Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
มีเรื่องเล่ากันว่า?หลังจากที่พระพุทธเจ้าเทศนาสั่งสอนในแต่ละครั้งในแต่ละวัน?ไม่ว่าจะมีจำนวนคนเข้าฟังมากน้อยเพียงใด?จะมีคนอย่างน้อยหนึ่งคนที่ได้ดวงตาเห็นธรรมเป็นพระโสดาบรรณ?พวกคุณสงสัยกันไหมว่าคนที่เหลือทำไมไม่เห็นธรรมอย่างนั้นบ้าง?นั่นก็เพราะดอกบัวมี 4 เหล่า นั่นเอง?ยังไม่เป็นเวลาอันควรที่เค้าจะเข้าใจและยอมรับสัจธรรมทั้งหมด?.เหล่าทั้งสี่ไม่เกี่ยวกับระดับการศึกษา ทรัพย์สินที่มี และอายุหรือประสบการณ์ที่ผ่านมา?.
?สาวกของพระพุทธเจ้าจึงออกเดินทางจารึกแสวงบุญประกาศความเชื่อของตนในธรรมะของพระพุทธเจ้าไปยังสถานที่ต่าง ๆ บ้าง?แต่ก็เจอพระเทวทัตและพวกออกมาขัดขวางและกลั่นแกล้ง?โดยพระเทวทัต ประกาศว่า ?ตนไม่เชื่อ?และบอกกับบรรดาชาวบ้านที่ฟังธรรมว่า ?อย่าไปเชื่อ??..
?2551 ปี ผ่านไป?หลังจากที่พระพุทธเจ้าและพระเทวทัตต่างไม่อยู่บนโลกนี้แล้ว?คนกว่าครึ่งโลกนับถือศาสนาพุทธโดยเชื่อใน ?ธรรมะ? ที่พระพุทธเจ้าได้ชี้แนะไว้?วันนี้จะมีใครบอกผมได้บ้างว่า พระเทวทัต ได้ประกาศเรื่องอะไรให้โลกรู้บ้าง นอกจากคำว่า ?ไม่เชื่อ??..
?ความจริงแล้ว สิ่งที่พระเทวทัตไม่เชื่อนั้น ไม่ใช่คำสอนของพระพุทธเจ้าและสาวก ?. แต่พระเทวทัต ไม่เชื่อว่าพระพุทธเจ้าและสาวกเป็นพระพุทธเจ้าและผู้ประกาศความเชื่อ(สัจธรรม)?.ต่างหาก?
?เรื่องนี้ทำให้ผมคิดว่า หากพระเทวทัต?ริเริ่มสร้างข้อเชื่อที่เป็นของตนเองแล้ว เดินหน้าประกาศข้อเชื่อของตนด้วยความอดทน?วันนี้อาจจะมีคนพอรู้บ้างว่าพระเทวทัต สอนเรื่องอะไร?.แต่สิ่งที่พระเทวทัติทำมีเพียงอย่างเดียว คือ บอกว่าตนไม่เชื่อ ไม่เชื่อและไม่เชื่อ แล้วก็ทำร้ายพระบาทพระพุทธเจ้าจนโลหิตหลั่งอีก? พระเทวทัตจึงได้รับผลกรรมอยู่จนตราบทุกวันนี้?.
?.ในชีวิตจริงของคนเรา?แต่ละคนมีเรื่องที่เชื่อกี่เรื่องและเรื่องที่ไม่เชื่อกี่เรื่อง?เราพยายามอธิบายทุกเรื่องที่เชื่อและไม่เชื่อหรือเปล่า?
?ส่วนตัวผมแล้วมีจำนวนเรื่องที่ผมเชื่อน้อยกว่าจำนวนเรื่องที่ผมไม่เชื่อ?แต่ผมขอเลือกเดินหน้าและสนใจกับเรื่องที่ผมเชื่อมากกว่า เพราะจำนวนเหตุผลสนับสนุนเรื่องที่เชื่อ มีจำนวนน้อยกว่าและเข้าใจได้ง่ายกว่า และผมยังใช้เรื่องที่เชื่อเป็นหลักในการดำเนินชีวิตอีกด้วย?ส่วนเรื่องที่ผมไม่เชื่อ ผมสนใจและรับฟังแต่จะเข้าไปเกี่ยวข้องให้น้อยที่สุด เพราะผมอยากได้เวลามาก ๆ กับเรื่องที่ผมเชื่อมากกว่า?และจะไม่พูดว่า"ผมไม่เชื่อ? กับสิ่งที่ผมไม่เชื่อในข้อเชื่อของคนอื่น?.เพราะมันไม่ได้ประโยชน์อะไรขึ้นมาเลย?ต่อตัวผม?
?.หากมีใครตั้งคำถามว่า UFO มีจริง ไหม วิญญาณมีจริง ไหม?ผมก็อยากฟังครับ แต่คงไม่มีความเห็นเพราะเริ่มต้นจากผมไม่เชื่อ จึงไม่พยายามเอาความ ?ไม่เชื่อของเรา? ไปโยนใส่คนอื่น ๆ และคงไม่มีใครอยากเป็นแบบพระเทวทัตจริงไหม?
?หลักความเชื่อกับไม่เชื่อเหมือนกับอักษรตัวยูที่ผูกความเชื่อและความไม่เชื่ออยู่ที่ปลายคนละด้าน?ดังนั้น หากท่านเริ่มจากความเชื่อ 100 % ท่านต้องลดมันจนเหลือ 0 ที่ตำแหน่งท้องตัวยูเสียก่อน ?จึงเริ่มขึ้นต่อไปสู่ปลายด้านความไม่เชื่อ?และหากท่านจะทำในทางกลับกัน ก็จะเป็นไปในทำนองเดียวกัน?ทีนี้ถ้ามีใครบอกผมว่า ผมเชื่อหรือไม่เชื่อทุกอย่างแหล่ะ พร้อม ๆ กัน มันแปลว่าคนคนนั้นยังอยู่ที่จุดท้องตัวยู เพราะเค้ายังไม่มีความเห็นต่อ ?เชื่อหรือไม่เชื่อ? อยู่ที่ปลายทั้งสองข้างบน
?.จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร? ยังรอคำตอบของทุก ๆ ท่านอยู่ จนเมื่อไม่มีใครตอบ แสดงว่าสิ้นสงสัย ผมจะกลับมาสรุปบ้าน AF ให้ฟังใน 48 ชั่วโมงครับ ?อ้าวนับใหม่?.1?.2?..3?..
01-06-2008, 13:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++ - by Maton_1 - 01-06-2008, 13:53

Forum Jump: