Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ archtop อย่างไรถึงจะเรียกว่าเสียงดีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์ archtop อย่างไรถึงจะเรียกว่าเสียงดีครับ
กีตาร์ในคลิปมี Epiphone ตัวเดียวที่ใช้ parallel bracing ครับ ส่วน Stromberg ทั้งสองตัวใช้ half-X หรือ diagonal bracing.

ผมสงสัยว่าน้าโคแก่อาจสับสนเรื่องเสียงเปล่าระหว่าง acoustic archtops ที่ออกแบบมาให้เล่นเสียงเปล่ากับ electric archtops ที่ออกแบบมาให้เล่นเสียบแอมป์นะครับ

อย่าง Ibanez PM100 นี่มันเป็น electric archtop ที่ใช้ไม้หน้าหลังเป็น laminate อย่างหนาอัดขึ้นรูปเพื่อกัน feedback เสียงเปล่ามันก็เลยเบาและทึบส่วน Peerless Monarch นั้นใช้ไม้ solid carved ขึ้นรูปทั้งไม้หน้าและหลังดังนั้นเสียงเปล่ามันจึงดังและสดใสกว่าแน่นอนครับ

ความจริงแล้วกีตาร์ acoustic archtop ชั้นดีนั้นเขานิยมเอาไม้แผ่นหนามาแกะสลักจนเป็นรูปโค้งด้วยมือล้วนๆราคาก็เลยต้องสูงตามไปด้วย ผมคิดว่า all solid หรือ solid top ของจีนและเกาหลีในยุคปัจจุบันคงใช้เครื่อง CNC ทำจึงขายใด้ในราคาไม่กี่หมื่นบาทครับ

Eastman Acoustic Archtops ใช้ X-bracing ครับ

25-03-2014, 22:46
Find Like Post Reply
[-] The following 1 user Likes pood's post:
จ่าหนอน (22-01-2015)

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์ archtop อย่างไรถึงจะเรียกว่าเสียงดีครับ - by pood - 25-03-2014, 22:46

Forum Jump: