Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
ขอให้น้าอ้วนผู้เริ่มประเด็นแด่ผู้ยากไร้...
เป็นหัวหน้ากรุ๊ปทัวร์นำทีมสมาชิกบ้านสีฟ้าเดินทางไปบริจาคสิ่งของ
ตามเจตน์จำนงค์ที่สอดคล้องต้องกันของพวกเรา
ผมไม่อยากให้ถือว่าเป็นการทำบุญนะ..แต่จะถือว่าไปทำใจให้สบายๆร่วมกัน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
03-06-2008, 01:08
Website Find Like Post Reply
Roundback

RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
เรื่องนี้ครอบครัวเต่าขอแสดงเจตนาเป็นผู้ติดตามและร่วมสนับสนุนโครงการนี้ครับ
All I Have
03-06-2008, 01:34
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
...อ้าวกลับมาเล่นแล้วหรือครับ...นึกว่าจะงอนถอนตัวไปจริง ๆ...เสียอีก...กระทู้ยังเป็นของทุก ๆ คนเสมอครับ...ยังยินดีฟัง ทุก ๆ ความคิดเห็น...ต่อไป..
...นึกถึงเรื่อง google กับ เศรษฐีวอเรนต์ เลย ลองใช้ key word กีตาร์ AND โลกร้อน....ปรากฏว่า เจอกระทู้นี้อันแรกเลย แล้วก็เจอ web อันอื่นที่เกี่ยวข้องด้วย...เลยมัวแต่อ่านจนสนุกอยู่...นี่คงเป็นโอกาสที่คนทั่วไปจะได้ดูความคิดเห็นของนักกีตาร์ทั่วฟ้าเมืองไทยต่อเรื่องโลกร้อน...โอกาสดีจังเลย...
...ใช่แล้ว อย่าคิดว่าเป็นการทำบุญ หรือทำทาน เพราะพวกเค้าคือเพื่อนร่วมโลกของเรา...เค้าก็เหมือนเรา ๆ ท่าน ๆ นี่แหล่ะ ...เค้าเป็นสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา...ส่วนเราก็เป็นสิ่งแวดล้อมรอบตัวเค้า...เพียงเราทำความดี คิดดี(คิดในทางที่ชอบด้วย)..มีจิตใจบริสุทธิ์..จริงใจ...เมื่อเค้าได้รับสิ่งดี ๆ เค้าก็จะรู้สึกอยากตอบแทนด้วยสิ่งดี ๆ เช่นกัน(ไม่ได้หวังแต่เป็นความเห็นของผมนะ)...แล้วไม่ต้องกล่าวชี้นำอะไร...เพียงถามเค้าแค่ว่านอกจากพวกเรา ๆ ที่ยืนอยู่รอบ ๆ เค้าแล้ว มีอย่างอื่นอีกไหมที่เค้าเห็น?...ใช่แล้วครับเค้าจะรับรู้ได้เองว่ายังมีทรัพยากรและธรรมชาติอีกมากมายรอบ ๆ เค้า..เค้าเป็นผู้กำหนดทิศทางของตัวเอง...
นี่เองเป็นการจุดประกาย "ริเริ่ม"...ส่วนว่าเค้าไปต่อในทางบวกหรือลบ ก็สุดแล้วแต่เค้า...แนะนำได้แต่อย่าไปชี้นำ.."ว่าให้เชื่อหรืออย่าไปเชื่อ" ครับ
หากว่า...
...กระผม(เชื่อ) 1 เรื่อง และท่าน(เชื่อ)อีก 1 เรื่อง มาแลกเปลี่ยนกัน ผลลัพธ์ = 1+1 =2... ต่างคนต่างได้รับความรู้เรื่องดี ๆ เพิ่มขึ้นอีก 1 เรื่อง
...หากกระผม(เชื่อ) 1 เรื่อง และท่าน(ไม่เชื่อ) 1 เรื่อง(เดียวกัน) มาแลกเปลี่ยนกัน ผลลัพธ์ 1-1 = 0 ... ต่างคนต่างไม่รู้เรื่องใหม่เพราะคอยหักล้างกันอย่างเดียว...
...หากกระผม(ไม่เชื่อ) 1 เรื่อง และท่าน(ไม่เชื่อ) 1 เรื่อง(คนละเรื่องกัน) มาแลกเปลี่ยนกัน ผลลัพธ์ 1-1 = -2 ... ต่างคนต่างไม่รู้เรื่องใหม่และอาจไม่รู้ว่ากำลังคุยเรื่องอะไรกันอีกด้วย...
...ผมนึกถึงตอนที่ดูการ์ตูนอิกคิวซัง เณรน้อยเจ้าปัญญาที่มีความเชื่อของตน นั่งปุจฉา-วิสัชชนา กับนักบวชต่างแดน...การถามตอบเป็นการสะท้อนถึงสิ่งที่ทั้งสองคนต่าง "เชื่อ" ในหลักการของตน...เอามาแลกเปลี่ยนกัน (1+1)...ตอนจบไม่ว่าจะตอบได้กันกี่คำถาม...ทั้งสองก็จะขอบคุณซึ่งกันและกัน...ถ้าคนนึงเริ่มจากคำถาม "มาอนุรักษ์กันไหม" อีกคนตั้งคำถามว่า "ไม่มาอนุรักษ์กันไหม" มันป็นการค้านหลักการอันเดียว ผลลัพธ์ย่อมเป็น ศูนย์ แน่นอน...
...บทสรุปของทีมทั้งสองคงใกล้จะออกแล้ว...ไม่ต้องกังวลใด ๆ ไม่มีการพาดพิงบุคคลใดให้เสื่อมเสีย...ทุกอย่างออกมาดีต่อทั้งสองทีม...
04-06-2008, 18:25
Find Like Post Reply
Member

...อึม...ตั้งใจนับเวลากันมาก...จริง ๆ ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยครับ...ป่ายังปลูกทดแทนได้...ถ้าริเริ่มจะปลูก...แต่หัวใจ ม้าม ตับ...เซี่ยงจี้(น่ากิน!!! เอ้ย...ไม่มีนี่หน่า) ปลูกทดแทนไม่ได้นะครับ...อย่านอนดึกกันนะครับ...รักษาสุขภาพและปิดไฟก่อนนอนด้วย ประหยัดพลังงานช่วยชาติ...จะได้เก็บตังค์ไปเที่ยว...เอ้ย...ไม่ใช่เก็บตังค์ซื้อสายไปบริจาค....ขอตัวก่อนครับต้องรีบเขียนส่งต้นฉบับให้ บ.ก. ไม่งั้นเดี๋ยวตกงานแหล่ะแย่เลย...ความปรารถนาดี...อ้าว 1..2..3...
04-06-2008, 19:04
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Run Wrote:
LittleNomad Wrote:จองด้วยชุดหนึ่งครับน้าฯ
จะฟังพลางดื่มเหล้าเคล้าบุหรี่ สุขีดีครับ...

เสียดายจริงครับน้า Littleฯ ผมดื่มเหล้าไม่เก่ง ดื่มทีไรไม่ยอมหยุดทุกที *_*
เลยต้องหันมาตอกเบียร์เป็นอาชีพ ล่อจนห่วงยางเริ่มเกาะรอบเอวแย๊ว
หวังว่าสักวันคงมีโอกาสได้นั่งละเลียดฟองข้างๆน้า Littleฯ โดยมีน้าหนึ่งบรรเลงขับกล่อม
พร้อมกันนั้นขออนุญาตไถเริ่ดเล็กน้า Littleฯ ให้มันกรุ่นอารมณ์ยิ่งขึ้น
โอย แค่คิดก็สุขบรม ^_^
จิงครับ น้ารัน เบรคแตก อาจได้เห็นในมีตติ้งครับ อิอิ ^ ^
Acoustic is my life..........
05-06-2008, 09:53
Roundback

ไปละ.. ชะแว๊บบบ.. !!
จับหนอนให้ได้!
All I Have
05-06-2008, 14:46
Member

..ผมมีโอกาสได้ร่วมกิจกรรมวันสิ่งแวดล้อมโลกมา...สุขใจล้นครับ...เริ่มมีคนที่ไม่เคยตอบมาตอบเพิ่มแล้ว...ดีใจจัง...โลกร้อนกับกีตาร์ยังรอทุกท่านมาตอบครับ...ทุกความเห็นคือ คำตอบและทุกคำตอบก็คือความเห็นครับ...ยิ่งเยอะยิ่งสรุปง่าย...อ้าว 1...2...3....5....5...5....555.....6....7....8....9.....
...เห็นกระทู้แปลก...แต่ไม่ได้สนใจ...เข้าไปดูครับ...เดี๋ยวนี้แก๊งค์เด็กช่างกลมาละเลงบ้านตัวเองซะเละเทะเลย...สีฟ้าหม่นเสียแล้ว...
07-06-2008, 14:58

แล้วไปผมเด็กช่างยนต์อุต9 ครับ อิอิ ^ ^
09-06-2008, 11:47

น้าโอ๋เหรอนี่!!!!!!! โอ้ว!!!!!เจ๋งมากพี่
10-06-2008, 08:48
Roundback

เรื่องสถาบันนี่ของใครใครก็รัก
แต่ผมว่าทุกสถาบันการศึกษาดีหมดแหละครับ...หรือใครเถียงว่าไม่จริง
อย่าเอาสถาบันมาทำให้คนที่เค้ารักต้องออกมาทดแทนบุญคุณสถาบันของเค้าเลย
ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ
ส่วนใครจะเชิดชูสถาบันใดเป็นพิเศษก็อย่าไปหมั่นไส้เค้าเลย
เช่นน้องดอก.เรอะ เป็นต้น รักนักทำไมไม่อยู่ซะ10 ปีเลยล่ะ....ผมรักยังอยู่แค่พอดีๆเลย

ส่วนสถาบันสีฟ้าดนตรีและการบันเทิง คงจะอยู่นานหน่อยและยังมิคิดจะเบื่อ!
All I Have
(This post was last modified: 10-06-2008, 19:17 by povation.)
10-06-2008, 19:15

Forum Jump: