้า อย่าลืมทวงถามนะครับ
ผมมี "ชา" จากหลายแหล่ง อาทิ Assam, Darjeeling, Sikkim, Er Mei Shan, ฯลฯ ให้ลองชิม...

ขอบคุณมากครับพี่อ้วน "ชา" ที่ผมชอบมากในตอนนี้เป็น เกาเหยียนหมินจู ครับ
และอยากลองชา Darjeeling ครับ เพราะช่วงนี้ผมอ่านเรื่องของเมือง Darjeeling อยู่ครับ
เป็นอีกสถานที่หนึ่งที่อยากไป ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับพี่Big Grin

Darjeeling แบกเป้ไปเองสบาย ๆ ครับ...
แล้วถ้าไป Darjeeling ต้องอย่าพลาดพ่วง Sikkim
หากจะเที่ยวให้ทั่วทั้งสองแห่ง แบบละเอียด ๆ ก็ควรมีเวลาสักสองอาทิตย์...

ประมาณเดือนพฤศจิกาฯ เป็นต้นไป เหมาะสุด...
อากาศเย็นยะเยือก ท้องฟ้าปลอดโปร่งปราศจากแม้แต่ขี้เมฆ
มองเห็นยอดเขา ฆังเชงฌองหงะ (สูงอันดับสามของโลก) ตระหง่านชัดอยู่ทุกเวลานาที...

คิดดู...ทุกเช้า เปิดหน้าต่างเกสต์เฮ้าส์ ก็มองเห็นยอดเขาหิมะสูงลิ่ว
ทุกกลางวัน นั่งกินข้าวตามร้านริมชายดอย ก็มองเห็นยอดเขาหิมะสูงลิ่ว
กลางคืน ตื่นมากลางดึก ก็มองเห็นยอดเขาหิมะ สว่างเป็นสีเงินงวงอยู่ในความมืดมิดของรัตติกาล...
หรือไม่ว่าจะเดินเล่นในไร่ชา Happy Valley (Darjeeling), หรืออดีตไร่ชาหลวง Temi (West Sikkim) ก็เห็นยอดเขาหิมะ...

เช่นนี้แล้ว...
(กระซิบ...
ประมาณตั้งแต่เดือนตุลาฯ ถึงเมษาฯ "แบคแพคกี้" จากยุโรป อพยพหนีหนาวมาอินเดีย...เพียบบบบ
ฉะนั้นควรไปโดยลำพังครับ...)
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 10-07-2008, 22:00 by LittleNomad.)
10-07-2008, 21:55
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: บ้านเต่า....รายวัน - by LittleNomad - 10-07-2008, 21:55
hidden - by Katayoot - 10-07-2008, 17:04
hidden - by Katayoot - 29-01-2009, 13:37
hidden - by Katayoot - 30-01-2009, 00:47
text - by Katayoot - 06-03-2009, 12:23
RE: text - by acousticboy - 06-03-2009, 12:41

Forum Jump: