Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถึงน้า MayDay ครับ เรื่อง OverDrive
Author Message
merlot Offline
Yokee Playboy

Likes Given: 0
ถึงน้า MayDay ครับ เรื่อง OverDrive
พอดีน้า Mayday แก อยาก เพิ่มพลัง ให้ ตู้ Lanney LC-30 เลยมีการ PM คุยกับผมนิดหน่อย ตัวผมเองก็ กะลังหา Overdrive/Booster อยู่พอดี เลยถือโอกาสไปไล่ล่าหา Overdrive ที่ถูกใจ ที่หลังกระทรวงครับ

ขออนุญาตเล่าให้ฟัง บน Board แล้วกัน เผื่อ น้าๆท่านอื่นจะช่วย Comment เพราะที่ไปลองนี่ หูผมคนเดียว

ตรงไปที่ร้านจิ้นเฮงหลีเลย สนใจ Maxon เพราะ OverDrive ที่ถือเป็น ต้นแบบและยอดนิยมมาแต่โบราณการ คือ Ibanez TS808, และ TS9 ซึ่งสมัยนั้น Maxon คือบริษัทที่ผลิต Effect ทั้ง2 ตัวให้ Ibanez แล้วติด ยีห้อ Ibanez

การหา OverDrive ครั้งนี้อยากได้แบบ "คุ้มค่า" คืออยากเอาแบบ เป็น Booster ได้ด้วยและเอาแบบเล่น เปล่าๆ ได้ด้วย โดยไปขอเขาลอง ซัก 4-5 ตัวส่วนใหญ่จะคล้ายๆกันครับ ในการลอง ขอยืม Distortion MI Audio Cruch Box มาลองเป็นเสียงแตกตัวหลักด้วย แล้วเอาบรรดา OD ต่างๆมา Boost

ผมลอง Effect ดังนี้ครับ

Maxon OD808: ตัวนี้ผมชอบที่สุด เวลาเล่นเดี่ยวๆ เสียงมัน อุ่นๆสากๆดิบๆ แบบว่าใช่เลย เวลาเอาไป Boost มันช่าง เพิ่มพลังเสียงให้ Crunch Box ได้ดีแท้ ไม่หอนด้วย ถูกใจ๋ถูกใจ เสียอย่างเดียวมันไม่ใช่ Truebypass ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ทำ หรือเป็นเอกลักษณ์ ของ 808 หรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ ว่าจะต้องมี Buffer ตัวนี้ราคา ตั้งที่ 6k มั้งครับ

Maxon OD9: ถือเป็นตัวที่พัฒนาจาก 808 มี Truebypass (version ของ Ibanez ไม่มีนะครับ) ตัวนี้ลองเเล้วรู้สึกว่าความดิบลดลงครับ ให้ การ Control มากขึ้น แต่แตกมากขึ้น เวลาเอาไป Boost Crunch Box ยังไม่ถูกใจเท่าที่ควรครับ เพราะรู้สึกว่า มันออกแหลมๆ ยังไงบอกไม่ถูก มีFeedbackด้วย ราคาตั้งที่ 6.5K

Maxon OD9 Pro+: เหมือนจะเป็นตัวต่อยอด ของ OD9 ธรรมดาครับ แต่มี Boost Switch เพิ่มมาให้ พอลองดูตอน ปิด Boost เสียงไม่เหมือนกันซะทีเดียว อะครับ เหมือนตัวนี้จะแผดมากกว่านิดๆ ส่วนตัว Switch Boost พอเปิดแล้วไม่ค่อยเห็นความแตกต่างซักเท่าใหร ราคาตั้งที่ 8.5K

Ibanez TS9: ตัวนี้ คล้ายๆ OD9 แหละครับ แต่รู้สึกว่า Output น้อยกว่า อั้นๆ นิดๆ จำราคาไม่ได้แต่รู้สึกกว่าจะถูกกว่า Maxon

MI audio Blue Pro: ตัวนี้ไม่เหมือนตัวอืนคือ แรงกว่า Rage มันกว้างกว่า เล่นแล้วนึดถึง Fulltone OCD แต่สู้ OCD ไม่ได้ (ก็ราคามันต่างกัน Tongue) ไปไล่ล่าหา OCD ดีกว่า ตัวนี้ราคาตั้งเท่า Crunch Box ครับ 5.5K

สรุปว่า ที่ชอบสุด เด็ดสุด คือ Maxon OD808 ครับ แต่ยังไม่ซื้อ เพราะมันไม่ใช่ Truebypass อันนี้เป็นความรู้สึกที่อยากเตะตัวเองจริงๆ คือของเขาดีแต่ ยังทำใจไม่ได้ เหมือ กีต้าร์โปรงที่เสียงดีแต่ไม่ใช่ All-solid

.............เดี๋ยวขอเวลาทำใจซักพักก่อน และเผื่อเจอเด็ดกว่านี้ด้วย
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
01-06-2008, 18:14
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

RE: ถึงน้า MayDay ครับ เรื่อง OverDrive
เข้ามาอ่านแล้วหูตาสว่างขึ้นครับ เพราะผมก็กำลังทยอยหาก้อน ๆ มาเสริมทัพอยู่เหมือนกัน...

อย่างไรก็ตาม ผมยังไม่เข้าใจเรื่องข้อดีของ Truebypass ว่าสิ่งที่ชัดเจนของระบบนี้มันคือ อะไร? (บังเอิญยังไม่เคยได้จับต้อง effect ที่มี Truebypass) พูดง่าย ๆ คือ ผมยังงง ๆ กับเรื่อง Truebypass ???...
รู้แต่ว่า เห็นพูด ๆ กันถึงเรื่อง drop! -แล้วมัน drop ยังอย่างไร? น้าช่วยสงเคราะห์อธิบายให้คนล้าหลังอย่างผมเข้าใจหน่อยได้ไหมครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
01-06-2008, 18:38
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: ถึงน้า MayDay ครับ เรื่อง OverDrive
แหมน้าก็ เคยอ่านแล้วทำเป็นลืม ฮิๆๆๆ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...0#pid38560
[Image: myworkspace.jpg]
01-06-2008, 19:01

เรื่อง Overdrive ที่เป็นตำนานก็คือ Ibanez TS-808 นี่ล่ะครับ

ถ้าจะลอง TS-808 ที่มี True Bypass ล่ะก็ลองไปดู
Keeley TS-808 กับ Analogman TS-808 ดูครับ
สองเจ้านี้เป็นเจ้าพ่อ Mod Effect ที่มีชื่อเสียงมากๆของอเมริกา
แถมยัง Mod โดยใช้ Chip แบบ Vintage ด้วยครับ

http://www.robertkeeley.com/product.php?id=31
http://www.analogman.com/ts9.htm#ts808
01-06-2008, 19:06

นอกจากไม่ลืมแล้ว ผมยังคัดลอกเก็บไว้อีกด้วยครับน้า Yodchuฯ...
แต่ผมมันพวกบัวใต้น้ำนะ...5555
คือยังไม่กระจ่างถึงความแตกต่างทางรูปธรรมชัดเจน... ว่ามัน drop อย่างไร-แค่ไหน แล้วมีผลต่างเพียงใด?!?

สงสัยวันที่ไปบุกบ้านของน้าฯ ประเด็นนี้คงกระจ่างขึ้น อาจถึงขั้นบรรลุโสดาบัน 'Truebypass ธรรม' ก็เป็นได้...5555
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
01-06-2008, 19:09

Drop ที่ว่าไม่ได้ซับซ้อนอะไรหรอกครับ อาการ Drop จะเปรียบเทียบได้จาก

เอากีต้าร์เสียบเข้า Amp โดยไม่ผ่าน Effect ใดๆเลย นั่นคือเสียงกีต้าร์ล่้วนๆของเรา

ทีนี้ลองเอา Effect ที่เป็น non True bypass มาเสียบซักตัว ถ้าเป็นอย่างแย่
เสียงกีต้าร์ก็จะเบาลง หรือย่าน hi หายไปบ้าง low หายไปบ้าง หรือ mid หายไป
อันนี้ก็แล้วแต่ความเลวร้ายของ effect ก้อนนั้นๆ ว่าวงจรของมัน ทำให้เสียงผิดแพกไปจากเดิมมากแค่ไหน
ทั้งๆ effect ก้อนนั้นกำลัง off อยู่ก็ตาม นั่นเพราะสัญญาณจากกีต้าร์ ได้วิ่งผ่านวงจรไงครับ

มันเลยเกิดอาการ Drop อย่างที่บอกมา Smile
01-06-2008, 21:18

ขอบคุณครับน้าYodchuฯ ...ผมเป็นคนล้าหลัง ก็แบบนี้แหละ...

นี่ก็ยังไม่วายข้องใจเรื่อง Sus. กับ Comp. อยู่...เอาไว้ขอไปจับเข่าศึกษากันจะจะนะครับ...
01-06-2008, 23:32

เรื่อง Pro Gear นีต้องน้ายอดเค้าเลยครับ

ยังงั้นขอถามน้ายอดเลยดีกว่า (น้าท่านอื่นเชิญแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ)
Maxon ให้เหตุผล ว่าที่ตัว OD808 ไม่ทำให้เป็น Truebypass เพราะ ต้องการให้มีกระแสไฟเลี้ยง สายสัญญานเพื่อเป็นตัวขับเสียงขณะที่ Bypass Effect เพื่อชดเชย สัญญานที่อาจจะ Drop ลงเนื่องจากสาย สัญญาน ยาวๆ

......อันนี้น้าคิดยังไงครับ? ผมสงสัยว่า เค้าตั้งใจไห้เป็นอย่างนั้นจริงๆ หรือเป็นข้ออ้างในการลดต้นทุนการผลิต? เพราะผมเข้าใจว่าการทำให้เป็น Truebypass ไม่ได้ทำให้ต้นทุนการผลิดมากขึ้น หรือทำให้ขั้นตอนการผลิตยากขึ้นมากๆ ยังทำเป็น Mass Production ได้ แม้กระทั่ง Boutique Effect บางตัวที่มีTS808เป็นต้นแบบ ก็ยังไม่ใช่ Truebypass

การที่ไม่ใช่ Truebypass มันควรจะเป็นเอกลักษณ์ ของ 808 หรือเปล่า

Cause every little thing is gonna be alright.
02-06-2008, 08:57
MayDay Offline
Birdie Hunter

น้า merlot ไม่ลองพวก Zendrive หรือพวก RAT ดูมั้งอ่ะครับ Big Grin
? One man's junk is the other man treasure ? Cool
02-06-2008, 10:28

Zendrive ยังไม่เคยลองครับ เดี๋ยวต้องไปหาลอง

Rat มันออกเป็น Distortion ที่มีกลิ่นของ Fuzz เป็นเอกลักษณ์ของมัน สำรับผมคงไม่ใช่ Effect ตัวเเรกที่อยากมีอะครับ เอาแบบที่เป็น Conventional ก่อน เดี๋ยวพอโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่ค่อยหาเก็บใน Stock ครับ Tongue

MayDay Wrote:น้า merlot ไม่ลองพวก Zendrive หรือพวก RAT ดูมั้งอ่ะครับ Big Grin

02-06-2008, 11:44

Forum Jump: