Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมขอพูดหน่อย..
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
ผมขอพูดหน่อย..
ถ้ากระทู้นี้ดูแล้วไม่เหมาะ หรืออาจเป็นการยั่วยุ
หรือดูเป็นการเสียดสี ก็ลบเลยนะครับ
ผมไม่ติดใจอะไร

แต่เดิมทีที่ผมตั้งกระทู้ตัวจริง ตัวปลอม
ผมชั่งใจอย่างหนัก และไม่คิดว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นมากอย่างนี้

คุณจิมกับผมไม่มีความขัดแย้งเป็นการส่วนตัว
สำหรับผม คุณจิมก็คือเพื่อนคนหนึ่ง
แต่ถ้าสิ่งที่ผมทำไป ทำให้คุณจิมไม่พอใจอย่างหนัก
ผมขอโทษ

ผมไม่มีเจตนาจะทำร้ายคุณจิม หรือทำร้ายใคร
สิ่งที่ผมรับรู้มาตลอด ก็เหมือนสิ่งที่หลายคนรับรู้
หรือเพิ่งรับรู้

ตัวจริง ตัวปลอม
ผมเพียงแต่ต้องการนำเสนอความเห็น
ต้องการรับฟัง และต้องการให้คนที่มีส่วนในแต่ละเหตุการณ์
หรือคนที่ได้รับรู้ ได้รับผลกระทบ ทั้งทางตรงและทางอ้อม
ได้ใช้เป็นที่แสดงความรู้สึก ระบายความรู้สึก และรับฟังความคิดเห็น
เพื่อที่เราจะได้หาทางออกและเริ่มต้นกันใหม่

ผมจึงไม่เอ่ยชื่อใคร

เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้น ผมจะได้เป็นผู้รับผิดชอบ หรือถูกว่ากล่าวเพียงคนเดียว
แต่สิ่งที่เกิดขึ้น ทุกคนได้รับรู้ ทุกคนได้อ่าน ทุกคนได้ใช้ความคิดใตร่ตรอง
ทุกคนมีวุฒิภาวะ

ผมไม่ติดใจในตัวจริง ตัวปลอม
สิ่งที่ผมติดใจคือเรื่องของความรู้สึก
การมีตัวจริง หรือตัวปลอมเพื่อปกป้องตัวเอง
เพื่อความเป็นส่วนตัว เพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจ
ไม่ใช่เรื่องผิด
เป็นผม ผมก็ทำ

แต่ผมจะไม่ใช้ตัวปลอมมาเล่นกับความรู้สึกของเพื่อน
ไม่ว่าจะด้วยวิธีใดก็ตาม
ผมรับรู้ ว่าuserไหนจริง และปลอม
ผมพูดคุยกับตัวปลอมได้ไม่มีปัญหาอะไร
เล่นสนุกกันได้ไม่มีปัญหาอะไรเช่นกัน
ตัวปลอมจะแสดงความเห็นขัดแย้งกับเพื่อนได้
ถกเถียงเรื่องราวต่าง ๆได้
แต่ตัวปลอมจะมาว่ากล่าวเพื่อน หรือกระทบกระทั่งกับเพื่อนไม่ว่าด้วยวิธีใดก็ตาม

ไม่ได้!

คุณไม่มีสิทธิ์
เพราะตัวปลอมไม่มีเลือดเนื้อ ไม่มีชีวิต
ถ้าตัวปลอมบอกว่าตัวปลอมก็มีสิทธิ์ในการพูดคุยกับเพื่อน ๆ
เพราะเป็นสมาชิกเหมือนกัน
ผมก็มีสิทธิ์ว่ากล่าวตัวปลอมได้เช่นกัน

จนถึงวันนี้ ผมก็ยังเป็นเพื่อนกับคุณจิม
คุณจิมเป็นคนเก่ง มีความสามารถคนหนึ่งในสายตาผม
ผมไม่มีปัญหากับคุณจิม สามารถพูดคุยหัวเราะกันได้
ถ้าคุณจิมต้องการ และผมก็ยังอยากให้เป็นเช่นนั้น

และกับตัวปลอมของคุณจิม
ผมก็ยังยินดีพูดคุยได้เช่นกัน
แต่ผมจะไม่ถนอมน้ำใจ
เฉพาะกับตัวปลอมที่ดูเกเร แม้ว่าจะด้วยวิธีที่สุภาพแค่ไหน
แต่กับตัวปลอมที่ดี ผมก็ยังพร้อมที่จะคบกับตัวปลอมต่อไป

เพราะในชีวิตจริงของเรา
เราก็สวมหัวโขน สวมหน้ากากกันแทบทั้งนั้น
แต่ถ้าคุณสามารถรับรู้ได้ และรับรู้แล้ว
ว่าคนไหนคือเพื่อน
คุณควรจะถอดหน้ากาก
คุณจะใส่หน้ากากกับเพื่อนไปเพื่ออะไร

ความเป็นเพื่อน
ไม่ใช่ว่าเราจะชอบในสิ่งที่เขาเป็นเสียทั้งหมด
เรามีสิทธิ์ที่จะไม่ชอบในบางสิ่งของเขา
ทุกคนต่างมีสิทธิ์ที่จะชอบ และไม่ชอบในนิสัยของแต่ละบุคคล
แต่ทุกคนต่างยอมรับกันได้

เรานินทาว่ากล่าวแบบสนุกสนานได้
เรานินทากันจริงจังได้
เราพูดจากระทบกระทั่งกันได้
เราพูดจาตักเตือนกันได้
และเราก็ไม่พอใจในสิ่งที่เพื่อนตักเตือนได้
ไม่ใช่เรื่องแปลก
เพียงแต่เราต้องเปิดใจ

ถ้าเราว่าเพื่อนได้
เพื่อนก็มีสิทธิ์ว่าเราได้
เราโกรธกันได้
และเราก็ต้องดีกันได้

โอกาสบางอย่างในชีวิต ไม่ได้มีหลายครั้ง
เพื่อนที่ดี อาจมีได้ครั้งเดียว
เพื่อนหลายคนที่ดี อาจแทบไม่โอกาสจะมีเลย

ถ้าผมเลือกได้
ผมจะไม่ยอมเสียเพื่อนของผมไปแม้แต่คนเดียว

ผมขอบคุณทุกคนที่เข้าใจ หรืออาจจะไม่เข้าใจ
แต่ก็เสียสละเวลาเข้ามารับรู้ความรู้สึกของผม

ผมขอบคุณพี่ป๋อมาก
ถ้าในคืนที่ผมตั้งกระทู้ ไม่มีพี่ป๋ออยู่ตอบแต่ละคำถาม
ป่านนี้
ผมอาจกลายเป็นคนที่เลวที่สุดไปแล้วก็ได้
ขอบคุณพี่ป๋อมากครับ

ขอบคุณเพื่อน ๆทุกคนสำหรับทุกสิ่งทุกอย่าง
ขอบคุณครับ
...........................

คนที่เป็นแรงผลักดันสำคัญที่ทำให้ผมเขียนกระทู้นั้น
ไม่ใช่พี่poppie หรือตัวคุณจิม
และบางคนคงรู้ว่าผมหมายถึงใคร

ขอบคุณครับ
โฟล์คน้อย

................................
ผมขอตัวไปทำงานครับ
ผมยังไปไม่ถึงที่ทำงานเลย
ยังอยู่ที่ร้าน'net
เพราะตัวผมเองก็ยังไม่สบายใจอยู่มากเช่นเดียวกัน

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 29-08-2007, 12:24 by โฟล์คน้อย.)
29-08-2007, 12:21
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ผมขอพูดหน่อย..
ฮูหยิน???????????????????????????????????????????????????????????????????????

กระทู้จริงใจ สร้างสรรค์ไม่คิดทำลาย มีหรือน้านิมิตจะลบทิ้ง...กลับจะให้สำเนาหลายๆหน้าต่าง

ผมไปตามความรู้สึกของตนเอง...ไม่มีใครชักนำ...ณ วันนั้นๆ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
29-08-2007, 12:32
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ลึกมาครับน้าโฟล์คน้อย น้าโฟล์คน้อยเป็นบุคคลที่ใจเย็นและสุขุมมากครับ
แม้ว่าเราจะได้คุยกันแต่ก็ไม่ได้กลิ่นอะไรโชยออกมาเลย นับถือครับน้า
29-08-2007, 12:33
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ละมุน ละม่อม ที่สุดแล้วครับ น้าโฟล์คน้อย

นับถือๆๆ
29-08-2007, 12:39
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

มาร้องเพลงให้ฟังค่ะ Tongue

มันก็เป็นแค่เพียงภาพลวงตา...
ที่เธอสร้างขึ้นมาให้ฉ้าน~~~ ตายใจ...

(เพราะมั้ยคะ)

คุยเรื่องอื่นดีกว่าน้อ...ไม่หนุกเลย

ยิ่งคิดยิ่งปวดหัว จริงป่าวน้า ทำอะไรอะไรให้เป็นอากาศไปดีกว่า
อากาศดีบ้าง อากาศเสียบ้าง แต่ดมมันเข้าไปแล้วทำไงได้
ทำให้มองไม่เห็นดีกว่า... หาไรหอมๆ ดมกัน ไรไม่หอมอย่าไปดม...เดี๋ยวอวก!!!
29-08-2007, 13:11
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
Ether Wrote:ทำให้มองไม่เห็นดีกว่า... หาไรหอมๆ ดมกัน ไรไม่หอมอย่าไปดม...เดี๋ยวอวก!!!

หายาหอมให้ป้าหน่อย...แหะๆๆ แซวเล่น อย่าโกรธนะคับป้า Tongue
29-08-2007, 13:24
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
โฟล์คน้อย Wrote:ถ้าผมเลือกได้
ผมจะไม่ยอมเสียเพื่อนของผมไปแม้แต่คนเดียว

ชอบประโยคนี้ของน้าโฟล์คน้อยจัง
29-08-2007, 13:33
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
รอบกายเรามีเพื่อนหลายแบบ ทั้งเพื่อนกิน เพื่อนเที่ยว เพื่อนที่ทำงาน เพื่อนร่วมชีวิต
ทุกๆเพื่อนสำคัญหมด ดังนั้นความหมายของคำว่าเพื่อนช่างยิ่งใหญ่นัก ในชีวิตของคนเรา
29-08-2007, 13:35
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ครับ.. พี่โฟล์คน้อยจริงใจและตรงไปตรงมา น่าสรรเสริญที่สุดครับ
(This post was last modified: 29-08-2007, 14:41 by Grid...)
29-08-2007, 14:41
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ไม่น่าเชื่อ...!!!!!!!
น้าโฟล์คน้อย นี่มีวิธีคิดที่น่าสนใจมากๆครับ เก่งเกินวัย จริงๆ
จะจดจำไว้เป็นเยี่ยง แต่ไม่เอาอย่าง..(เด๋ยวหาว่าเลียนแบบ)
ขอคาราวะ 2 ชาม (แห้ง ชาม น้ำ ชาม)
29-08-2007, 14:45

Forum Jump: