Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากได้ archtop สักตัวครับ
Author Message
โคแก่ Offline
Member

Likes Given: 4
อยากได้ archtop สักตัวครับ
พอดีผมไปลงเรียนครอส jazz guitar มาครับ ลำพังใช้ strat ก็ไม่เลวครับ แต่เห็นอจ. ที่สอน เขาใช้ ibanez รุ่นที่หน้าตาเหมือน john scoflied แล้วก็พาลอยากได้สุ้มเสียงทู่ ๆ แบบนั้นบ้างครับ ซึ่งจิง ๆ แล้ว หากปรับ strat ดี ๆ ก็คงได้แบบนั้นครับ ซึ่งอจ. ก็ได้กรุณาสอนวิธีปรับซาวด์ให้บ้างแล้วครับ มันก็ไม่เลวนัก

แต่กิเลสมันวิ่งนำหน้าเสียแล้วครับ และอยากได้อยากมีเป็นเจ้าเข้าเจ้าของสักตัวครับ

เลยอยากสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับกีต้าร์ archtop บ้างครับ ชอบลำตัวบาง ๆ ครับ อย่าง joe pass ผมว่ามันออกจะอ้วนเกินไปหน่อยครับ และ 335 มันก็ตัวออกจะใหญ่เกินไปสำหรับผม (ปีกมันใหญ่เหมือนกันนะครับ)

หากจะเลือกสักตัว เน้นเล่น jazz / blues jazz / bossa nova / สไตล์เทือกนี้

หากชอบสไตล์แบบนี้มีตัวไหนรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ สัก 4-50000 บาท

ขอบคุณมากครับ
06-09-2013, 19:02
Find Like Post Reply
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
RE: อยากได้ archtop สักตัวครับ
ถ้าเกินงบนิดหน่อยก็ Gibson ES-339 แต่ผมว่าถ้าถนัดStratอยู่แล้ว Tele พวกตระกูลVintageก็ให้เสียงJazzที่ดีมากๆครับ

07-09-2013, 03:00
oogma Offline
Member

Likes Given: 0
RE: อยากได้ archtop สักตัวครับ
เข้ามาฟังด้วยคร้าบ
07-09-2013, 08:38
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าบอกว่า ES-335 ตัวใหญ่เกินไปก็คงต้องหารุ่นที่กว้างน้อยกว่า 16" ครับ

ถ้าตอนนี้มี Strat อยู่แล้วก็คงต้องการกีตาร์ที่มี F-hole เพราะ look มากกว่าเพราะ Strat ดีๆนั้นก็เล่น jazz ใด้อยู่แล้วแต่มันดูไม่ขลังครับ

ในคลิปข้างบนเป็นการแจมระหว่างFender Custom Classic Strat (C/S) กับ Gibson Vegas High Roller เห็นใด้ชัดเจนครับว่า Strat นั้นเอามาเล่น bossa jazz ใด้สบายมากแต่ look มันไม่ใด้เท่านั้นเอง

ในคลิปต่อไปผมก็เลยเปลี่ยนจาก Strat เป็น Gibson CS-336 Custom Shop เรื่องเสียงนั้นก็ไม่เปลี่ยนเท่าไหร่หรอกครับแต่มันดูดีกว่าเยอะ

ทั้ง CS-336 และ Vegas นั้นเป็นกีตาร์ Chambered body ที่เอาไม้ mahogany ทั้งชิ้นมาขุดให้ข้างในกลวงเป็น sound chamber แล้วเอาไม่ maple แปะทับ กีตาร์กลุ่มนี้เล่นใด้หลายสไตล์และเสียงไม่ค่อขึ้นจมูกเหมือนพวก semi-hollow อย่าง Ibanez AS200 ที่อาจารย์คุณใช้ครับ

ถ้าคุณเล่นแจ้ซเก่งเหมือนน้า Parker คุณหยิบ Jojo มาเล่นเสียงมันก็ออกดมาเป็นแจ้ซแต่ถ้าเพิ่งเริ่มเล่นแนวนี้ผมเห็นด้วยว่าควรใช้กีต้าร์ F-hole เป็น "ตัวช่วย" ครับ

ในงบสี่ถึงห้าหมื่นนั้นถ้าเป็นกีต้าร์ F-hole มือหนึ่งก็คงใด้แต่ของจีนหรือเกาหลีครับ ถ้าเป็นของอเมริกาหรือญี่ปุ่นคงต้องเพิ่มงบแต่เวลาขายต่อจะขาดทุนน้อยกว่าและขายง่ายกว่าครับ

มีกีตาร์อยู่รุ่นหนึ่งคือ Yamaha AEX-1500 หรือรุ่น "Martin Taylor" ทีเลิกผลิตไปแล้วแต่เมืองไทยยังมีขายอยู่ รุ่นนี้เล่นใด้ทั้งเสียงกีตาร์โปร่งและกีตาร์แจ้ซแบบตัวเดียวเที่ยวทั่วไทยเลยครับ

รุ่นนี้วันก่อนมีเพื่อนผมไปซื้อมือหนึ่งค้างสต้อคมาใด้ในราคาไม่ถึงห้าหมื่อนแต่ผมไม่ใด้ซื้อตามเพราะมีอยู่แล้วครับ ผมเคยเห็นมือสองขายกันในราคาสี่หมื่นต้นๆซึ่งอยู่ในงบของคูณ

ลองตัดสินใจก่อนว่าอยากใด้กีตาร์แจ้ซประเภทไหน ยี่ห้ออะไรแล้วหามืองสองสภาพดีดู กีตาร์กลุ่มนี้เจ้าของไม่ค่อยใช้งานหนักเลยสภาพดีเป็นส่วนใหญ่ครับ ถ้าหาไม่เจอก็ติดต่อผมใด้เพราะผมมีกีตาร์ F-hole ของญี่ปุ่นและอเมริกาที่่ซื้อมาไม่ถึงห้าหมื่นอยู่หลายตัว
07-09-2013, 09:22
eventide Offline
Member

Likes Given: 0
Ibanez george benson gb10 มั้ยครับ
ไม่หนามาก ตัวไม่ใหญ่ แต่จะเกินงบครับ
10-09-2013, 01:34
โคแก่ Offline
Member

Likes Given: 4
สวัสดีครับ หายไปหลายวัน

ไปลอง ES339+335 มาแล้วครับ ตัวหนักจังเลยครับ และอยากทราบว่า gibson es นี่คอมันหนาอย่างนี้หมดเลยเหรอครับ ผมจับคอแล้วไม่ถนัดเลย มันจะชัน ๆ เหลี่ยม ๆ ครับ ไม่ได้ใกล้เคียงฟิลใหม่ ๆ เลยครับ

พอดีที่ร้านไม่มี es336 ให้ลองครับ จึงได้แค่ลองเฉย ๆ ไม่ได้จับตัวมาครับ

แล้วถ้าเป็น Godin 5th avanue นี่ดีไหมครับ

สงสัยว่ากีต้าร์แจ๊สนี่ พวก full size นี่ทำไมช่วงต่อระหว่างคอกับ top ของกีต้าร์นี่มันต้องยกสูงด้วยเหรอครับ
(This post was last modified: 13-09-2013, 11:58 by โคแก่.)
13-09-2013, 11:55

Forum Jump: