Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถึงน้า MayDay ครับ เรื่อง OverDrive
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: ถึงน้า MayDay ครับ เรื่อง OverDrive
merlot Wrote:Maxon ให้เหตุผล ว่าที่ตัว OD808 ไม่ทำให้เป็น Truebypass เพราะ ต้องการให้มีกระแสไฟเลี้ยง สายสัญญานเพื่อเป็นตัวขับเสียงขณะที่ Bypass Effect เพื่อชดเชย สัญญานที่อาจจะ Drop ลงเนื่องจากสาย สัญญาน ยาวๆ

......อันนี้น้าคิดยังไงครับ? ผมสงสัยว่า เค้าตั้งใจไห้เป็นอย่างนั้นจริงๆ หรือเป็นข้ออ้างในการลดต้นทุนการผลิต? เพราะผมเข้าใจว่าการทำให้เป็น Truebypass ไม่ได้ทำให้ต้นทุนการผลิดมากขึ้น หรือทำให้ขั้นตอนการผลิตยากขึ้นมากๆ ยังทำเป็น Mass Production ได้ แม้กระทั่ง Boutique Effect บางตัวที่มีTS808เป็นต้นแบบ ก็ยังไม่ใช่ Truebypass

การที่ไม่ใช่ Truebypass มันควรจะเป็นเอกลักษณ์ ของ 808 หรือเปล่า

ขอพูดถึง Effect ที่เป็น Non True Bypass ก่อนครับ
***(ขอย่อคำว่า Non True Bypass เป็น NTB และ True Bypass เป็น TB นะครับ)***
fx ที่เป็น NTB จะมี Buffer กระแสไฟไปเลี้ยงวงจรตลอดเวลา และสัญญาณที่ออกจากมัน
ก็มีค่าความต้านทานที่ต่ำลง มี output ที่แรงขึ้น แต่มันไม่ได้หมายความว่า Tone จะไม่เปลี่ยนนะครับ
เพราะถึงเราจะ off fx แต่สัญญาณก็จะวิ่งผ่านวงจรของ fx อยู่ดี
------------------------------------------------------------------------------------------------------

ที่นี้......มาว่ากันที่เรื่องสายสัญญาณ
ความยาวของสายสัญญาณมีผลต่อเสียงด้วย สายสัญญาณกีต้าร์นั้นเป็นระบบ Unbalance
และยังมีค่าความต้านทานไฟฟ้าสูงด้วย สายยิ่งยาวเท่าไหร่ เสียงก็จะยิ่ง Drop ลงเท่านั้น
โดยเฉพาะย่านเสียงสูงจะหายไปอย่างชัดเจน และที่มีเข้ามาอีกก็คือ Noise จากสภาพแวดล้อมต่างๆ
ให้มองภาพว่าสายกีต้าร์ก็เหมือนเสาอากาศวิทยุ ยิ่งยาวเท่าไหร่ก็ยิ่งรับ Noise ได้มากขึ้นเท่านั้น
โดยปกติ กีต้าร์ 1 ตัว เสียบเข้ากับแอมป์ก็ยาวราวๆ 3 เมตรขึ้นไป

แต่ถ้าเราใช้ Effect 1 ก้อน เราก็ต้องมีสายพ่วงเพิ่มเข้ามา กลายเป็น 3 เมตร 2 เส้น
แล้วถ้าเรามี Effect 10 ก้อน สายพ่วงของ Effect แต่ละก้อนก็จะยาวประมาณ 30 cm.
มี 10 ก้อนก็ใช้สายพ่วง effect 9 เส้น รวมความยาวของสายพ่วงก็จะได้ 2.7 เมตร ตีคร่าวๆก็ 3 เมตรแล้ว

กลายเป็นว่าตอนนี้เรามีที่รับ Noise จาก 3 เมตรกลายเป็น 9 เมตรซะแล้ว
สัญญาณมันก็จะ Drop ลงตามที่ผมกล่าวมาด้านต้น เพราะสายที่ยาวขึ้นนั่นเอง
------------------------------------------------------------------------------------------------------

ด้วยเหตุด้านบน ทำให้ fx ชนิด NTB สามารถชดเชยกำลังขับที่อ่อนลงของสัญญาณได้
นี่เป็นข้อดีของ NTB ครับ แต่ก็เช่นเดิมคือ ถ้า fx ก้อนนั้น เมื่อยามมัน off
ไม่เปลี่ยน Tone ของกีต้าร์ไปซะก่อน ก็ถือว่า fx ก้อนนั้นมีคุณภาพดีครับ

ทีนี้ True Bypass ใช่ว่าจะไม่มีข้อเสียครับ ข้อเสียของมันก็คือตัวมันเองนั่นล่ะ
(ถ้า)Effect ทุกตัวที่อยู่ในบอร์ดเป็น True Bypass และทุกตัวเป็น off ล่ะก็
นั่นหมายถึงสายสัญญาณจะไร้ซึ่ง Buffer ไปชดเชิยสัญญาณที่หายไปตามความของสาย Cable
สายยาวเท่าไหร่ ก็หายไปเท่านั้นเลยคับ แต่ในทางปฎิบัติแล้ว ส่วนใหญ่เราจะ On FX ไว้ตัวใดตัวหนึ่งอยู่แล้วครับ

บางคนก็แก้ปัญหาเหล่านี้ด้วยการซื้อ Buffered ครับ ยกตัวอย่างเช่น
Gigrig The HumDinger
[Image: HumDinger-Pic.jpg]

หรือ
Axess Electronics BS2 Guitar Audio Buffer/Splitter
[Image: bs2_lo.jpg]

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่ผมอธิบายมายืดยาว เพราะจะตอบว่า OD808 อาจจะไม่ใช้ TB เพราะวงจรนั้นทำออกมาได้ดีอยู่แล้ว
ไม่ส่งผลต่อ Tone เสียงจริงของกีต้าร์ หรืออาจจะส่งผลน้อยมากจนเราไม่รู้สึกครับ
และที่ MAXON อ้างว่า NTB ช่วยชดเชยสัญญาณที่ Drop จาก Cable ยาวนั้น เป็นความจริงครับ
แต่ผมขอเน้นว่า ไม่พูดถึง Tone นะว่ามันเปลี่ยนไหม เมื่อยามมัน off !!?? อันนี้ต้องลองเองครับ Big Grin
-------------------------------------------------------------------------------------------------------

MayDay Wrote:น้า merlot ไม่ลองพวก Zendrive หรือพวก RAT ดูมั้งอ่ะครับ Big Grin

น้า MayDay Zendrive นี่มันออกไปทาง Copy Sound ของแอมป์ Dumble ครับ
จะไม่ใช่ Overdrive ที่เป็น Brown Sound อย่างตระกูล 808 คงจะเอามาจัดเป็นตัวแทนกันไม่ได้

แล้วก็ของ Rat เองก็เป็น Fuzz tone ที่ออกไปทรง Edge tone ค่อนข้างคมและหนึบ
อันนี้ก็ไม่ Brown Sound เหมือนกันครับ Smile
[Image: myworkspace.jpg]
02-06-2008, 20:18
Find Like Post Reply
merlot Offline
Yokee Playboy

RE: ถึงน้า MayDay ครับ เรื่อง OverDrive
.....อื่ม ตอนนี้เริ่มมีข้ออ้างให้ตัวเองไป สอย Maxon ละครับ ขอบคุณ น้ายอดครับ
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
02-06-2008, 20:42
LittleNomad Offline
un-assignment

สงสัย-ข้องใจ คำว่า 'drop' อยู่นาน
เพราะ effect สมัยก่อนโน้น ไม่เคยได้ยินว่ามันจะมี TB
แล้วก็เคยลากสายยาว 5-6 เมตร จากหน้าตู้ ก่อนมาต่อเข้ากีต้าร์อีก 3 เมตร จำได้ว่าสัญญาณมันก็แจ่มดี - - พอกลับมาเล่นใหม่ ก็เลยงง ๆ กับเทคโนโลยี่ที่มี TB
แต่พออ่านคำอธิบายชองน้าYodchuฯ ทำให้บรรลุเลย...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
02-06-2008, 20:57
Website Find Like Post Reply
MayDay Offline
Birdie Hunter

ตกลง น้า merlot ไปสอยอะไรมาได้บ้างล่ะครับ Wink
? One man's junk is the other man treasure ? Cool
04-06-2008, 10:19

ยังไม่ได้สอยครับ ..............แต่จวน

แล้วเดี๋ยวได้มาจะมาบอกครับ Tongue

Cause every little thing is gonna be alright.
04-06-2008, 17:08
LittleNomad Offline
un-assignment

ทำรีวิวมาเลยน้าฯ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
04-06-2008, 18:56
Website Find Like Post Reply

ใจเย็นครับน้าผมไม่กล้าโม้มากเดี๋ยวแห้ว

06-06-2008, 09:02

Forum Jump: