Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Reviews Taylor Solid Body (กีต้าร์ไฟฟ้าจากค่าย Taylor)
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: Rewiews Taylor Solid Body (กีต้าร์ไฟฟ้าจากค่าย Taylor)
[Image: A1417891.jpg]
โชวให้เห็น Board

[Image: A1417930.jpg]
เอาล่ะ ชมภาพกันไปเยอะแล้วครับ เข้าสู่เนื้อหาซะที

Taylor Solid Body Custom ตัวนี้ ผมได้มีเวลาเล่นมันอยู่พักใหญ่เพื่อที่จะได้เขียน Reviews นี้ได้
ผมทดสอบกับแอมป์กีต้าร์ Fender ของผม และกับชุด Effect อีกหลายก้อน

ครั้งแรกที่ได้ลอง Solid Body ผมพบว่า มันมีเสียงที่แตกต่างไปจากกีต้าร์ไฟฟ้าตัวอื่นๆ
คือมันมีเอกลักษณของมันเอง ด้วย Pickup Humbucker ที่มีขนาดเล็กแต่เอาเข้าจริงๆ
เสียงมันก็หนาใหญ่ไม่แพ้ Humbucker ทั่วๆไปเลย อีกทั้ง Balance ของ Pickup ทั้งสองตัว
ก็ทำออกมาได้ดีมาก สลับเล่นไปมาได้เยี่ยม คือเสียงมันไม่กระโดดจนตกใจ ทั้งความดังและ Tone เสียง

ขนาดคอค่อนข้างเล็ก และความโค้งของ Finger board ก็ค่อนข้างแบนคือ 15" เท่านั้น
ซึ่งเหมาะที่จะ Adjust ให้ได้ Action ที่ต่ำมากๆ Action ที่ตั้งมาจากโรงงานถือว่าต่ำมากๆครับ
เพราะวัดจากสาย 6 ที่เฟรต 12 ก็สูงเพียง .050 และสาย 1 สูงแค่ .035 Action ต่ำขนาดนี้
แทบไม่ได้ออกแรงกดเลยครับ Setup มาดีมาก

[Image: A1417937.jpg]
สวัสดีครับ ท่านศิลปินไร้ชื่อ
คุณ pattyvanapat ราคาผมไม่รู้จ้า ลองโทรไปถาม Lucky นะครับ Smile

Switch 5 ทางที่มี ทำงานดังนี้ครับ
Position 1. Full neck pickup
Position 2. Inside coils of the neck and bridge in parallel (skinny neck tones)
Position 3. Full neck pickup with the inside coil of the bridge pickup
Position 4. Inside coil of each pickup in series (fuller and fatter than position 2)
Position 5. Full bridge pickup

สวิตทั้ง 5 ตำแหน่ง ไม่มี Nosie ออกมาให้กวนใจ และให้น้ำเสียงที่หนาใหญ่
เสียงของมัน อาจจะคาดหวังจะให้เหมือน Fender หรือ Gibson คงไม่ได้
เพราะอย่างที่บอกไว้ว่า เสียงมันมีเอกลักษณพอตัวเลยครับ เดี๋ยวลองโหลด Clip ไปฟังกันนะ

[Image: A1417955.jpg]
Volume และ Tone Knob ปรับได้ง่านลื่นมือดี
และยังมีห่วงยางมาให้อีกสำหรับใครที่อยากได้จับถนัดมือกว่าเดิมสามารถเอาห่วงยาง
สวมลงไปได้ที่ Volume และ Tone Konbs

การออกแบบ Bridge นี้ทำได้เยี่ยมมาก เวลาเอาฝ่ามือไปวางแล้วรู้สึกสบายมือมากครับ
ไม่มีความคมเหมือน Strato หรือ Les Paul ให้รู้สึกจี๊ดๆมือ ออกแนวประณีต์น่าทะนุถนอม
[Image: myworkspace.jpg]
30-05-2008, 21:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Rewiews Taylor Solid Body (กีต้าร์ไฟฟ้าจากค่าย Taylor) - by yodchula - 30-05-2008, 21:53

Forum Jump: