Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
...ลองกลับไปดูกระทู้ที่ 126 ไม่พบคำว่า "สรุป" เลย...มีเพียง "คำตอบและความคิดเห็นที่ได้รับเปรียบเทียบกัน" มันคือ comparative test โดยผมอาศัยคำตอบในกระทู้เป็นข้อมูลเพื่อเขียนแนวทางของแต่ละทีมและข้อดีข้อเสียที่สังเกตุเห็นได้ โดยคำนึงเฉพาะ"เนื้อหา" ไม่เอาการใช้ภาษามาคิดว่าคนโน้มคนนี้สุภาพหรือไม่ หรือใช้ภาษาสวยหรือไม่... ผมปิดท้ายของแต่ละทีมว่า "ประสิทธิผลยังไม่รู้" เพราะการติดตามยังไม่จบ... สำหรับผม "ข้อมูล" คือ ทรัพยากรอันหนึ่งที่เราควรใช้ประโยชน์สูงสุดจากมัน..
....การตอบกระทู้ของผมในทีมที่ 2 เพราะผมเป็นหนึ่งในกลุ่มตัวอย่างเช่นเดียวกับคุณ ลองดูจำนวนคำตอบในกระทู้ทั้งหมดในทีมที่ 1 ที่น้อยกว่าทีมที่ 2 หลายเท่าตัว สอดคล้องกับจำนวนครั้งมากน้อยกับกระทู้ที่ผมเข้ามาตอบในทั้งสองทีม...แบบนี้ยังเรียกว่าแทรกแซงไหม...
...การทดลองยังไม่ได้สรุป ยังไม่จบ..จึงไม่ได้มีอะไรล้มเหลว...
...เรื่องนักธุรกิจ ป 4 นั่นเป็นการเปรียบเปรยให้เห็นตัวอย่างของผู้ประสบความสำเร็จโดยอาศัยภูมิปัญญามากกว่าวุฒิปัญญา ไม่ได้พาดพิงดูถูกถึงการศึกษา เพื่อให้เข้าใจมากขึ้นเอาใกล้ตัวหน่อยก็ BB king ที่เล่นคอร์ด seven แต่ไม่รู้ว่ามันคืออะไร รู้แต่ให้ความรู้สึกว่ามันเศร้า หรือนักกีตาร์อีกหลายคนก็อ่านโน๊ตไม่เป็นแต่เล่นได้เยี่ยมขนาดที่ครูบาอาจารย์ทางดนตรียังยกนิ้วให้...ถ้าผมประสบความสำเร็จแล้วใครมาบอกว่าผมจบแค่ ป 4...ผมจะภูมิใจมากที่ผมค้นพบโดยไม่ต้องผ่านขบวนการเรียนรู้.....ในชีวิตจริง ผมใช้ทั้งภูมิปัญญากับวุฒิปัญญา แต่ใช้ในสถานการณ์ที่ต่างกัน...เช่น ถ้าผมแก้ปัญหาในเรื่องงานหรือวิชาที่ผมร่ำเรียนมา ผมจะใช้วุฒิปัญญา แต่ถ้าผมต้องแก้ปัญหาให้สังคมหรือในเรื่องที่ผมมีความรู้น้อย เช่น โลกร้อน เป็นต้น ผมจะใช้ภูมิปัญญา...เสียดายที่ผมไม่ได้จบด้านสิ่งแวดล้อม ผมเลยใช้ภูมิปัญญามาตลอดกับเรื่องโลกร้อน....
....อันนี้นอกเรื่องการเล่นกีตาร์กับโลกร้อนนิดนึง...เห็นว่ามีการกล่าวถึงเรื่องสารเสพติดในกระทู้หลายครั้ง
ผมก็รู้สึกเป็นห่วงเพราะกระทู้นี้อาจมีเด็กไม่บรรลุนิติภาวะเข้ามาอ่านด้วย... อยากบอกน้อง ๆ หนู ๆ ว่า การเป็น "ฮีโร่" เป็น "ศิลปิน" ไม่จำเป็นต้องคาบบุหรี่ยาสูบแล้วถือกีตาร์แพง ๆ ไว้ตีคอร์ด...มันเป็นค่านิยมที่ไม่เหมาะสมต่อสังคมและเป็นภัยต่อคนรอบข้าง ถ้าคนสูบตาย ตายคนเดียวก็จริง แต่คนที่อยู่...ก็ต้องคอยจัดงานให้อีก...การจะเป็นนักกีตาร์ที่ดีเริ่มต้นจากความชอบ หาแนวทางและสิ่งที่ตัวเองสนใจแล้วที่สำคัญคือฝึกฝน ฝึกฝน แล้วก็ ฝึกฝน...แล้วก็ฝึกคิดนำสิ่งที่ได้เรียนรู้หรือค้นพบด้วยตัวเองมาประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดกับการเล่นของเรา..แค่นี้น้อง ๆ หนู ๆ ก็เป็นคนดีคนเก่งของสังคม เป็นที่ยอมรับแม้คนที่ได้ยินหนูเล่น....แต่ไม่เคยเห็นภาพหนูยืนบนเวทีมาก่อน... พวกเขาเหล่านั้น ก็จะชื่นชมหนูกัน" ...น๊า Maton 1 ก็ขอเป็นกำลังใจในการฝึกซ้อมของทุก ๆ คน ด้วย.....
28-05-2008, 22:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++ - by Maton_1 - 28-05-2008, 22:03

Forum Jump: