Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่องการเสียบกีต้าเข้ากับมิกเซอร์ครับ
Author Message
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
RE: สอบถามเรื่องการเสียบกีต้าเข้ากับมิกเซอร์ครับ
วิธีเอาตัวรอดเวลาขึ้นเวทีแล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ ผมจะ

1.สาย Jack เสียป่าว? ลองเสียบสาย jack เข้า amp กีต้าร์ แอม bass แอม keyboard ที่มีบนเวที แล้วเอามือแตะๆ ที่โลหะของ Jack อีกด้านดูว่ามีเสียงตื๊ดๆ ออกลำโพงมั๊ย...( บางคนบอกอย่าทำเดี๋ยวแอมพัง แต่ทำไปเหอะครับ ไม่พังหรอกแป๊บเดียว มันช่วยชีวิตนักดนตรีมาหลายคนแล้ว)

2.Pickup guitar เสียป่าว? เอาสาย jack ที่ check แล้วว่าดี มาเสียบกีต้าร์ตรงๆ เข้า Amp อะไรก็ได้ที่มีบนเวที เสียบตรง ๆ เลยนะครับ ไม่ผ่าน effect ไม่ผ่านเครื่องตั้งสาย ไม่ผ่าน DI Box....ถ้าดังก็ ok แปลว่าสาย Jack ดี pickup ดี...ส่วนถ้าไม่ดังก็ pickup เสีย หรือ สาย Jack ที่ตัวกีต้าร์เสีย ขาด หรือ แบตเตอรี่หมด....

3. mixer ch นั้นเสียป่าว? ลองเอา Mic มาเสียบ ch นั้น แล้ว ฮัลโหล เทส ดูว่าดังไหม? ถ้าดังก็ลองเอากีต้าร์มาเสียบช่อง Line in ดู น่าจะดัง ถ้าไม่ดังก็ลอง ย้าย ch อื่น ดูครับ....

น่าจะช่วยได้นะครับ , Guitar ตัวที่ไม่ดัง เคยใช้งานได้ดีดเข้า mixer ดังบ้างไหมครับ ?

ผมเดาว่า เสียบผิดช่อง บางทีช่อง Jack ที่ mixer หน้าตาคล้ายกันแต่เป็นช่องของ Effect Send/Return หรือ insert หรือไม่ก็ ไม่ได้ เลือก ch นั้นให้ออก main out put L/R mixer บางรุ่นมีปุ่มกดเล็กๆ ซ่อนอยู่เพื่อเลือก Bus group ...ลองเสียบช่องที่ mic ดังอยู่แล้วชัวร์ๆ ดูครับ.....

ปล...ถ้าถึงขั้นต้องการ check ว่า Jack ที่ตัวกีต้าเสียหรือปล่าว ต้องลองเสียบสาย Jack จากกีต้าร์เข้าแอม แล้วเอามือล้วงเข้า sound hole ไปที่กล่อง pre amp ข้างใน ( ต้องหย่อยสายก่อน ) ...ที่ กล่องจะมีสายอยู่ 3 สายเข้ามา คือ 1 สายแบตเตอรี่ 2 สายจาก under saddle pickup และ 3 สายจาก Jack ที่ลำตัวกีต้าร์ .....ให้ดึงสายที่ต่อมาจาก Jack ที่ลำตัวออก ( ดึงง่าย ๆ เดี๋ยวเสียบคืนได้ครับ มันเป็นแบบ Jack เล็กหูฟังน่ะครับ ) ดึงแล้วก็ใช้สูตรเอามือแตะ ๆ โลหะดู ว่ามีเสียงออกลำโพงไหม? ถ้าไม่ดัง แสดงว่า Jack ตัวเมียที่ลำตัวกีต้าร์เสียครับ....
(This post was last modified: 03-09-2013, 13:48 by jackkitchar.)
03-09-2013, 13:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามเรื่องการเสียบกีต้าเข้ากับมิกเซอร์ครับ - by jackkitchar - 03-09-2013, 13:23

Forum Jump: