Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเรื่องเครื่อง recorder ชนิดพกพาครับ
Author Message
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
ขอคำแนะนำเรื่องเครื่อง recorder ชนิดพกพาครับ
ที่ผ่านมาผมก็ได้อ่านจากกระทู้ข้างล่าง และที่ guitarthai ทำให้พอเข้าใจอะไรๆ
มาบ้างในระดับเริ่มต้น และก็ได้ลองอัดเสียงตัวเองด้วย Nero อย่างสนุกสนาน
ซึ่งมีประโยชน์มากเพราะได้ฟังจุดอ่อนของตัวเองอย่างชัดเจน แต่ผมใช้ไมค์คอมพิวเตอร์
ซึ่งคุณภาพไม่ได้เรื่องเลย ดังนั้นคิดว่าถึงเวลาต้องลงทุนกันซะแล้ว แต่ความที่ผมเป็นกีต้าร์
มือใหม่ฝีมือยังอ่อนด้อย ก็ไม่อยากลงทุนอะไรที่ดูแล้วมันเกินตัวถ้าซื้อไมค์ ซื้อ audio
interface ก็น่ากลัวรวมแล้วหลายตังค์อยู่

เลยนึกขึ้นมาได้อย่างนึงว่าถ้าใช้เครื่อง Recorder แบบพกพา ที่มองๆอยู่คือ
ZOOM H-2 Recorder ราคา 7,800 (music collection)เครื่องเดียวอยู่เลยไม่ต้อง
ซื้อไมค์เพิ่มอีกด้วย พกพาได้ ต่อเข้าคอมก็ได้ จึงอยากทราบความเห็นของน้าๆที่เคยใช้
ว่าคุณภาพมันเป็นอย่างไร คุ้มใหมครับที่จะซื้อ
Rolleyes
01-06-2008, 22:15
Find Like Post Reply
Run Offline

RE: ขอคำแนะนำเรื่องเครื่อง recorder ชนิดพกพาครับ
แงๆ..ม่ายมีใครเคยใช้เลยเหรอคับ
Rolleyes
05-06-2008, 17:10
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: ขอคำแนะนำเรื่องเครื่อง recorder ชนิดพกพาครับ
Run Wrote:แงๆ..ม่ายมีใครเคยใช้เลยเหรอคับ

ไม่เคยใช้แต่ได้ลองดูๆใน ebay และ amazon เพราะทีแรกคิดจะซื้ออยู่เหมือนกัน

ใน amazon มี review ดีมาก ข้อเสียของตัวนี้คือเวลาถืออัดเสียงมันจะมีเสียงรบกวน ต้องวางหรือติดตั้งบน stand ของมัน

ในบรรดา 2 track portable digital recorder เท่าที่ผมอ่านๆมารอบนี้ผมว่า Edirol R-09HR High-Resolution น่าสนใจที่สุด เป็นรุ่น upgrade เพิ่งออกใหม่เมื่อมีนาคมที่ผ่านมา ใน ebay ยังไม่ค่อยมีใครได้มาขาย (ใน ebay จะเจอแต่รุ่นเก่ ไม่มีคำว่า high resolution) แต่อีกสักพักคงจะมา

ดูใน amazon ดีกว่าครับ http://www.amazon.com/Edirol-R-09HR-High...779&sr=8-4

ส่วน project นี้ผมล้มเลิกไปแล้วเพราะใช้ nero อัดเป็น wav ได้ก็ ok แล้ว

Attached Files Image(s)

Just for fun!
05-06-2008, 19:49
Website Find Like Post Reply
Run Offline

ขอบคุณน้า rasun มากครับ
Rolleyes
05-06-2008, 19:54
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=1618

ตามไปอ่านนะจ๊ะ
[Image: myworkspace.jpg]
06-06-2008, 00:18
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ตั้งแต่ตั้ง link ด้านบนมา ผมยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ มาจะซื้อรุ่นไหน Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
06-06-2008, 12:45
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

อัดแบบที่เราคุยกันน่ะครับ ได้เรื่องไงมาบอกด้วยนะครับ รอฟังเสียงน้าอยู่ครับ
Acoustic is my life..........
12-06-2008, 14:32
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
Run Wrote:ที่ผ่านมาผมก็ได้อ่านจากกระทู้ข้างล่าง และที่ guitarthai ทำให้พอเข้าใจอะไรๆ
มาบ้างในระดับเริ่มต้น และก็ได้ลองอัดเสียงตัวเองด้วย Nero อย่างสนุกสนาน
ซึ่งมีประโยชน์มากเพราะได้ฟังจุดอ่อนของตัวเองอย่างชัดเจน แต่ผมใช้ไมค์คอมพิวเตอร์
ซึ่งคุณภาพไม่ได้เรื่องเลย ดังนั้นคิดว่าถึงเวลาต้องลงทุนกันซะแล้ว แต่ความที่ผมเป็นกีต้าร์
มือใหม่ฝีมือยังอ่อนด้อย ก็ไม่อยากลงทุนอะไรที่ดูแล้วมันเกินตัวถ้าซื้อไมค์ ซื้อ audio
interface ก็น่ากลัวรวมแล้วหลายตังค์อยู่

เลยนึกขึ้นมาได้อย่างนึงว่าถ้าใช้เครื่อง Recorder แบบพกพา ที่มองๆอยู่คือ
ZOOM H-2 Recorder ราคา 7,800 (music collection)เครื่องเดียวอยู่เลยไม่ต้อง
ซื้อไมค์เพิ่มอีกด้วย พกพาได้ ต่อเข้าคอมก็ได้ จึงอยากทราบความเห็นของน้าๆที่เคยใช้
ว่าคุณภาพมันเป็นอย่างไร คุ้มใหมครับที่จะซื้อ

ขอโทษครับเพิ่งเห็น..... ผมลองใช้h4อยู่ครับ จากพี่ชายใจดีที่อนุเคราะห์ให้ได้โอกาสดีๆ

ส่วนอันอื่นไม่มีโอกาสลองครับ นี่จึงเป็นความคิดส่วนตัว เเละ การลองใช้ภาคสนามจริงของตัวผมเอง

ไมค์ที่ตัวมัน สำหรับผมเเล้วดีมากครับ เเบ๊ตก้อใช้ได้นานดี

ระบบปุ่มกดก้อไม่ยากเกินลองครับ ตอนเเรกก็งงอยู่ เเต่ผมใช้เเค่อัดเเทรคเดียวยาวนะครับ

เจาะ โอเวอร์ดับไม่ได้ลอง ไว้จะลองดูครับ

ถ้าค้าเป็นสปอนเซอร์ให้ ผมคงพูดว่า งานใหม่ผมใช้อัดทั้งอัลบั้มในที่จริง ริมทะเล โรงยิม ออฟฟิต เเละ มีโครงการติดต่อกับเเกลลอรี่ เตรียมเดินทางอัดนอกสถานที่มาเเสดงงานอีกในต่อไป

หลายคนได้ฟังเเล้ว ก้อต้องบอกว่า...ไอ้ก้อนนี้จริงหรอ ....

เเต่ช่างมันครับ...ไม่อยากสนับสนุนอะไรชัด....

ไว้คุยส่วนตัวกันดีกว่าครับRolleyes
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

17-06-2008, 09:44
Run Offline

ขอบคุณน้าหนึ่งศิลปินตัวจริงเสียงจริงครับ
H4 แพงเหลือเกินครับ เมื่อเทียบกับความสามารถขี้เล็บเช่นผม เลยขอพักเรื่องนี้ไว้ก่อน
พอดีน้า pop-hyper แกแนะนำให้ลองอัดเข้าคอมโดยตรงเลย ผมเลยกำลังลองเล่นอยู่ครับ
ดีเหมือนกัน ไม่ต้องจ่ายเพิ่มน่ะ
Rolleyes
18-06-2008, 13:24

Forum Jump: