Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
นิทานก่อนผมนำมาแปลงเป็นเรื่องของท่านเว่ยหลางครับ original ต้องขอ credit เป็นอย่างนี้ครับ...
"กายเหมือนต้นโพธิ์ ใจเหมือนกระจกเงา หมั่นปัดกวาดเช็ดถู ฝุ่นไม่จับ" ===> ธรรมเบื้องต้น อันได้แก่การถือศีลละเว้นความชั่ว โน้มน้าวการฝึกฝนทางกายและจิต ยังต้องฝึกตัดกิเลสฝึกสร้างสมดุล หรือคุณจะเรียกว่า บริหารก็ได้ครับ เพราะกิเลสมันยังไม่ตายสนิท
"วันใดไม่มีกาย ไร้ซึ่งกระจกเงา ฝุ่นมันก็ไม่มีที่ที่จะจับ" ===> โลกุตรธรรม คือ ธรรมขั้นสูงขั้นไร้ตัวต้น
ไร้กิเลส ไม่เหลือกิเลสให้บริหารแล้วครับ
---------------------------------------------------------------------------
เรื่อง อสุภกรรมฐาน คือการพิจารณาร่างกายผู้อื่นเป็นของเน่าเสียเช่นเดียวกับร่างกายตน เป็นหนึ่งในสังโยค
ข้อแรก ๆ ของพระอรหันต์ขั้นโสดาบรรณ...แต่ที่ประยุกต์มาใช้กับกีตาร์เพราะ focus ให้แคบเข้าและเข้าประเด็นกระทู้มากขึ้น...เป็นทางเป็นเครื่องมือหนึ่งในการลดละเลือกค่านิยมในการมีกีตาร์แพง ๆ ไม้หายาก ได้ดี
----------------------------------------------------------------------------
ศาสาตร์แต่ละอันล้วนมีกรอบและขอบเขต แต่กระนั้นควรมีการผสมผสานให้เข้ากัน เช่น ถ้าเรียนประวัตศาตร์แล้วคิดแบบ symbolic ก็จะได้คำตอบเรื่องกำเนิดโลกชั่วกัปชั่วกาล...แต่ถ้ามองต้นกำเนิดของโลกในหลักการและเข้าใจการเปลี่ยนแปลงเพื่อใช้ทำนายอนาคต ก็จะเข้าใจโลกมากขึ้นและเชื่อมกรอบของศาสตร์ต่าง ๆ เข้าด้วยกัน...หรืออย่างเล่นดนตรี...ก็ต้องรู้จักใช้ศาสตร์คหกรรมทำอาหารเข้าร่วม รู้จักปรุงไปชิมไป ใส่โน่นใส่นี้ ให้น่ากินมีสีสรร สวยงามยิ่งขึ้น
-----------------------------------------------------------------------------
24-05-2008, 15:05
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
๐โลกฤาเรารุ่มร้อน....................ยิ่งกว่า
หาเหตุแห่งที่มา......................บ่แล้ว
วิ่งวนวุ่นบ่นด่า........................โทษกล่าว ใครเหตุ
อาเพทผลเกิดแล้ว...................ทั่วหน้ารับกรรมฯ

๐โทษดินก่นแช่งฟ้า...................วิกฤต
ใครเล่าหย่อนยาพิษ..................ใส่แก้ว
เรายกดื่มชื่นจิต.......................พลางคิด เย็นชื่น
พลันพิษออกฤทธิ์แล้ว................จึ่งได้รู้ตัวฯ

๐เป็นเราเองบ่อนร้าย...................เราเอง
ถึงป่วยยังร้องเพลง....................โลกร้อน
ทั้งยังส่งเสียงเปล่ง....................โหวกเหวก หนวกหู
"อยู่บ่ได้แล้ว-ร้อน!"..................นี่บ้านฤานรกฯ
24-05-2008, 16:59
Member

ไม่ได้ดำดิ่งสู่ศาสนศาสตร์ครับ ก็เฉพาะประวัติศาสตร์ คหกรรมศาสตร์ แล้วก็วิทยาศาสตร์...ครับ
แต่ "สุนทรียศาสตร์" บ่อฮ่อนรู้จริง ๆ ครับ...
....คราวนี้ว่างตอบแล้ว...เลยมาเป็นกลอนเชียวครับ...จากการเล่นกีตาร์ ไปโลกร้อน ตอนนี้ถึงตอนสุขภาพแล้วเหรอครับ...บุหรี่ เป็นมหันตภัย ต่อคนรอบข้าง ...ไม่เลิกก็ไม่ควรมองข้ามคนรอบข้างนะครับ เพราะเราไม่ได้อยู่คนเดียวบนโลก...
24-05-2008, 17:28
Member

ใจเย็นได้ครับ คุณ Pooh เรื่องหลายอย่างคนเราถนัดแตกต่างกันไป ผมเรียนสังคมภาษาไทยได้เกรด D dog ตลอด พอเอาตัวรอดได้แต่วิทยาศาสตร์และการคำนวณเท่านั้น...แต่ตอนนี้สนใจโภชนาการ เพราะว่าอยากรู้คุณค่า....คุณ Ke@ng เขียนได้ดีครับ และเสนอทางแก้โลกร้อนทางอื่น ๆ ไว้ด้วย...ขอบคุณมาก ๆครับ .... ผมไหว้พระพุทธรูปทุกครั้งที่เห็นเพื่อระลึกถึงพระพุทธเจ้าและไม่เคยขออะไรเพราะคิดว่าท่านนิพพานไม่เหลืออะไรแล้ว...แต่เชื่อว่าท่านเคยมีตัวตนจริงบนโลกของเรา...แต่ถ้าเจอเทวรูปจีนอันนี้ผมขอแหลกเลยครับ...อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวครับ...
...คำถามเรื่องกีตาร์กับโลกร้อน เป็นคำถามเปิดกว้างระดับหนึ่งจริงไหม ไม่งั้นพวกเราไม่มากันไกลถึงขนาดนี้
...ผมเคยถามอาจารย์ว่า How to deal with opposite idea?..ได้คำตอบมาว่า อย่า flighting แต่ให้ฟัง...และฟังแล้วก็ฟังเค้ามาก ๆ ถ้าจดไว้ได้ยิ่งดีแล้วหาโอกาสคุยกันมาก ๆ บ่อย ๆ ในโอกาสต่อ ๆ ไป....การเรียนรู้ซึ่งกันและกันผ่านทางความคิดเห็นทำให้เข้าใจซึ่งกันและกันมากขึ้น...
...ผมมายืนยันว่าถ้าผมจะตั้งกระทู้เพื่อเล่นงานคนสะสมกีตาร์...ผมจะเขียนชื่อกระทู้ให้ตรงประเด็นเข้าไปเลย
...หลายคนอ่านกระทู้นี้ครั้งแรกอาจคิดว่าเอาล่ะ...หมอนี่มาเปิดกระทู้หาเรื่องนักสะสมกีตาร์แน่....ผมคงต้องบอกว่า "ไม่ได้" เป็นอย่างนั้น ผมยังว่าบ้านเต่าสะสมและเปิดโอกาสให้พวกเราแบบพิพิธภัณฑ์ไม่ได้เรียกเก็บเงินหรือหวังค้าขาย....เป็นเรื่องที่ดีช่วยให้ได้ความรู้และลดการเสี่ยงซื้อของเราที่สนใจแต่ไม่แน่ใจว่ารุ่น ๆ นั้นเสียงดีจริงไหม...(ผมขออภัยเจ้าของบ้านไม่ตั้งใจพาดพิงบ้านเต่าแต่ขอใช้เป็นตัวอย่างในทางบวกนะครับ)....
...ก็ที่หลายคนเข้าใจถูกครับ ว่า กระทู้เอาไว้แลกเปลี่ยนความเห็นไม่ได้ใช้เปลี่ยนแปลงความเห็นซึ่งกันและกัน...
...หลายคนยืนยันจะเดินหน้าซื้อกีตาร์ต่อไป...ไม่ได้ทำใครเดือนร้อน...ก็ไม่ได้แปลกอะไรครับเป็นความคิดเห็นอีกหนึ่งความคิดเห็น....ทุกคนเพียรว่ายน้ำเข้าหาฝั่งเพราะเชื่อว่าฝั่งฝันของแต่ละคนมีจริง....
....เมื่อวานไปธุระที่ central world เห็นสถาบันส่งเสริมความเป็นไทยร่วมกับ Toyota มีการทำภาพยนตร์สี่มิติมาดูกัน และมีสินค้า green product เช่นกล่องโฟมทำจากชานอ้อยฟอกสีที่สลายตัวได้ในเวลา 20 วัน...การออกแบบบ้านโดยสถาปนิกเพื่อลดโลกร้อนและเลี่ยงกรณีเกิดภัยพิบัติ หรือแม้แต่การขี่จักรยานไปทำงานของคุณฮาร์ต นักร้องที่เคยโด่งดังในอดีต.... มหันตภัยรุนแรงและน่าเศร้าจริง ๆ พอดีผมมีงานรออยู่ได้ดูแค่สิบนาทีแต่ดีใจที่เห็นเด็ก ๆ จำนวนมากสนใจกัน พ่อแม่ผู้ปกครองก็นั่งดูกันเต็มในรอบที่ผมดู...งานมีแค่สองวัน สั้นไปนิดแต่ได้คิดเยอะได้จิตสำนึกที่เป็นรูปธรรมมากขึ้น
25-05-2008, 11:46
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
Maton_1 Wrote:...ผมเคยถามอาจารย์ว่า How to deal with opposite idea?..ได้คำตอบมาว่า อย่า flighting แต่ให้ฟัง...และฟังแล้วก็ฟังเค้ามาก ๆ ถ้าจดไว้ได้ยิ่งดีแล้วหาโอกาสคุยกันมาก ๆ บ่อย ๆ ในโอกาสต่อ ๆ ไป....การเรียนรู้ซึ่งกันและกันผ่านทางความคิดเห็นทำให้เข้าใจซึ่งกันและกันมากขึ้น...
...ก็ที่หลายคนเข้าใจถูกครับ ว่า กระทู้เอาไว้แลกเปลี่ยนความเห็นไม่ได้ใช้เปลี่ยนแปลงความเห็นซึ่งกันและกัน

ผมชอบตอนนี้ครับ และเห็นดีเห็นงามด้วย...

อยากแลกเปลี่ยนความคิดด้วยเหมือนกันครับ แต่ไม่มีประเด็นที่แข็งแรงพอ
จะให้เกิดปัญญาอันแตกขยายออกไปกว่านี้ จึงได้แต่ติดตามอ่านครับ
Rolleyes
25-05-2008, 12:15
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
Maton_1 Wrote:ใจเย็นได้ครับ คุณ Pooh เรื่องหลายอย่างคนเราถนัดแตกต่างกันไป ผมเรียนสังคมภาษาไทยได้เกรด D dog ตลอด พอเอาตัวรอดได้แต่วิทยาศาสตร์และการคำนวณเท่านั้น...แต่ตอนนี้สนใจโภชนาการ เพราะว่าอยากรู้คุณค่า....คุณ Ke@ng เขียนได้ดีครับ และเสนอทางแก้โลกร้อนทางอื่น ๆ ไว้ด้วย...ขอบคุณมาก ๆครับ .... ผมไหว้พระพุทธรูปทุกครั้งที่เห็นเพื่อระลึกถึงพระพุทธเจ้าและไม่เคยขออะไรเพราะคิดว่าท่านนิพพานไม่เหลืออะไรแล้ว...แต่เชื่อว่าท่านเคยมีตัวตนจริงบนโลกของเรา...แต่ถ้าเจอเทวรูปจีนอันนี้ผมขอแหลกเลยครับ...อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวครับ...
...คำถามเรื่องกีตาร์กับโลกร้อน เป็นคำถามเปิดกว้างระดับหนึ่งจริงไหม ไม่งั้นพวกเราไม่มากันไกลถึงขนาดนี้
...ผมเคยถามอาจารย์ว่า How to deal with opposite idea?..ได้คำตอบมาว่า อย่า flighting แต่ให้ฟัง...และฟังแล้วก็ฟังเค้ามาก ๆ ถ้าจดไว้ได้ยิ่งดีแล้วหาโอกาสคุยกันมาก ๆ บ่อย ๆ ในโอกาสต่อ ๆ ไป....การเรียนรู้ซึ่งกันและกันผ่านทางความคิดเห็นทำให้เข้าใจซึ่งกันและกันมากขึ้น...
...ผมมายืนยันว่าถ้าผมจะตั้งกระทู้เพื่อเล่นงานคนสะสมกีตาร์...ผมจะเขียนชื่อกระทู้ให้ตรงประเด็นเข้าไปเลย
...หลายคนอ่านกระทู้นี้ครั้งแรกอาจคิดว่าเอาล่ะ...หมอนี่มาเปิดกระทู้หาเรื่องนักสะสมกีตาร์แน่....ผมคงต้องบอกว่า "ไม่ได้" เป็นอย่างนั้น ผมยังว่าบ้านเต่าสะสมและเปิดโอกาสให้พวกเราแบบพิพิธภัณฑ์ไม่ได้เรียกเก็บเงินหรือหวังค้าขาย....เป็นเรื่องที่ดีช่วยให้ได้ความรู้และลดการเสี่ยงซื้อของเราที่สนใจแต่ไม่แน่ใจว่ารุ่น ๆ นั้นเสียงดีจริงไหม...(ผมขออภัยเจ้าของบ้านไม่ตั้งใจพาดพิงบ้านเต่าแต่ขอใช้เป็นตัวอย่างในทางบวกนะครับ)....
...ก็ที่หลายคนเข้าใจถูกครับ ว่า กระทู้เอาไว้แลกเปลี่ยนความเห็นไม่ได้ใช้เปลี่ยนแปลงความเห็นซึ่งกันและกัน...
...หลายคนยืนยันจะเดินหน้าซื้อกีตาร์ต่อไป...ไม่ได้ทำใครเดือนร้อน...ก็ไม่ได้แปลกอะไรครับเป็นความคิดเห็นอีกหนึ่งความคิดเห็น....ทุกคนเพียรว่ายน้ำเข้าหาฝั่งเพราะเชื่อว่าฝั่งฝันของแต่ละคนมีจริง....
....เมื่อวานไปธุระที่ central world เห็นสถาบันส่งเสริมความเป็นไทยร่วมกับ Toyota มีการทำภาพยนตร์สี่มิติมาดูกัน และมีสินค้า green product เช่นกล่องโฟมทำจากชานอ้อยฟอกสีที่สลายตัวได้ในเวลา 20 วัน...การออกแบบบ้านโดยสถาปนิกเพื่อลดโลกร้อนและเลี่ยงกรณีเกิดภัยพิบัติ หรือแม้แต่การขี่จักรยานไปทำงานของคุณฮาร์ต นักร้องที่เคยโด่งดังในอดีต.... มหันตภัยรุนแรงและน่าเศร้าจริง ๆ พอดีผมมีงานรออยู่ได้ดูแค่สิบนาทีแต่ดีใจที่เห็นเด็ก ๆ จำนวนมากสนใจกัน พ่อแม่ผู้ปกครองก็นั่งดูกันเต็มในรอบที่ผมดู...งานมีแค่สองวัน สั้นไปนิดแต่ได้คิดเยอะได้จิตสำนึกที่เป็นรูปธรรมมากขึ้น

เชิญกล่าวพาดพิงบ้านเต่าได้ตามสบายครับ ไม่ว่ามุมบวกหรือลบ
เพราะเราอยู่บ้านเดียวกัน ถ้าไม่คุยไม่ทักทายกันบ้าง จะคิดไปได้ว่าไม่สนใจกัน
เป็นอิสระเสรีที่มีความสุขไปคนละแบบ สุขที่ได้พูด สุขที่ได้ฟัง สุขที่ได้ใช้ความคิดร่วมกัน
ครอบครัวเต่าพร้อมรับฟังความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิก
เรื่องบางเรื่องใครจะรู้จริงทั้งหมดล่ะครับ ก็พูดกันไป หลักวิชาการอ้างอิงกันไป อ้างประสบการณ์กันไป
ขอย้อนกลับไปดูสมัยก่อนที่ลือกันว่าโลกแบน
ไม่ทราบว่าสมัยนั้นมีกี่คนที่คิดว่าโลกกลม

ขออภัยเถอะครับ
อยากจะบอกว่ากระทู้นี้อาจไม่ค่อยได้ความจริงว่าโลกร้อนเพราะเหตุใด
จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร
แต่ผมว่าได้สาระความรู้แง่คิดมุมมองที่แตกต่างอื่นๆมาแทนมากมายนัก
ใครอ่านกระทู้นี้คุ้มจริงๆครับ
Cheers
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
25-05-2008, 13:23
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
อยู่เงียบๆมักมีอะไรที่น่าตื่นเต้นทำทุกที!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
25-05-2008, 16:36
Website Find Like Post Reply
Member

...ตลกดีฮ่ะ...
26-05-2008, 00:48
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

น้าหนึ่ง.........

ป๋มอยากได้น้ำยาเช็ดสายห้าสิบสตางค์อ่ะ...............แป่ว !!!!!

หนีดีกว่า ฟริ้วววววววววววววววว
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
26-05-2008, 09:48
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
นึกออกแล้วครับว่าจะเล่นกีต้าร์แก้ปัญหาโลกร้อนใด้อย่างไร

ถ้าโลกร้อนเพราะมีประชากรเพิ่มขึ้นเรื่อยฯ สรุปใด้ว่าโลกร้อนเพราะคนครับ

วิธีแก้โลกร้อนคือการงดสืบพันธุ์ โลกจะใด้ร้อนน้อยลงเพราะมีประชากรน้อยลง

ดังนั้นควรหยิบกีต้าร์มาเล่นทุกคืนจนแฟนคุณหนีไปนอน วิธีนี้ใด้ผลแน่นอนครับไม่ต้องง้อยาคุม
27-05-2008, 10:57

Forum Jump: