Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
...มันเป็นความพยายามที่ให้คนเข้าใจคำถามและคำตอบโดยผ่านความคิดเห็น...ถ้า...
..ทรัพยากร = เศรษฐกิจ
เบอร์หนึ่ง...การทำน้ำหอม = บริษัท microsoft
เบอร์สอง...การทำเฟอร์นิเจอร์และเรือยอร์จ = บริษัทก่อสร้างท้องถิ่น
เบอร์สาม...การเล่นกีตาร์ = บริษัทมาร์ติน
...สมมุติว่าเศรษฐกิจมันไม่ดี...ก็บอกว่า Microsoft นั่นแหล่ะที่ทำให้เป็นอย่างนี้...แต่บังเอิญคุณทำงาน
อยู่บริษัทมาร์ติน...แล้วเจ้านายคุณเดินมาถามว่า คุณจะทำงานอย่างไรเพื่อช่วยแก้ปัญหาเศรษฐกิจ...
คุณจะตอบว่าให้ microsoft มันแก้ให้ได้ก่อนเถอะเพราะเค้าก่อให้เกิดผลกระทบมากกว่า...คุณเอง
เงินเดือนก็น้อยจึงมีโอกาสใช้เงินได้น้อย ใช้เท่าไหร่มันก็ไม่ไปกระทบเศรษฐกิจหรอก...
จะให้ไปแก้ปัญหาอะไร ...
...เพื่อนร่วมงานและเจ้านายคงผิดหวังอย่างแรงกับคำตอบแบบนี้...
...ทีนี้เนื่องจากทรัพยากรมันเหมือนเศรษฐกิจอยู่อย่างนึง คือ ทุกคนมีส่วนร่วมรับผลของมันไม่ว่าคุณจะเป็นต้นเหตุในระดับไหนก็ตาม...ถ้าทุกคนตั้งท่าปฏิเสธก่อนเลย ขอเอาตัวรอด...เศรษฐกิจมันก็กำลังจะพังอย่าง
ที่เห็นนี่แหล่ะครับ...ทรัพยากรก็โดนแบบนี้มาตั้งนานแล้ว...
...ถ้าไม่ช่วยกันคิดจะเห็นไหมครับว่าแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน...ที่ต้องเขียนกันมากมาย...เพราะคำถามของผม ถามว่า "อย่างไร" แต่คำตอบเกือบทั้งหมดที่ได้ ราวกับผมถามว่า "เพราะอะไรและทำไม"....
ผมจึงเขียนตอบเพื่อมุ่งไปสู่คำตอบที่แท้จริงของคำถาม...ถ้าใครจะอะไรชั้นไม่สน ชั้นจะทำแบบนี้..
มีเหตุผลแบบนี้...ผมก็พยายามจะฟังแต่ก็ได้รับคำตอบว่าเกี่ยวข้อง "น้อย"...แน่นอนครับถ้าเกี่ยวข้องมากผมก็ต้องไปหาเวปเฟอร์นิเจอร์ช่วยตอบ....
...แต่ก่อนผมก็ชอบซื้อกีตาร์...แต่พอเกิดภัยพิบัติน่าเศร้าขึ้นมาก ๆ ถี่ ๆ แล้ว ใกล้ด้วย...ก็เลย
ต้องกลับมาทบทวนว่าตัวเองและการเล่นกีตาร์ของตัวเองทำให้เกิดผลพิบัติแบบนั้นบ้างหรือไม่...
...ถ้ากระทู้นี้ไม่ได้อนาจาร ผิดกฎหมาย หรือลบหลู่สถาบันเบื้องสูง ก็ไม่ต้องไปลบกันหรอกครับ...
...เกิดว่าทรัพยากรมันจะหมดโลกแล้วเปลี่ยนใจก็เอาเป็นกระทู้ครูครับ...ต่อยอดกันไป...ไม่ต้องพิมพ์กันใหม่คิดกันใหม่....โลกร้อนเชื่อว่าเป็นเพียง subset ของการเปลี่ยนแปลงของโลกอันเนื่องมาจากทรัพยากรเปลี่ยนไป...ก็ค่อยดู ๆ ต่อไปกันครับ...แต่คราวหน้าจะซื้อกีตาร์คงต้องคิดว่าซื้อทำไม ซื้อแล้วเกิดประโยชน์
ไหม...เราใช้ประโยชน์สูงสุดจากมันได้มากน้อยแค่ไหน ไม่ใช่ "หยุดซื้อ" เพราะดนตรีก็ต้องการพัฒนาการ
เช่นกัน...ถ้าซื้อแล้วเอามานั่งมองหรือไม่ค่อยมีเวลาเล่น ก็เอาแต่พอเพียงเถอะครับ....
23-05-2008, 13:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++ - by Maton_1 - 23-05-2008, 13:18

Forum Jump: