Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่องการเสียบกีต้าเข้ากับมิกเซอร์ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
สอบถามเรื่องการเสียบกีต้าเข้ากับมิกเซอร์ครับ
สวัสดีครับ
ผมมีเรื่องมารบกวน Rolleyes

ผมอยากทราบว่าเวลาผมจะเอากีต้าโปร่งไฟฟ้าของผมไปเสียบกับมิกเซอร์เพื่อใช้งานบนเวทีนั้น
ผมต้องเอาสายแจ๊คกีต้าเสียบที่ช่องอะไรของมิกเซอร์ครับ

เคยมีงานแสดงที่ทำงานอยู่ครั้งนึง
ผมเอา Ovation cc-24 ไปเสียบรู (น่าจะเขียนว่า) line
เพราะเห็นว่ามันเป็นรูที่พอดีกับสายแจ๊คของกีต้า แต่ปรากฏว่าเสียงไม่ออก
วันนั้นก็เลยต้องใช้ไมค์จ่อแทนครับ แย่ไปเลย Sad

คราวนี้ก็แสดงที่ทำงานอีกครับ แต่จะเอา Seagull ไปใช้
ก็หวั่นๆ ว่าเสียงจะไม่ออกอีกครับ
ระบบไฟฟ้าของ Seagull ของผมเป็นแบบนี้ครับ

[Image: 14_resize.jpg]

ผมก็ไม่ทราบว่ามันต้องมีอุปกรณ์เสริมรึป่าว (ประมาณว่าต้องมีอะไรเพื่อขยายสัญญาณกีต้าก่อนจากนั้นค่อยเสียบเข้ามิกเซอร์)
ถ้าต้องมีอุปกรณ์เสริม ผมขอรบกวนน้าๆแนะนำด้วยครับ ว่าต้องซื้ออะไรเพิ่ม
เผื่อจะหาซื้อได้ทันครับ

ขอบคุณครับ
03-09-2013, 09:15
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สอบถามเรื่องการเสียบกีต้าเข้ากับมิกเซอร์ครับ
ตามปกติก็เสียบช่อง LINE IN ที่ผมแต้มสีแดงในรูปครับ

[Image: ZgbCBZ.jpg]
03-09-2013, 13:07
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
RE: สอบถามเรื่องการเสียบกีต้าเข้ากับมิกเซอร์ครับ
วิธีเอาตัวรอดเวลาขึ้นเวทีแล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ ผมจะ

1.สาย Jack เสียป่าว? ลองเสียบสาย jack เข้า amp กีต้าร์ แอม bass แอม keyboard ที่มีบนเวที แล้วเอามือแตะๆ ที่โลหะของ Jack อีกด้านดูว่ามีเสียงตื๊ดๆ ออกลำโพงมั๊ย...( บางคนบอกอย่าทำเดี๋ยวแอมพัง แต่ทำไปเหอะครับ ไม่พังหรอกแป๊บเดียว มันช่วยชีวิตนักดนตรีมาหลายคนแล้ว)

2.Pickup guitar เสียป่าว? เอาสาย jack ที่ check แล้วว่าดี มาเสียบกีต้าร์ตรงๆ เข้า Amp อะไรก็ได้ที่มีบนเวที เสียบตรง ๆ เลยนะครับ ไม่ผ่าน effect ไม่ผ่านเครื่องตั้งสาย ไม่ผ่าน DI Box....ถ้าดังก็ ok แปลว่าสาย Jack ดี pickup ดี...ส่วนถ้าไม่ดังก็ pickup เสีย หรือ สาย Jack ที่ตัวกีต้าร์เสีย ขาด หรือ แบตเตอรี่หมด....

3. mixer ch นั้นเสียป่าว? ลองเอา Mic มาเสียบ ch นั้น แล้ว ฮัลโหล เทส ดูว่าดังไหม? ถ้าดังก็ลองเอากีต้าร์มาเสียบช่อง Line in ดู น่าจะดัง ถ้าไม่ดังก็ลอง ย้าย ch อื่น ดูครับ....

น่าจะช่วยได้นะครับ , Guitar ตัวที่ไม่ดัง เคยใช้งานได้ดีดเข้า mixer ดังบ้างไหมครับ ?

ผมเดาว่า เสียบผิดช่อง บางทีช่อง Jack ที่ mixer หน้าตาคล้ายกันแต่เป็นช่องของ Effect Send/Return หรือ insert หรือไม่ก็ ไม่ได้ เลือก ch นั้นให้ออก main out put L/R mixer บางรุ่นมีปุ่มกดเล็กๆ ซ่อนอยู่เพื่อเลือก Bus group ...ลองเสียบช่องที่ mic ดังอยู่แล้วชัวร์ๆ ดูครับ.....

ปล...ถ้าถึงขั้นต้องการ check ว่า Jack ที่ตัวกีต้าเสียหรือปล่าว ต้องลองเสียบสาย Jack จากกีต้าร์เข้าแอม แล้วเอามือล้วงเข้า sound hole ไปที่กล่อง pre amp ข้างใน ( ต้องหย่อยสายก่อน ) ...ที่ กล่องจะมีสายอยู่ 3 สายเข้ามา คือ 1 สายแบตเตอรี่ 2 สายจาก under saddle pickup และ 3 สายจาก Jack ที่ลำตัวกีต้าร์ .....ให้ดึงสายที่ต่อมาจาก Jack ที่ลำตัวออก ( ดึงง่าย ๆ เดี๋ยวเสียบคืนได้ครับ มันเป็นแบบ Jack เล็กหูฟังน่ะครับ ) ดึงแล้วก็ใช้สูตรเอามือแตะ ๆ โลหะดู ว่ามีเสียงออกลำโพงไหม? ถ้าไม่ดัง แสดงว่า Jack ตัวเมียที่ลำตัวกีต้าร์เสียครับ....
(This post was last modified: 03-09-2013, 13:48 by jackkitchar.)
03-09-2013, 13:23
VIP member

ขอบคุณน้า pood และน้า jackkitchar มากครับ

ผมเคยลองเอากีต้าตัวที่เสียบมิกเซอร์แล้วไม่มีเสียงกลับมาเสียบช่อง line in ของซาวการ์ดที่บ้าน มันก็มีเสียงครับ
ทั้งที่ใช้สายแจ็คเส้นเดียวกัน
แสดงว่าครั้งก่อนนั้นผมคงเสียบรูที่มิกเซอร์ผิดล่ะครับ มันเลยไม่มีเสียงออกมา

คราวนี้จะแสดงอีกก็เลยหวั่นๆครับ
ต้องมาขอข้อมูลในนี้ จะได้ไปเสียบให้มันแม่นรูหน่อยครับ เสียว
ลำพังเรื่องมือไม้สั่นเวลาขึ้นเวทีก็หนักหนาอยู่แล้ว มาเจอเรื่องอุปกรณ์ไม่ทำงานอีก กลัวมากครับ

เพื่อความปลอดภัยไม่ขายหน้า
ผมคงจะต้องหาวิธีไปลองเสียบลองเทสต์ให้รู้เรื่องก่อนวันงานครับ
ต้องจดคำแนะนำทั้งหมดไปลองเทสต์ด้วยครับ
ขอบคุณมากๆครับ
03-09-2013, 14:49
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ช่อง LINE ถ้ายังไม่ดัง ลองดูว่ามันอาจจะมีสวิช XLR / LINE ปุ่มเล็กๆ
เคยเจอเครื่องบ้านหม้อบางตัว มีปุ่มนี้ด้วย ต้องกดเพื่อเลือกการเชื่อมต่อ Sad

ถ่ายรูปมาดูหน่อยนะ
(This post was last modified: 03-09-2013, 14:53 by Katayoot.)
03-09-2013, 14:51
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ช่อง Line in ไว้เสียบกับกีต้าร์ที่ Pu เป็นแบบ ใส่ถ่าน ครับ

ช่อง Mic สำหรับ แอมป์ที่มีช่องรับเป็นแบบ line in เป็น Mono ไว้เสียบกับ กีต้าร์ที่ Pu เป็บแบบไม่ใส่ ถ่าน ช่องนี้ สัญญาณ จะแรงกว่า ครับ
03-09-2013, 16:03
Website Find Like Post Reply
[-] The following 1 user Likes Naris's post:
karn (03-09-2013)
VIP member

ขอบคุณน้าหนุ่มและ้น้า Naris ครับ
ผมกำลังจะขอเค้าดูมิกเซอร์เนี่ยครับ แต่ห้องจัดเลี้ยงของที่นี่ก็ติดต่อยากเหลือเกิน
ไม่อยากไปทดสอบแบบฉุกละหุกเลยครับ
04-09-2013, 09:25
VIP member

ขอบคุณน้าทุกคนที่ให้ความช่วยเหลือนะครับ
เมื่อวันอังคารที่ 17 กย 56 โชว์ของผมก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี Smile
เสียบกีต้าแล้วมีเสียงปกติครับ เสียงดีเลย (อวยกีต้าตัวเองซะหน่อย Big Grin )
เสียอย่างเดียวที่ผมตื่นเวที เล่นผิดไปเยอะ
นึกถึงพวกน้าๆเลยครับ เมื่อไหร่ผมจะขึ้นเวทีแล้วรู้สึกว่าเป็นเรื่องจิ๊บๆก็ไม่รู้
แต่โชคดีที่มีแค่คนในที่ทำงานดูกันเอง ไม่ผิดมากนักก็ไม่มีใครรู้ครับ Rolleyes

ถ่ายรูปมาฝากน้าหนุ่มครับ
ไม่รู้อยากดูรูปผมหรืออยากดูรูปมิกเซอร์ 55 Tongue

[Image: 972743_10201540437047787_386126335_n.jpg]

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ Cool
20-09-2013, 23:53
oogma Offline
Member

Likes Given: 0
เข้ามาฟังด้วยคร้าบ
29-09-2013, 09:02
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: