Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
Therock Wrote:ประมาณว่าเล่นท่ายาก แบบนั้นหรอพ่อหนอน........

ถ้าพูดถึงท่ายาก.. ลองปรึกษาพี่หนุ่มพระประเรด ดูดีกว่า.. อิอิ..
26-05-2008, 11:35
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
kim_colombet Wrote:ไม่ Fishman ก็ตัวนี้แหละคับ ผมว่า มีรุ่นสูง ๆ กว่านี้อีกนะ Godin Quantum ผมว่า Fishman ให้เสียง เป็นธรรมชาติ มากเกินไป ส่วน Godin Quantum เวลาเล่น set sound ง่ายมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ( ขอย้ำว่าง่ายจิงๆ หยุดกังวลเรื่องเสียงกลาง ไม่ต้องกลัวว่าจะแหลมเกินไป ) ไม่มี วี๊ดดดดดดดด ไม่มี หึ่ม ใดๆ ทั้งสิ้น ไปลอง Seagull ดูครับ แล้วจะหลงรัก ผมลืมกีต้าร์ยี่ห้ออื่นไปหมดแระ อิอิ

ตามความเข้าใจผม ผมว่า Godin Quantum (Television) มันเป็น OEM นะครับ ไม่เคยเห็นแยกขาย ถึงมีก็แพงมากเลย น้า kosit บอกรุ่น top มี slide 18,xxx.- เฉพาะ Preamp กับ Pickup นะครับ ไม่มีกีต้าร์แถมมาให้ อิ ๆ

จากที่หูอันเต็มไปด้วยขี้หูเปียกของผมได้ลองฟัง sound ของ Fishman มา ผมว่าเรื่องความเป็นธรรมชาติ ไม่ใช่อันดับ 1 หรือ 2 แน่นอน แต่เรื่องความเสถียรในการ adjust, Output ที่เชื่อขนมกินได้ ทำให้มันครองใจหลาย ๆ คนนั่นเองครับ

Godin Quantum รู้สึกว่า Martin OM-21 ของ therock จะมีติดมาด้วย ไม่ทราบว่าปรับ sound ง่อยมากกกก เอ๊ยยย ง่ายมากกกกก จริงมั้ยครับ

และถ้ามันไม่มี feedback ทุกสถานการณ์จริง ๆ จัดมาให้เฮีย 5 ชุดเลย... ชักอยากได้มาใส่ HD-28 ซะแล้ว เพราะเล่นที่ร้านฯ ลูกค้าตะโกนมาว่ามันหอนไม่เลิก ผมก็ปรับโน่นนี่ จน OK เค้าก็ยังตะโกนกันขึ้นมา ว่ายังหอนอยู่อีก... ที่แท้... ไม่เกี่ยวกันกีต้าร์ครับ เค้าว่าเสียงร้องผมเอง !!!!!

ช่วงนี้รายได้ดนตรีไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ ว่าจะขายรองเท้าช่วงตอนกลางวันท่าจะดีครับ ไม่ต้องลงทุนอะไรเลย รองเท้าได้มาฟรี ๆ ทั้งนั้น...

ลูกค้าที่ร้านฯ เค้ามอบให้ระหว่างผมร้องเพลงประจำเลยครับ.... แฮ่ะ ๆ ๆ
(This post was last modified: 26-05-2008, 12:32 by Katayoot.)
26-05-2008, 11:38
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
Katayoot Wrote:Godin Quantum รู้สึกว่า Martin OM-21 ของ therock จะมีติดมาด้วย ไม่ทราบว่าปรับ sound ง่อยมากกกก เอ๊ยยย ง่ายมากกกกก จริงมั้ยครับ

คุณหนุ่มไปเอามาจากเทพที่ไหนไม่ทราบครับ...martin OM-21 น้ากฤษณ์แกติด B-Band มาครับ

อิอิ ผมไม่ถือโทษโกรธน้าหนุ่ม เพราะเป็นความผิดผมเองที่ไม่ได้หิ้วไปให้ยลซะที เสียงดีกว่า Hd-28 เยอะ.....ตัวนั้นขายทิ้งไปเหอะ จุ๊กกรู้ 5555
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
26-05-2008, 12:07
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Godin Quantum เป็นปิคอัพ OEM ที่ติดมากับกีต้าร์ Seagull, La Patrie, Art & Lutherie ซึ่งเป็นกีต้าร์ราคา
ไม่แพงในเครือของ Godin ปิ้คอัพตัวนี้บางรุ่นเขียนว่า made in Canada ไม่มีการขายแยกแน่นอนครับ

[Image: seagullcwgtqII-elec-lg.jpg]

Fishman Classic IV ก็เป็น OEM เหมือนกัน รุ่นนี้ใช้กันหลายสิบยี่ห้อ Martin ก็ยังใช้ในรุ่นถูก รุ่นนี้พอหาซื้อแยกใด้
เพราะมีบางร้านแอบเอาอาหลั่ยมาขาย ผมเคยซื้อจากร้านที่ฮ่องกงมาสี่ชุดในราคาชุดละ 2,800 บาทเป็นรุ่นมี tuner ในตัวด้วย
แต่ตอนนี้โดนเจ้าหนอนชาเขียวขอซื้อไปแล้วสองชุด

[Image: fish4t.jpg]

ส่วน B-Band นั้นผลิตใน Finland ครับ รุ่น 4.2 ที่ติดอยู่กับ OM-21 ของ therock เป็นรุ่นที่ใช้ทั้ง UST และ AST ราคาที่อเมริกา
180 เหรียญครับ http://www.shorelinemusic.com/amplificat...band.shtml

[Image: bband.jpg]

สรุปแล้วผมว่า Classic IV เสียงเป็นธรรมชาติกว่า Quantum เยอะครับเพราะเจ้าตัวนี้เสียงออกเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าไปเลยส่วน Fishman นั้นถ้าไม่ดี
เขาคงไม่ใช้กันเป็นสิบๆยี่ห้อแน่นอน แต่ทั้งสองตัวนี่มวยคนละรุ่นกับ B-Band ครับ นอกจากตัวของ therock แล้วผมยังมีอีกตัวที่ติดมากับ
Santa Cruz Model D ว่างฯก็มาลองเสียงออกแอมป์ใด้ครับ เสียงดีกว่า HD-28 เยอะเหมือนกันแต่ไม่ต้องขายทิ้งหรอกเพราะผมรับแลก
26-05-2008, 14:05
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

อ่านแล้วงงครับว่า "ให้เสียงเป็นธรรมชาติมากเกินไป" มันเป็นอย่างไร
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
26-05-2008, 14:10
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
.::.pOoH.::. Wrote:อ่านแล้วงงครับว่า "ให้เสียงเป็นธรรมชาติมากเกินไป" มันเป็นอย่างไร

ให้เสียงธรรมชาติมากเกินไปนี่ผมมีอยู่ตัวนึงครับ มันคือ D' Aquisto archtop
ที่ติด AST ของ KK Sound มาจากโรงงาน เสียงกีต้าร์เป็นธรรมชาติสุดฯแต่เสียง
รูดสาย เสียงนิ้วกระทบ fretboard มันขยายออกมาหมด ขนาดร้องเพลงเข้าไปใน
soundhole มันยังขยายให้เลย ยังงี้ผมเรียกว่าธรรมชาติมากไปครับเพราะถ้าเล่นไม่
เนียนจริงนี่เรียบร้อยแน่นอน
26-05-2008, 14:25
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
pood Wrote:Fishman Classic IV ก็เป็น OEM เหมือนกัน รุ่นนี้ใช้กันหลายสิบยี่ห้อ Martin ก็ยังใช้ในรุ่นถูก รุ่นนี้พอหาซื้อแยกใด้
เพราะมีบางร้านแอบเอาอาหลั่ยมาขาย ผมเคยซื้อจากร้านที่ฮ่องกงมาสี่ชุดในราคาชุดละ 2,800 บาทเป็นรุ่นมี tuner ในตัวด้วย
แต่ตอนนี้โดนเจ้าหนอนชาเขียวขอซื้อไปแล้วสองชุด

หนอนซื้อไปตัวเดียวค๊าบ.. คราวก่อนพี่กฤษณ์ บอกว่ายังเหลืออีก2-3 ตัว(ไม่แน่ใจคับ).. แต่หาไม่เจอเพราะไม่รู้ไปเก็บไว้ไหนคับ..
classic 4T ตัวนี้เสียงดีคุ้มราคา เลยแหล่ะคับ.. Big Grin
(This post was last modified: 26-05-2008, 15:15 by Grid...)
26-05-2008, 15:13
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
อ่านแล้วงงครับว่า "ให้เสียงเป็นธรรมชาติมากเกินไป" มันเป็นอย่างไร

ตอบน้าปุ๊ นะคับ ผมคิดว่าเสียงที่เป็นธรรมชาติเกินไป คือ แสดงจุดเด่นของกีต้าร์ตัวนั้นอย่างชัดเจนเวลาออก แอมป์ กีต้าร์หลายๆ ตัวที่พอผมเล่นเพียวๆ ไม่ออกแอมป์ ผมชอบเสียงของมันเอา มากๆ แต่พอออกแอมป์ Pre ที่มากับกีต้าร์ มันเน้นเสียงแหลมชัดเจน ซึ่ง ควบคุมยากมาก พอเบาเสียงแหลม เยอะหน่อยก็ทู่ พอเพิ่มอีกนิดก็ แหลมเชียว

ส่วนเสียงที่เป็นธรรมชาติพอดีๆ ความหมายของผมคือ กลมกล่อม Pre ที่สามรถ สังเคารห์เสียงออกมาเพื่อ ควบคุมจุดด้อย และจุดเด่นของกีต้าร์นั้นๆ ก็คือ สรุป Pre ที่ดี ต้องสามรถ ทำให้กีต้าร์ที่เสียงเบส บางให้ หนาขึ้นได้ เสียงที่แหลมเกินไป ให้มัน ละมุนขึ้นมาได้ เสียงกลางที่มากเกินไปก็ กลับ Balance นุ่มนวล จะว่าไปแล้ว

ปล. ถ้าเรามี Pre-amp ดีๆ ก็เทียบเท่ากับมี ซาวน์เอนจิเนียร์ ส่วนตัว ไม่ต้องคอยกังวลกับ ซาวน์ร้านที่ไปเล่น มีหลายร้านที่ผมไม่อยากเล่นเลย เพราะ ซาวน์ห่วยมาก แต่งก็ยาก แต่พอมี Seagull Rustic QI ที่มาพร้อม Godin Quantum ทุกอย่างก็คลี่คลายคับ หมดปัญหา เสียงธรรมชาติที่มากเกินไป กลับเป็นเสียงสังเคราะห์ที่ลงตัว ละมุนละไมยิ่งขึ้น ( ถ้าชอบดิบๆ ผมเสนอ Fishman เลยคับ แต่ถ้าชอบ ความกลมกล่อม Godin Quantum )

ให้คนละอารมณ์ นะคับ ยังไงก็อยู่ที่ คนชอบนะค๊าบบ
26-05-2008, 15:30
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

จะให้ดีหิ้วตัวโปรดน้ามาที่มีตติ้งด้วยสิครับ มาลองดูสิว่ากลมกล่อมจิงไหม๊ อิอิ ^ ^
Acoustic is my life..........
27-05-2008, 13:45
guitarpappap Offline
Member

อ่านกระทู้แล้วเกิดกิเลสขึ้นมาทันใด ทุกตัวผมว่าดีไปคนละแบบ (อยากได้ทุกตัว) แล้วแต่ว่าจะใส่กีตาร์แบบใด ตอนนี้มีอยู่ 1 ตัว คือเจ้า BB A3.2จากแดนสแกนดิเนเวีย ประทับบนกีตาร์คลาสสิคไฟฟ้าเจ้าพรูเดนซิโอจาก แดนกระทิงดุ เล่นมาหลายเวทีแล้ว ทั้งในห้อง และกลางแจ้ง เสียงออกแอมป์ไพเราะเพราะพริ้งดุจแก้ว คริสตัล (จินตนาการเอานะครับ ตามประสาคนชอบ Imagine) เหลืออีกสองรอมีโอกาสครับ

Attached Files Image(s)

http://www.youtube.com/user/thanisnakha#p/u
" ขอเกิดมาเล่นกีตาร์ได้ในทุกๆชาติ"
27-05-2008, 16:25

Forum Jump: