Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สวัสดีจ๊ะ พึ่งลงมาจากสวรรค์
Author Message
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

Likes Given: 0
Toungue  สวัสดีจ๊ะ พึ่งลงมาจากสวรรค์
วู้ววววว ยู้ฮู....

สวัสดีจ้าน้าๆ น้องๆ ไปสวรรค์มา 7 วัน สง๊บบบ สงบ
คิดถึงบอร์ดชะมัด แต่ขอเล่าหน่อยนะคะ มีเรื่องหลอน ๆ มาเล่าสู่กันฟังด้วย
ว่าด้วยเรื่องกรรม

มีน้องคนนึงเค้าเคย บนไว้ว่าจะบวชแก้บน แต่เค้าไม่ได้บวช
จนถึงวันที่เค้ามาบวช นี่ปีกว่า ๆ แล้วแม่ของน้องคนนี้
เค้าไปดูดวงมา บอกให้ลูกสาวรีบไปบวชซะ ทำตามที่พูดไว้
น้องเค้ามาบวช อยู่ได้แค่คืนเดียว เช้ารุ่งขึ้น เร้าร้อน หงุดหงิด
ยังไงก็จะสึกให้ได้ในเย็นนี้ (ซึ่งเป็นไปไม่ได้แน่นอน ยังไงก็ต้องตอนเช้า)
ตอนเดินจงกรม แม่ชีองค์นึง ซึ่งท่านไม่เคยมาสนทนาหรือ
อะไรกับนักบวชคนไหนเลย แต่อยู่ดีดีวันนั้น
ท่านเดินลงมา ตรงมาหาเด็กคนนี้แล้ว เรียกไปคุย
เด็กบอกว่าหนูจะสึกค่ะแม่ชี อยู่ไม่ได้จริงๆ
แม่ชีไม่พูดอะไร ท่านพูดแค่ว่า
"สึกไม่ได้ เธอต้องอยู่ถึงวันจันทร์ เจ้ากรรมนายเวรเธอแรงมาก อย่าให้ฉันพูดเลยว่า
เธอกับแม่เธอทำอะไรไว้บ้าง ถ้าเธอไม่เชื่อ ถ้าออกไปแล้วเจออะไรฉันช่วยอะไรเธอไม่ได้
ฉันบอกเธอได้แค่นี้" แล้วแม่ชีก็เดินจากไปแบบนิ่ง สงบ
และมีพี่อีกคนที่มาจากใต้ ซึ่งเค้ามีองค์ ตอนเดินจงกรม เค้าบอก ไม่เห็นขาน้องคนนี้
ยังไงให้คนที่อยู่ ดึงเด็กคนนี้ให้บวชให้ได้นานที่สุด ซึ่งพี่เค้าต้องสึก พรุ่งนี้แล้ว
เด็กคนนั้นพอได้ยินแม่ชีพูดแล้ว พี่คนนี้ทักอีก เลยจำใจต้องอยู่

เวรและกรรมตอนนี้ตามไวมากๆ เลยนะคะ จะทำอะไรต้องคิดหน้าคิดหลัง
ก่อนทำ เวรและกรรมไวกว่าจรวดแล้ว...สาธุSmile

เดี๋ยวขอตามอ่านกระทู้ ก่อนนะคะ
หลายอันมาก ๆ
17-09-2007, 14:35
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: สวัสดีจ๊ะ พึ่งลงมาจากสวรรค์
สงบจริงๆหรือครับ...แต่ปุ๊ยังไม่อยากไปสวรรค์นะ...ขออยู่บนโลกต่อไปอีกหน่อยน่า....เพลินกว่านะ...อิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
17-09-2007, 15:13
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

RE: สวัสดีจ๊ะ พึ่งลงมาจากสวรรค์
.....เอ....ขึ้นต้นก็เป็นธรรมะแต่ใหงลงท้ายเป็น...ไสย์ ไปได้.....ป้า Ether ได้อ่านหนังสือของ ท่าน พุทธทาษ บ้างหรือยังครับ......ดีนา....

Attached Files Image(s)

17-09-2007, 15:18
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
Ether Wrote:วู้ววววว ยู้ฮู....

สวัสดีจ้าน้าๆ น้องๆ ไปสวรรค์มา 7 วัน สง๊บบบ สงบ
ว้าววววว......แสดงว่าป้าเป็น นางฟ้า อ่ะดิ....ฮิ้วววว
17-09-2007, 15:28
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

........เรื่องบางอย่าง มันเหนือธรรมชาติ แล้วแต่ความเชื่อของบุคคล หรือ แล้วแต่เหตุที่เคยประสบพบเจอ เช่นเห็นวิญญาณคนตาย ( อันนี้เคยลองของมาครับปรากฏว่า...โกยแน่บไม่คิดชีวิต แทบจับไข้ ) แต่อย่างที่น้าปุ๊บอก อยู่บนโลกดีกว่าครับ ยังอยากนอนกอดกีต้าร์ สวยๆอีกสัก 1-2 ตัว ฮี่ๆๆๆ
17-09-2007, 15:32
ปู กีตาร์ปะ Offline
Member

Ether Wrote:วู้ววววว ยู้ฮู....

คิดถึงบอร์ดชะมัด แต่ขอเล่าหน่อยนะคะ มีเรื่องหลอน ๆ มาเล่าสู่กันฟังด้วย
ว่าด้วยเรื่องกรรม

มีน้องคนนึงเค้าเคย บนไว้ว่าจะบวชแก้บน แต่เค้าไม่ได้บวช
จนถึงวันที่เค้ามาบวช นี่ปีกว่า ๆ แล้วแม่ของน้องคนนี้
เค้าไปดูดวงมา บอกให้ลูกสาวรีบไปบวชซะ ทำตามที่พูดไว้
น้องเค้ามาบวช อยู่ได้แค่คืนเดียว เช้ารุ่งขึ้น เร้าร้อน หงุดหงิด
ยังไงก็จะสึกให้ได้ในเย็นนี้ (ซึ่งเป็นไปไม่ได้แน่นอน ยังไงก็ต้องตอนเช้า)
ตอนเดินจงกรม แม่ชีองค์นึง ซึ่งท่านไม่เคยมาสนทนาหรือ
อะไรกับนักบวชคนไหนเลย แต่อยู่ดีดีวันนั้น
ท่านเดินลงมา ตรงมาหาเด็กคนนี้แล้ว เรียกไปคุย
เด็กบอกว่าหนูจะสึกค่ะแม่ชี อยู่ไม่ได้จริงๆ
แม่ชีไม่พูดอะไร ท่านพูดแค่ว่า
"สึกไม่ได้ เธอต้องอยู่ถึงวันจันทร์ เจ้ากรรมนายเวรเธอแรงมาก อย่าให้ฉันพูดเลยว่า
เธอกับแม่เธอทำอะไรไว้บ้าง ถ้าเธอไม่เชื่อ ถ้าออกไปแล้วเจออะไรฉันช่วยอะไรเธอไม่ได้
ฉันบอกเธอได้แค่นี้" แล้วแม่ชีก็เดินจากไปแบบนิ่ง สงบ
และมีพี่อีกคนที่มาจากใต้ ซึ่งเค้ามีองค์ ตอนเดินจงกรม เค้าบอก ไม่เห็นขาน้องคนนี้
ยังไงให้คนที่อยู่ ดึงเด็กคนนี้ให้บวชให้ได้นานที่สุด ซึ่งพี่เค้าต้องสึก พรุ่งนี้แล้ว
เด็กคนนั้นพอได้ยินแม่ชีพูดแล้ว พี่คนนี้ทักอีก เลยจำใจต้องอยู่

เวรและกรรมตอนนี้ตามไวมากๆ เลยนะคะ จะทำอะไรต้องคิดหน้าคิดหลัง
ก่อนทำ เวรและกรรมไวกว่าจรวดแล้ว...สาธุSmile

เดี๋ยวขอตามอ่านกระทู้ ก่อนนะคะ
หลายอันมาก ๆ
....สาตุ๊...ขอให้น้องบรรลุโสดาบัน..ในเร็ววันนะจ้ะ..Smile
17-09-2007, 15:34
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

น้าเฒ่าทารก แง้มประสบการณ์โกยแน่บให้ฟังมั่งซิครับ Big Grin
[Image: myworkspace.jpg]
17-09-2007, 15:35
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
pOoH Wrote:สงบจริงๆหรือครับ...แต่ปุ๊ยังไม่อยากไปสวรรค์นะ...ขออยู่บนโลกต่อไปอีกหน่อยน่า....เพลินกว่านะ...อิอิ

ที่ว่าเพลินนี่เพราะบนโลกนี้มีไร่องุ่นพันธุ์ดี ที่บนสวรรคืไม่มีใช่มั้ยครับพี่ pOoH คร๊าบ..Tongue
17-09-2007, 15:41
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ป้าอีเทอร์ welcome back to crule world...Cool

pOoH Wrote:สงบจริงๆหรือครับ...แต่ปุ๊ยังไม่อยากไปสวรรค์นะ...ขออยู่บนโลกต่อไปอีกหน่อยน่า....เพลินกว่านะ...อิอิ

น้า pOoH อยากไปสวรรค์บนโลกมนุษย์มั้ยคับ เด๋วให้น้า poppie พาทัวร์ อิอิ
17-09-2007, 16:54
Website Find Like Post Reply
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

yodchula Wrote:น้าเฒ่าทารก แง้มประสบการณ์โกยแน่บให้ฟังมั่งซิครับ Big Grin

....เรื่องมันมีอยู่ว่าตอนอายุประมาณ 20 กว่าๆ ผมเริ่มหัดเล่นพระเครื่องใหม่ๆกับสมาคมพระเครื่องค่ายจิรประวัติ นครสวรรค์เนี่ยแหละ วันนั้นเป็นวันเสาร์ หมดเวลาจากการวางแผงพระก็ไปนั่งดื่มเหล้ากับพวกๆพี่ๆอาๆสมาชิกที่บ้านพักทหารในค่าย จนร่ำสุรากันพอได้ที่จนแม่บ้านทหารท่านหนึ่งที่ร่วมวงอยู่ด้วยได้เข้ามาหาพร้อมกับเล่าเรื่องที่ทางมณฑลได้รื้อบ้านพักทหารที่อยู่ด้านฝั่งเขาเขียว ซึ่งเป็นบ้านพักเก่าร้างมานานแล้ว ไม่มีใครพักอาศัย เพื่อที่จะเอาไม้นั้นมาเก็บไว้ทำประโยชน์ แต่สิ่งที่ทำผมหูผึ่งก้อคือ ห้องแถวนั้นมีอยู่ห้องหนึ่งมีเสาตกน้ำมันแล้วมีคนไปขอหวยถูก พลทหารที่นอนเฝ้าก็อยู่กันไม่ได้เพราะดุเหลือเกิน เธอจะมาปรากฏให้เห็นจนอยู่เฝ้ากันไม่ได้ ด้วยความเมาหน่อยๆ ผมจึงพูดว่า อยากเห็นจังว่านางไม้ที่เสาตกน้ำมันจะมีจริงๆเหรอ ด้วยความสงสัยกับความเห็นไม่ลงรอยกันจึงเกิดการพนันขันต่อท้าทายกันขึ้น ไอ้ผมก็เล่นพระนี่หว่าคล้องพระไปจะมาทำไรเราได้ จึงรับพนันกับพี่ๆว่าถ้าอยู่ถึงเที่ยงคืนจะเสียเหล้า V.O. ให้ผม 2 ขวด เป็นอันว่าตกลง ผมก็ไปกับพี่อีกคนที่รับปากว่าจะอยู่เป็นเพื่อนด้วย ( รายนี้ก็ไม่เชื่อเรื่องผีจึงอยากลองด้วย ) ทั้งคณะเลยขี่มอไซค์ตามไปส่งถึงที่ พอไปถึง มันมืดจริงๆครับ เห็นบ้านพักที่ถูกรื้อจากแสงไฟหน้ารถมอไซค์ผมก็ชักหวั่นๆนิดๆแต่ก็ทำใจกล้าเพราะพระเครื่องในคอ เป็นอันว่าถึงที่แล้วพวกพี่ๆที่มาส่งผมกับพี่ที่รับคำท้าแกก็นัดหมายเวลาว่าเที่ยงคืนแกจะมาพร้อมกับกุญแจมอไซค์ที่ทิ้งไว้ให้ผมกับพี่เค๊าไว้คันหนึ่งแล้วก็กลับไป พอผมเดินขึ้นไปกับพี่เค๊าก็ทำการไหว้ขอขมาก่อนว่าไม่ได้มาลบหลู่แต่อยากรู้อยากเห็นเฉยๆว่ามีจริงไหม ( ลืมบอกไปครับว่าที่ผมอยู่กันได้มีออฟชั่นพิเศษคือไฟฉาย 1 อัน ) แล้วผมก็หยิบไฟฉายส่องดูตามเสาจนพบเสาต้นเหตุ เห็นมีผ้าผูกพร้อมกับธูปเทียนที่พื้นเต็มเลยครับ ผมก็เลยไปกับพี่เค๊าจุดธูปขอขมาเสร็จแล้วก็มานั่ง สูบบุหรี่ฆ่าเวลา แล้วก็คุยเรื่องพระกันไปพลางๆ ระหว่างคุยควันธูปมันมาทางผมกับพี่ที่นั่งอยู่ทั้งๆที่ไม่มีลมพัดเลยผมก็สงสัยแต่เงียบๆไว้ในใจ เพราะที่ผมนั่งมันอยู่ห่างกับธูปที่ผมจุดอยู่พอสมควร สักพัก ก็มีเสียงคนจุดไม้ขีดไฟดังแชกๆ ผมกับพี่เค๊าก็หันไปมอง ไม่มีอะไร อีทีนี้ชักมองหน้ากันแล้วสิ ผมก็ใจเต้นตึกๆๆๆ ชักไม่ดีแล้ววุ้ย!! มองนาฬิกาที่ข้อมือมันผ่านไปแค่ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง อีกตั้ง 2 ชั่วโมงกว่าๆจะเที่ยงคืนจะอยู่รอดไหมว๊ะเนี่ย ยังคิดไม่ทันเสร็จ ไอ้แผ่นกระดานที่ผมนั่งกับพี่เค๊ามันยวบๆเหมือนมีคนเดิน พี่เค๊าก้อส่องไฟไปดูก็ไม่มีอะไร ทีนี้ผมเห็นพี่เค๊าหน้าชักเสียๆ แก ก็พูดกับผมว่า ปิ๋วเอ็งต่อสายตรงรถเป็นไหมว๊ะ ผมก็บอกว่าได้พี่ พี่เค๊าก็บอกว่างั้นลงไปต่อสายตรงเตรียมไว้เผื่อเหตุฉุกเฉิน ก็เลยจะลงไปที่รถกัน พอลุกยืนเท่านั้นแหล่ะครับ ธูปที่ผมจุดไว้มันดับไปแล้วจู่ๆมันมีไฟติดขึ้นมาวาบ ผมกับพี่เค๊าเหมือนนัดกันไปมอง สิ่งที่ผมเห็นเหมือนกับพี่เค๊าคือเห็นท่อนช่วงล่างของผู้หญิงที่ใส่ผ้าถุงแบบปักเลื่อมๆสีออกเขียวๆเท้าออกซีดๆขาว แต่ไม่เห็นท่อนบนเพราะแสงมันไปไม่ถึง เธอคนนั้นยืนอยู่ที่ตรงเสาต้นตกน้ำมันแหล่ะครับ ถึงตอนนั้นที่ผมจำได้คือเสียงพี่เค๊าร้องมาว่า โว้ยยย!!!.....กูไม่อยู่แล้วโว้ยย ไม่รู้ว่าผมกับพี่เค๊ากระโดดลงมาจากบ้านได้ยังไง แล้ววิ่งตามกันมาจนถึงป้อมยามรักษาการด้านรั้วค่ายด้านข้างเขาเขียวกันแบบไหนเพราะไอ้ที่ผมกับพี่เค๊าวิ่งกันมามันป่าไมยราพย์ทั้งนั้น ผลปรากฏว่าเรื่องนี้ทุกวันนี้เวลาที่พี่ๆเค๊ามาประชุมรวมกันในวงเหล้า กลายเป็นเรื่องตลกในวงไปเลย ทั้งๆที่หลังเกิดเรื่องจากเรื่องนี้เป็นที่ร่ำลือถึงการลองของ ของผมกับพี่เค๊าระยะหนึ่งในหมู่บ้านพักทหารเลยล่ะครับ
17-09-2007, 16:56

Forum Jump: