Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hide glue ให้เสียงดี กว่ากาวชนิดอื่นรึปล่าครับ
Author Message
Plysters Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Hide glue ให้เสียงดี กว่ากาวชนิดอื่นรึปล่าครับ
จริงๆผมว่ามันอยู่ที่การใช้งาน กับ รสนิยม หูคนฟังก็สำคัญเรื่องพวกนี้คุยกันไม่จบแน่ๆครับ

เรื่องความแข็งแรง ถ้าระนาบที่คุณออมว่ามัน สนิทจริง Hide Glue ไม่ได้แข็งแรงน้อยกว่านะครับ แค่มันไม่ได้มีฟิล์มช่วยเหมือนกาวสังเคราะห์ มันยึดในระดับโมเลกุล ข้อดีก็จะไม่มีฟิล์มมาขวางการสั่น เหมือนกาวสังเคราะห์

เอาง่ายๆไฮกลูสามารถติดทั้งเหล็ก หรือ แม้แต่แก้วได้ แต่กาวสังเคราะห์ทำไม่ได้ แต่ถ้าติดไม่สนิทจริง กาวสังเคราะห์ก็จะได้เปรียบตรงที่มันมีฟิล์มช่วยยึดในตัวมันเองระดับนึง

แล้วกาวสังเคราะห์ก็ยังทน ความชื้นได้ดีกว่า ไฮกลูในระดับนึง บ้านเราอาจจะอันตรายหน่อยเพราะ ทั้งชื้นทั้งร้อน

ซึ่งเป็นปัจจับที่ทำให้ไฮกลูคลาย บอนด์ของมันได้ แต่ถ้าดูแลดีพอ แล้วทำมาดีพอก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้ารุ่นทิ้งไว้ท้ายรถก็แนะนำให้ลืมไฮกลูไปได้เลย

ส่วนเรื่องต่างกันกี่เปอรเซนต์นั้นออกความเห็นยาก คนฟังออกเค้าก็ว่าต่างเยอะ คนฟังไม่ออกเค้าก็ว่าต่างน้อย

แต่ผมไม่ได้พูดคำว่าดีขึ้นนะครับ(ขอออกตัวไว้ก่อน) อาจจะต่าง 2 หรือ 20 % ก็ได้ แต่อาจจะเป็น ดีขึ้นหรือ แย่ลง แล้วแต่ความชอบกันไป ( ส่วนตัวผมเองไม่ชอบเสียงไฺฮกลูในสายเหล็กเท่าไหร่ )

เอาง่ายๆ เหมือนเอาพริกกระเหรี่ยงไปใส่ในพิซซ่า ไอ้เผ็ดกว่าปกติมันเผ็ดแน่ แต่มันได้รสชาติที่คุณชอบหรือไม่นั้นคงต้องขึ้นอยู่กับตัวเอง
09-02-2014, 12:46
Find Like Post Reply
[-] The following 4 users Like Plysters's post:
Olanla (10-02-2014), parker1713 (10-02-2014), เม็ดพริก (11-02-2014), kittozzz (15-02-2014)

Messages In This Thread
RE: Hide glue ให้เสียงดี กว่ากาวชนิดอื่นรึปล่าครับ - by Plysters - 09-02-2014, 12:46

Forum Jump: