Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
ไม่มีความเห็น.. ตามรสนิยมและทุนทรัพย์.. เลยครับ..
21-05-2008, 15:01
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
kim_colombet Wrote:ลองมาแล้วคับ สำหรับ Godin Quantum มาพร้อมกีต้าร์ Seagull รุ่น Entourage Rustic นะคับ เมื่อวานได้มีโอกาสเล่นคู่กัน ระหว่าง Cort SFX-1 ปิ๊ก up Fishman Classic 4 กับ Seagull Godin Quantum

ผมว่า Fishman ให้เสียงกลางเยอะเกินไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับ Quantum ตัวนี้ เสียง ไบรท์ มากๆ คับ ผมไม่เข้าใจคำว่าเสียงแข็ง ซักเท่าใดนัก เวลาฟัง ซาวด์กีต้าร์ ผมมีแค่

เบสหนาไม๊ บาลานซ์ ดีไม๊ ใสไม๊ เสียงพุ่งไม๊ ถ้าเสียงแข็งน่าจะอยู่ที่ Action สูงไป หรือไม่ก็สายมากกว่า ส่วนไอ้กรณ๊เสียงแข็งจาก Pre ยังไม่เคยเจอ ธรรมดาผมว่า pre-amp มีหน้าที่ขยาย เสียงให้กับกีต้าร์ อาจจะช่วยให้เสียงกีต้าร์ดีขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้า Pre ที่สามรถทำให้ กีต้าร์ ตัวละ 2 พันเปลี่ยนเป็นตัวละ 2 หมื่นได้ ก็รีบซื้อเลยคับ มาติด Paramout ไปเยย

สรุป ลองเองดีกว่าคับ แน่นอน 10 กระทู้ว่าไม่เท่าตาเห็น 10 กระทู้เห็น ไม่เท่ามือคลำ

ปล. ถึงตอนนี้ผมก็ยังรัก Fishman อยู่ เพียงแต่ พอเอามาเล่นด้วยกันแล้ว ผมชอบเสียง Godin Quantum เอามากๆ โซโล่ก็เป็นเม็ดหนาอ้วน ตีคอรด์ใส่สาย เบอร์ 10 ก็ คลอบคลุม ถ้าจะมีข้อด้อย คงเป็นเป็นที่ ปุ่มปรับ เพราะขนาดเล็กแล้วก็ ไม่มี ปุ่มปรับ เสียงกลาง
มีแค่ Volume , Bass , Treble

คำว่าเสียงแข็ง มันเป็นการอุปมา ครับ ไม่ได้หมายถึงสายแข็ง เพราะไม่เช่นนั้น กีต้าร์ที่เสียงนุ่ม ก็ต้องสายเอ็นล่ะครับ อิ ๆ บางคนใช้คำว่า เสียงมันกรอบ อันนี้ งง เข้าไปอีก ใช่ป่ะ แต่มันทำให้เราเห็นภาพครับ

ส่วนเรื่องเสียงกลางเยอะนั้น ผมว่าทรงกีต้าร์ มีผลมากครับ และการปรับ EQ ด้วย ไม่แน่ว่าคนที่เล่น Cort อาจจะปรับกลางเยอะ หรือไม่ได้ตัดกลางออกบาง ทำนองนั้น...

ส่วนเรื่อง Preamp มันเป็นเรื่องรสนิยมครับ
21-05-2008, 16:56
Find Like Post Reply
VIP member

ไปเจอเจ้า Becking Powder หรือ Becking Soda มาครับ..

ใช้แก้ปัญหาเสียงแข็งของน้า kim ได้..

แค่หยอดเจ้าผงนี่ 2 ช้อนโต๊ะลงใน Sound hole.. ทิ้งไว้ 15 นาที.. แล้วลองหยิบมาเล่นดูอีกที..

ถ้าเสียงยังไม่นุ่ม.. ลองผ่อนสาย.. แล้วหยอดเจ้าผงนี่เพิ่ม 1 ช้อนชาลงใต้ saddle ครับ..
(ล้อเล่นนะจ๊ะ)
(This post was last modified: 23-05-2008, 16:35 by Grid...)
23-05-2008, 16:16
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

ถึกถึก โป๊ะ...
24-05-2008, 11:37
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ...ถ้าจะเอา
1. Taylor Baby
2. Saehan dreadnoght

ไปติด pick up เพิ่ม....ควรใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ.....
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
24-05-2008, 11:55
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
ไม่ Fishman ก็ตัวนี้แหละคับ ผมว่า มีรุ่นสูง ๆ กว่านี้อีกนะ Godin Quantum ผมว่า Fishman ให้เสียง เป็นธรรมชาติ มากเกินไป ส่วน Godin Quantum เวลาเล่น set sound ง่ายมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ( ขอย้ำว่าง่ายจิงๆ หยุดกังวลเรื่องเสียงกลาง ไม่ต้องกลัวว่าจะแหลมเกินไป ) ไม่มี วี๊ดดดดดดดด ไม่มี หึ่ม ใดๆ ทั้งสิ้น ไปลอง Seagull ดูครับ แล้วจะหลงรัก ผมลืมกีต้าร์ยี่ห้ออื่นไปหมดแระ อิอิ
25-05-2008, 01:26

hidden
ใช้ pickup ดีแมค ซิ Rock

ปล. น้า kim ลืมกีต้าร์ไว้ที่ไหนครับ เดี๋ยวไปเอาเอง
26-05-2008, 09:10

RE: hidden
Katayoot Wrote:ใช้ pickup ดีแมค ซิ Rock
ใช่ ๆ ครับน้ารู้สึกเค้าบอกว่า ช่วงล่างจะทนกว่า Vigo ประหยัดน้ำมันกว่า Ford Ranger ตำรวจเรียกตรวจน้อยกว่า Triton ฮรึ๋ยยยยยยยยยยยยยย!!!!!!!!

เดี๋ยวมีวางระเบิดแถวพระประเรด........ระเบิดเสร็จแล้วก็จะเอา pick up จากไอ้ตัว HD-28 นั่นแหละ โฮะ โฮะ

Katayoot Wrote:ปล. น้า kim ลืมกีต้าร์ไว้ที่ไหนครับ เดี๋ยวไปเอาเอง

ไปด้วย...เพราะน่าจะหลายตัวจนน้หนุ่มขนไม่หมด อุอุ
ป.ล. น้าคิมครับเรื่องปรับซาวน์ง่าย ยากไม่ใช่ปัญหาของแก๊งค์ล่มครับ เพราะแก๊งค์นี้ อย่างน้อยที่สุดก็ใจง่ายกันทุกคนครับ อิอิ
(This post was last modified: 26-05-2008, 09:21 by Therock.)
26-05-2008, 09:18
VIP member

kim_colombet Wrote: ผมว่า Fishman ให้เสียง เป็นธรรมชาติ มากเกินไป

เป็นธรรมชาติน่ะ.. ดีแล้วครับ.. อย่าให้ผิดธรรมชาตินักเลย.. ไม่ดีหรอกครับ.. Smile
26-05-2008, 10:50

Grid.. Wrote:
kim_colombet Wrote: ผมว่า Fishman ให้เสียง เป็นธรรมชาติ มากเกินไป

เป็นธรรมชาติน่ะ.. ดีแล้วครับ.. อย่าให้ผิดธรรมชาตินักเลย.. ไม่ดีหรอกครับ.. Smile

ประมาณว่าเล่นท่ายาก แบบนั้นหรอพ่อหนอน........
26-05-2008, 11:04

Forum Jump: