Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ตัวที่ 2
Author Message
jeud Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
กีตาร์ตัวที่ 2
ผมเล่นกีตาร์ฝีมือระดับประถมคับ ชอบเล่นแนว Pop ไทยทั่วๆ ไป กับ ลูกทุ่ง ตีคอร์ด + เกา (เล่น + ร้อง) ยังไม่ค่อยสนแนว Finger Style นะคับ

เพิ่งซื้อ Crafter J-18N (ไม่ถึง 1 เดือน) รู้สึกชอบเสียงตอนตีคอร์ด รู้สึกแน่นและเน้นๆ ดี แต่ตอนเกาผมรู้สึกว่ามันฟังดูแข็งๆ ผมมี Veelah V1-DCE ตัวนึง ผมรู้สึกประทับใจในตอนเกาตัวนี้มากกว่า Crafter

ผมมีโอกาสได้ชม Review Epiphone EJ-200CE รู้สึกเกิดกิเลสพอสมควรคับ คิดว่าเป็นกีตาร์ที่คุ้มค่าตัวนึง อีกอย่างไม้หน้าเป็น Spruce เหมือน Veelah ตัวเดิมด้วย จึงอยอกขอคำปรึกษาในบอร์ดคับ

1. จากแนวที่ผมเล่น ซึ่งไม่ได้หลากหลายอะไร ถ้าผมมีกีตาร์ 2 ตัว ตัวไหนเสียงจะเหมาะกับการเล่นยังไงบ้างคับ คำถามอาจจะ Abstract ไปนิดแต่รบกวนน้าๆ ช่วยบรรยายให้ฟังหน่อยคับ เพราะกับลังตัดสินใจว่ามีเพิ่มอีกตัวจะคุ้มกับการเล่นไม๊

2. ถ้าตั้งรับมือ 2 รุ่นนี้จะพอมีคนสนใจขายไม๊คับ โดยเฉพาะรุ่น EJ-200 ซึ่งไม่มีไฟฟ้า คอไม่เว้า เนื่องจากเข้าใจว่าทาง Epiphone เลิกผลิตไปแล้ว

3. ทั้ง EJ-200CE และ EJ-200 ใช้ไม้หน้าเป็น Solid Spruce ไม่ว่าจะผลิตมาในปีไหน อันนี้ถูกต้องไม๊คับ เนื่องจากการไปอ่าน Spec ในบางเว็ปทำให้ผมสับสนในข้อมูล

4. Crafter เล่นไปนานกว่านี้เสียงจะพัฒนาอีกไม๊ พอทราบแค่ว่า Spruce พัฒนาได้ดีและนาน แต่ Cedar จะพัฒนาเสียงได้ดีและนานซักแค่ไหนคับ

ขอขอบพระคุณน้าๆ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำคับ
15-04-2014, 11:38
Find Like Post Reply
manoch Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: กีตาร์ตัวที่ 2
ถ้ามีกีตาร์solid topแล้ว
ลองขยับไปรุ่นที่เป็นall solidจะดีกว่าครับ
เสียงที่ได้ก็จะดีขึ้นในระดับนึง ถ้างบไม่เยอะก็ลองพวกที่ทำจากจีนblueridge,waldenและอื่นๆอีกหลายยี่ห้อ
แต่ถ้างบเยอะหน่อยก็ไปทางMartin,Taylor หรืออื่นๆที่ราคากลางๆหรือสูงตามงบเลยครับ
16-04-2014, 00:47
nhoy Offline
Posting Freak

Likes Given: 43
เท่าที่ฟังน้า jeud เล่ามานั้น ปัจจุบันน้า jeud มี J-18 ซึ่งเป็นทรง Jumbo และ V1-DCE ซึ่งเป็นทรง Dreadnought
ในกรณีถ้าจะหากีต้าร์ตัวต่อไป ลองหาทรง GA หรือ OM ดูบ้างก็ดีนะครับ
25-04-2014, 17:33
[-] The following 1 user Likes nhoy's post:
Nikky (29-04-2014)
ohm Offline
Member

Likes Given: 9
ขึ้นกับงบประมาณด้วยครับ ว่าต้องการราคาขนาดไหน แต่ถ้าเป็น all solid รับรองว่าต้องชอบแน่นอนครับ
05-06-2014, 11:08

Forum Jump: