Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ซื้อแอมป์มาแล้วเสียงไม่ค่อยดีครับ เกี่ยวกับอะไรครับช่วยดูหน่อย
Author Message
goood Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ซื้อแอมป์มาแล้วเสียงไม่ค่อยดีครับ เกี่ยวกับอะไรครับช่วยดูหน่อย
สวัสดีพี่น้องเพื่อนๆชาวนิมิตรกีต้าร์ครับ (เนื้อหาเป็นปัญหาส่วนตัว ไม่ได้เขียนเป็นกลาง โปรดใช้ วิจารฌญาณ)
คือเรื่องมันมีอยู่ว่าผมซื้อแอมป์อคูสติค กีต้าร์ยี่ห้อง E-Wave 60 watt มาจากทางร้านค้าตัวแทนแถวเวิ้งซึ่งผมอาศัยอยู่ที่สมุยครับ ก็ซื้อของหลายอย่างโดยทางเน็ต ไม่สามารถไปลองอุปกรณ์เองได้ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรซื้อมาก็หลายอย่างหลายเจ้า ยกตัวอย่าง กีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์อคูสติค แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า เอฟเฟค ปรีแอมป์เอาท์บอร์ด กล้อง ที่อัดเสียง ทุกอย่างที่อยู่ในคลิปนั่นละครับซื้อทางเน็ตหมดทุกอย่าง ก็ไม่มีปัญหาอะไร จนมาถึงชิ้นนี้
โทรไปซื้อจ่ายเงินปกติ ส่งของมาให้ที่บ้าน ได้แอมป์แล้วจัดการลองเลยครับ สรุปเสียงบวม เร่งดังไม่ได้ เปิดรีเวิบ แล้วเสียงจี๋ทันที โทรไปถามที่ร้านและทางร้านต่อสายให้คุยกับช่าง
ผม- พี่ครับแอมป์เป็นอะไรครับ เสียงบวม เร่งดังไม่ได้ เปิดรีเวิบ แล้วเสียงจี๋ เลย ยังไม่ได้เสียบสายแจ็คก็จี๋แล้ว
ช่าง- จริงเหรอครับ พี่ดูที่สายแจ็คหรือยังครับ บางทีถ้าสายแจ็คไม่มีคุณภาพก็เป็นสาเหตุได้ครับ
ผมคิดในใจ - ก็เพิ่งบอกไปว่ายังไม่ได้เสียบสายแจ็คก็จี๋แล้ว
ผม-ไม่ได้เสียบสายแจ็คก็จี๋แล้วครับ คือเปิดเปล่าๆ ก็ดังแล้วครับ ก่อนส่งมาพี่ลองหรือยังครับ
ช่าง-ผมลองแล้วครับปกติทุกอย่างเลยนะครับ
ผมคิดในใจ -ลองยังไงมาเนี่ย
ผม-เอางี้ได้ไหมครับผมส่งกลับแล้วเปลี่ยนตัวใหม่มาให้ผมหน่อยนะครับ
ช่าง-เดี่ยวผมต่อสายให้คุยกับผู้จัดการนะครับ.
สรุป ส่งกลับเปลี่ยนอันใหม่มาให้อันที่ อยู่ในคลิปปัจจุบัน นั่นละ ครับ ความรู้สึกเหมือนได้อันเก่า เพราะเสียงบวม เสียงแตกทรายนิดๆยังอยู่ แต่ รีเวิบ หยุดจี๋ โทร กับไปคุยกับที่ร้านใหม่ เหมือนเดิม ทางร้านต่อสายให้คุยกับช่าง
ผม- พี่ครับเสียงรีเวิบหยุดจี๋แล้วแต่ เสียงบวมยังอยู่ครับ เร่งได้ไม่มาก และมีเสียงแตกทรายเหมือนเดิมครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ ต้องทำไงครับ เสียงบางสายออกไม่บาลานซ์ด้วยครับ (ต้องบอกว่าผมลองมาหมดแล้ว ถึงสรุปว่าแอมป์ไม่ดีครับ)
ช่าง- ลองดีแล้วหรือครับ ตอนผมลองที่นี่ก็ปกติทุกอย่างนะครับ ลองเปลี่ยนสายแจ็คหรือยังครับ บางทีปิ๊กอัพกีต้าร์ก็เกี่ยวนะครับ และก็ กีต้าร์ด้วยนะครับบางทีกีต้าร์อาจะจะไม่ดีเองก็ได้ ผมลองที่นี่ก็ปกติทุกอย่างนะครับ
ผม-โอเคครับ เดี่ยวผมทำคลิปไปละกัน เดี๋ยวค่อยคุยกันอีกทีครับ ขอบคุณครับ
คลิปอันจึงได้ถือกำเนิดขึ้มมา เพื่อไว้คุยกับทางร้านครับ ถ้าพี่น้องเพื่อนๆชาวกีต้าร์ ท่านใด เคยมีปํญหากับแอมป์ลักษณะนี้ มันน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
หรือว่า ดวงซวยไปเจอของที่ห่วยพอดี แบบบางทีของเขาอาจดีก็ได้ครับ แต่เจออันที่เป็นปัญหาพอดี ให้เครดิตเขานิดนึงอยู่ครับ ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านล่วงหน้าที่มาช่วยตอบครับ
เนื้อหาในคลิปเป็นการทำขึ้นเพื่อคุยกับทางร้าน อาจมีการเปรียบเทียบอุปกรณ์ที่ไม่เป็นกลางโปรดใช้ วิจารฌญาณ

01-11-2013, 17:46
Find Like Post Reply
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ซื้อแอมป์มาแล้วเสียงไม่ค่อยดีครับ เกี่ยวกับอะไรครับช่วยดูหน่อย
ผมเล่นกีตาร์ไม่ค่อยใช้แอมป์(มีแอมป์อยู่ตัวเดียว)
ไม่รู้เสียงบวมเป็นไง แต่วันนี้รู้แล้วเสียงบวมเป็นไง

ขอบคุณสำหรับคลิป เอาใจช่วยครับ
01-11-2013, 21:54
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ซื้อแอมป์มาแล้วเสียงไม่ค่อยดีครับ เกี่ยวกับอะไรครับช่วยดูหน่อย
แอมป์ยี่ห้อนี้ไม่เคยลองครับ แต่ขอตอบตามสาเหตุทั่วๆไปนะครับ
-สำหรับกีต้าร์อคุสติก ที่ออกเสียงแตก ผมเคยเป็นตอนแบตเตอรี่อ่อนครับ (แต่ไม่แน่ใจว่าเคสนี้จะใช่มั้ย)
-สายแจ็คก็มีผลครับ ลองหยิบยืมสายแจ็คจากเพื่อนๆสำหรับอคุสติกมาลองดูครับ
02-11-2013, 04:47
Website Find Like Post Reply
oogma Offline
Member

เข้ามาฟังด้วยคร้าบผม ^ ^
02-11-2013, 14:09
naisema Offline
Junior member
**

สัญญาณอินพุตแรงไปหรือเปล่าครับ ลองเบาเสียงกีต้าร์แล้วเพิ่มโวลุ่ม Amp เอาครับ
04-11-2013, 10:58
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
แอมป์ ปกติ ครับ คุณภาพ ตาม ราคา ครับ
04-11-2013, 12:29

Forum Jump: