Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
ขอบคุณครับ เรื่อง เขียนหนังสือผมคงไม่ถนัด ผมตั้งใจว่าถ้าจะทำอะไรก็ต้องทำให้ดีที่สุด ถ้าเป็นนักเขียนก็ต้องเป็นนักเขียนที่ดี แต่ผมไม่มีพรสวรรค์เอาเลย....เอาว่าผมจะตั้งใจเล่นกีตาร์ให้ดีที่สุดก็แล้วกันครับ...
....ภายในโบสถ์แห่งหนึ่ง เด็ก ๆ ยืนเถียงกันใหญ่ว่า พระอาทิตย์สีอะไร เพราะทุกคนมองผ่านหน้าต่างที่ทำจากกระจกสีที่ไม่เหมือนกัน บางคนว่าสีแดง บางคนว่าสีเขียว บางคนว่าสีขาว บางคนว่าสีดำ พอบาทหลวงท่านเดินเข้ามาก็บอกว่าพวกเธอ ออกไปข้างนอกก่อน พ่อจะบอกให้ว่าพระอาทิตย์สีอะไร...
...ที่กลางแจ้งเด็ก ๆ ทุกคนต่างเห็นพระอาทิตย์เป็นสีขาวเจิดจ้ากันหมด...หลวงพ่อก็ยิ้มแล้วพยักหน้าว่า...
...จงมองไปที่ความเป็นจริง อย่ามองผ่านกระจกสีอีก...มีอยู่อีกคนนึงเจ้าของสำนวน แมวสีอะไรก็จับหนูได้ทั้งนั้น..ก็หลักการเดียวกัน...ทีนี้จะเสื้อสีอะไร กีตาร์สีอะไร มันก็เป็นไปตาม function ของมัน..เท่านั้น คนที่ทุกข์ใจ สุขใจก็คือคนที่เล่น คนที่สวมใส่เท่านั้น บางทีเราเดินไปตามถนน บังเอิญเสื้อเรายับเราก็ทุกข์ใจกันอยู่อย่างนั้น..แต่จริง ๆ คนที่มองเห็นเราเหล่านั้นไม่ได้ทุกข์หรือสุขที่เสื้อที่เราใส่เลย เขาไม่สนใจเราด้วยซ้ำ...
....เรื่องการเทน้ำลงทะเล...มันเป็นข้อเท็จจริงทางโลก...เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะคิดแบบภูมิปัญญาหรือวุฒิปัญญามันจะได้คำตอบเดียวกัน คือ ระดับน้ำไม่สูงขึ้น ....
....ผมเคยเขียนแล้วว่าวุฒิปัญญาและภูมิปัญญาสามารถเลือกใช้ในสถานการณ์ที่ต่างกันในเรื่องงานเฉพาะทางและในเรื่อง ทั่ว ๆ ไปหรือไกลตัว...เพราะหวังผลในการแก้ปัญหาที่ต่างกัน...จะเห็นได้ว่าบางครั้งปัญญาทั้งสองต้องใช้ร่วมกันจึงจะเกิดสติปัญญา...
...ผมเคยดูวีดีโอ Jimmy hendrix เล่นกีตาร์ตอนเสพยาเล่นคอนเสิรต์และตอนที่เขาไม่เสพยาในสตูดิโอ...ปรากฏว่าเขาเล่นได้ไพเราะทั้งคู่..แสดงว่ายาเสพติดไม่ทำให้อะไร ต่อมิอะไรดีขึ้น...สำหรับผมแล้ว Jimmy เป็นคนเก่งที่โลกยกย่องแต่ต้องสูญเสียโอกาสตลอดกาลเพราะยาเสพติดมาพรากเขาไปจากพวกเรา...ผมคงอยากเก็บชีวิตและสุขภาพไว้เพื่อชื่มชมในดนตรีมากกว่าครับ...
29-05-2008, 18:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++ - by Maton_1 - 29-05-2008, 18:01

Forum Jump: