Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
เริ่มเลยนะครับ...
1) ทีมที่ 1 ===> หยุดเก็บข้อมูลไปแล้ว
2) ทีมที่ 2 ===> จะหยุดเก็บข้อมูลเมื่อไม่มีคนเข้ามาตอบอีกภายใน 48 ชั่วโมง ถ้ามีก็เริ่มนับ 48 ชั่วโมง
กันใหม่....
30-05-2008, 13:59
Find Like Post Reply
Member

RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
มีเรื่องเล่ากันว่า?หลังจากที่พระพุทธเจ้าเทศนาสั่งสอนในแต่ละครั้งในแต่ละวัน?ไม่ว่าจะมีจำนวนคนเข้าฟังมากน้อยเพียงใด?จะมีคนอย่างน้อยหนึ่งคนที่ได้ดวงตาเห็นธรรมเป็นพระโสดาบรรณ?พวกคุณสงสัยกันไหมว่าคนที่เหลือทำไมไม่เห็นธรรมอย่างนั้นบ้าง?นั่นก็เพราะดอกบัวมี 4 เหล่า นั่นเอง?ยังไม่เป็นเวลาอันควรที่เค้าจะเข้าใจและยอมรับสัจธรรมทั้งหมด?.เหล่าทั้งสี่ไม่เกี่ยวกับระดับการศึกษา ทรัพย์สินที่มี และอายุหรือประสบการณ์ที่ผ่านมา?.
?สาวกของพระพุทธเจ้าจึงออกเดินทางจารึกแสวงบุญประกาศความเชื่อของตนในธรรมะของพระพุทธเจ้าไปยังสถานที่ต่าง ๆ บ้าง?แต่ก็เจอพระเทวทัตและพวกออกมาขัดขวางและกลั่นแกล้ง?โดยพระเทวทัต ประกาศว่า ?ตนไม่เชื่อ?และบอกกับบรรดาชาวบ้านที่ฟังธรรมว่า ?อย่าไปเชื่อ??..
?2551 ปี ผ่านไป?หลังจากที่พระพุทธเจ้าและพระเทวทัตต่างไม่อยู่บนโลกนี้แล้ว?คนกว่าครึ่งโลกนับถือศาสนาพุทธโดยเชื่อใน ?ธรรมะ? ที่พระพุทธเจ้าได้ชี้แนะไว้?วันนี้จะมีใครบอกผมได้บ้างว่า พระเทวทัต ได้ประกาศเรื่องอะไรให้โลกรู้บ้าง นอกจากคำว่า ?ไม่เชื่อ??..
?ความจริงแล้ว สิ่งที่พระเทวทัตไม่เชื่อนั้น ไม่ใช่คำสอนของพระพุทธเจ้าและสาวก ?. แต่พระเทวทัต ไม่เชื่อว่าพระพุทธเจ้าและสาวกเป็นพระพุทธเจ้าและผู้ประกาศความเชื่อ(สัจธรรม)?.ต่างหาก?
?เรื่องนี้ทำให้ผมคิดว่า หากพระเทวทัต?ริเริ่มสร้างข้อเชื่อที่เป็นของตนเองแล้ว เดินหน้าประกาศข้อเชื่อของตนด้วยความอดทน?วันนี้อาจจะมีคนพอรู้บ้างว่าพระเทวทัต สอนเรื่องอะไร?.แต่สิ่งที่พระเทวทัติทำมีเพียงอย่างเดียว คือ บอกว่าตนไม่เชื่อ ไม่เชื่อและไม่เชื่อ แล้วก็ทำร้ายพระบาทพระพุทธเจ้าจนโลหิตหลั่งอีก? พระเทวทัตจึงได้รับผลกรรมอยู่จนตราบทุกวันนี้?.
?.ในชีวิตจริงของคนเรา?แต่ละคนมีเรื่องที่เชื่อกี่เรื่องและเรื่องที่ไม่เชื่อกี่เรื่อง?เราพยายามอธิบายทุกเรื่องที่เชื่อและไม่เชื่อหรือเปล่า?
?ส่วนตัวผมแล้วมีจำนวนเรื่องที่ผมเชื่อน้อยกว่าจำนวนเรื่องที่ผมไม่เชื่อ?แต่ผมขอเลือกเดินหน้าและสนใจกับเรื่องที่ผมเชื่อมากกว่า เพราะจำนวนเหตุผลสนับสนุนเรื่องที่เชื่อ มีจำนวนน้อยกว่าและเข้าใจได้ง่ายกว่า และผมยังใช้เรื่องที่เชื่อเป็นหลักในการดำเนินชีวิตอีกด้วย?ส่วนเรื่องที่ผมไม่เชื่อ ผมสนใจและรับฟังแต่จะเข้าไปเกี่ยวข้องให้น้อยที่สุด เพราะผมอยากได้เวลามาก ๆ กับเรื่องที่ผมเชื่อมากกว่า?และจะไม่พูดว่า"ผมไม่เชื่อ? กับสิ่งที่ผมไม่เชื่อในข้อเชื่อของคนอื่น?.เพราะมันไม่ได้ประโยชน์อะไรขึ้นมาเลย?ต่อตัวผม?
?.หากมีใครตั้งคำถามว่า UFO มีจริง ไหม วิญญาณมีจริง ไหม?ผมก็อยากฟังครับ แต่คงไม่มีความเห็นเพราะเริ่มต้นจากผมไม่เชื่อ จึงไม่พยายามเอาความ ?ไม่เชื่อของเรา? ไปโยนใส่คนอื่น ๆ และคงไม่มีใครอยากเป็นแบบพระเทวทัตจริงไหม?
?หลักความเชื่อกับไม่เชื่อเหมือนกับอักษรตัวยูที่ผูกความเชื่อและความไม่เชื่ออยู่ที่ปลายคนละด้าน?ดังนั้น หากท่านเริ่มจากความเชื่อ 100 % ท่านต้องลดมันจนเหลือ 0 ที่ตำแหน่งท้องตัวยูเสียก่อน ?จึงเริ่มขึ้นต่อไปสู่ปลายด้านความไม่เชื่อ?และหากท่านจะทำในทางกลับกัน ก็จะเป็นไปในทำนองเดียวกัน?ทีนี้ถ้ามีใครบอกผมว่า ผมเชื่อหรือไม่เชื่อทุกอย่างแหล่ะ พร้อม ๆ กัน มันแปลว่าคนคนนั้นยังอยู่ที่จุดท้องตัวยู เพราะเค้ายังไม่มีความเห็นต่อ ?เชื่อหรือไม่เชื่อ? อยู่ที่ปลายทั้งสองข้างบน
?.จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร? ยังรอคำตอบของทุก ๆ ท่านอยู่ จนเมื่อไม่มีใครตอบ แสดงว่าสิ้นสงสัย ผมจะกลับมาสรุปบ้าน AF ให้ฟังใน 48 ชั่วโมงครับ ?อ้าวนับใหม่?.1?.2?..3?..
01-06-2008, 13:53
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
รักยาวให้บั่น รักสั้นให้ต่อ
ไม่รู้คำกล่าวนั้นเป็นจริงหรือไม่ครับ

แต่จะต่อบุหรี่ต่อเพลงหรือต่อความยาวสาวความยืดดีล่ะ
เลือกกันเอง...เพราะเราอยู่กันสบายๆสไตล์บ้านสีฟ้า
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
01-06-2008, 16:32
Website Find Like Post Reply
Roundback

LittleNomad Wrote:งั้นขอต่อบุหรี่สักมวนก่อน
แล้วเดี๋ยวจะเปิดแอร์เย็น ๆ นั่งเล่นกีต้าร์ต่อเพลงสบายใจ...นะครับน้าป๋อ...

สองเพลงที่น้าอ้วนร่วมซ้อมใหญ่มาสดๆเมื่อวาน
ผมฟังแล้วก็อมยิ้มและกินขนมเชื่อได้เลยครับ..สบมยห
All I Have
01-06-2008, 23:33
Roundback

จ๋า Wrote:อิอิ

ยอมรับว่าไม่ได้อ่านที่เค้าโพสมากันเท่าไหร่ค่ะ อิอิ โพสยาวจังเลย ภาษาวิชาการ จ๋ามึนเลย

ส่วน+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++

เช่น เวลาจ๋าเปลี่ยนสายเก่า จ๋าจะเอาสายเก่า ไปบริจาคโรงเรียน เวลากีตาร์ของนักเรียนหรือของโรงเรียนสายขาดก็มีสายสำรองใช้ ไม่ต้องเอาไปทิ้ง

เย่!!!

พูดแล้วขนลุก!

ผมเพิ่งเปลี่ยนสายกีตาร์Adamas เพื่อเตรียมเล่นงานMeeting 2
และนึกในใจว่า
1. สายก็ยังดีอยู่เลย ราคาชุดนึงตั้ง 400-500 บาท
2. น่าจะเปิดกระทู้ชักชวนให้เพื่อนสมาชิกที่ชอบเปลี่ยนสายบ่อยๆ อย่าทิ้งสายเก่า
3. เอาไปบริจาคให้คนที่เค้ายังต้องการ
4. บางคน เค้าจะดีใจจนเนื้อเต้นเมื่อได้สายเก่านั้นมา
5. รวบรวมได้ภายใน 1 เดือน ซักประมาณ 20 ชุด ก็นับว่าเยี่ยม
6. เอ..ถ้าเราเอาสายเก่าไปแช่น้ำยาล้างสนิมคราบสกปรกน่าจะเอามาใช้ได้ดีพอควร
7. คนขายสายกีตาร์คงไม่เคือง
All I Have
02-06-2008, 00:31
Roundback

ผมคิดทบทวนเลยเถิดมาก่อนน้าอ้วนโพสต์แล้วว่า ใครจะรับเดน(ของไม่ใช้แล้ว)หว่า?
ผมมองว่า
บางคนคิดว่าได้..ดีกว่าไม่ได้
บางคนคิดว่าได้..ไม่ดี..ไม่อยากได้ดีกว่า

เปรียบได้กับ ของเล่นที่ลูกหลานเราเล่นจนหนำแล้ว เช่น รถเด็กเล่น อาจเล่นจนล้อเหลือเพียง 3 ล้อ ประตูรถหลุดไป 1 ข้าง แต่เราจะทิ้งไปเลยหรือ บางทีเด็กๆยากไร้อาจพอใจจะได้มากก็ได้ แต่อย่าเอาขยะติดเชื้อโรคไปให้เค้าล่ะกัน

เรื่องบริจาคเงินซื้อของใหม่นั้นทำควบคู่ไปได้ครับ

ผมเห็นด้วยกับน้าอ้วนในเรื่องการเดินทางไปบริจาคเช่นนั้น ผมเคยไปแล้วทั้งสนุกทั้งอิ่มใจ
สนับสนุนความคิดดีๆเพื่อสังคมเช่นนี้ครับ
All I Have
(This post was last modified: 02-06-2008, 02:46 by povation.)
02-06-2008, 01:39
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

สายผมใช้แดด ธรรมดาชุดละสองร้อยใช้ชุดนึงก็ 1 เดือนขึ้นไป เปลี่ยนทีสีของสายก็ดูไม่ได้ทั้งลอกถลอกทั้งผุกร่อน ตรงที่ซาวโฮลโดนนิ้วมือบ่อยๆจะมันเลื่อม คงไม่มีประโยชน์ที่จะบริจาคเป็นแน่ ^ ^
Acoustic is my life..........
02-06-2008, 10:22
Member

...ยังยินดีรับทุกความคิดเห็นนะครับ...ทุก ๆ ความคิดเห็นก็ยังเป็นคำตอบอยู่ครับ...คงไม่ได้มีใครละเมิดสิทธิ์ใครได้ครับ...หรือใครจะไปยัดเยียดอะไรให้ใครได้ครับ...เพราะใคร ๆ ก็มีความคิดใช่ไหม...บางกระทู้ไม่เห็นเกี่ยวกับกีตาร์เลยยังมีคนไปฟังตั้งเยอะ...แต่ที่สำคัญ คือ ถ้าฟังก็ควรฟังให้จบก่อนครับ...เหมือนที่ผมยังฟังทุก ๆ ท่านอยู่นี่แหล่ะ...แล้วเวลาผมพูดทุกท่านก็มาฟัง...กระทู้นี้ถึงได้ยาวมากไง...ฟัง...ฟัง...ฟัง...แล้วก็ฟัง....แต่มีสรุปแน่นอนครับ...
02-06-2008, 17:23
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
แฮปปี้ ๆ นะน้อง อุอุ
02-06-2008, 18:06
Member

ตอบมาเถอะครับ คุณ Run แล้วก็คนอื่น ๆ ด้วย...ไม่ต้องขออนุญาติอะไร... web board และกระทู้ไม่ใช่ของคนใดคนหนึ่งหรือกลุ่มใดกลุ่มนึงครับ...ไม่ต้องกลัวผิดครับ...ถ้าเป็นไปตามเงื่อนไข...ผมจึงค่อยสรุปครับ...ไม่รีบร้อน...เพราะไม่ได้เอาไปใช้สอบอะไร..
....เรื่อง ดี ๆ เรื่องบริจาคสาย...ใครเป็นคนริเริ่มผมเห็นดีเห็นงามด้วยจริง ๆ ...ผมเคยซื้อสาย martin bulk มาใช้ ตกชุดละประมาณ 100 บาท เสียงพอใช้ได้สมราคา แต่ต้องซื้อครั้งละ 24 ชุด ขึ้นไป...ข้อดีคือเวลาสายขาดไปก็เอาสายเบอร์เดียวกันของอีกชุดมาใส่เล่นต่อได้เลย แต่ถ้าสายบริจาคเป็นเบอร์ต่างกัน เวลาสายใดสายหนึ่งขาด สายชุดนั้นอาจใช้ต่อไม่ได้เลยเพราะขาดสายเดียว....ถ้าเอาสาย bulk ไปบริจาค เด็ก ๆ น่าจะดีใจ...ผมอนุโมทนาด้วย...เพื่อนผมที่โคราชลงทุนซื้อกีตาร์ราคาพันกว่าบาทไปบริจาคสถานช่วยเหลือเด็กกำพร้าและยากจน ผมยังเห็นว่าดีด้วยเลย...แต่ถ้ายาเสพติดทุกชนิด...ผมขอให้ริเลิกให้ได้ทุกคน...เป็นกำลังใจให้กับทุก ๆ ความดี...
02-06-2008, 18:31

Forum Jump: