Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
โชคดีใช้ TUSQ ตลอด...How to? จริง ๆ อามิดตาพุด...พวกหนู ๆ ที่มีโอกาสเข้ามาอ่าน...เก็บเป็นข้อมูลไว้นะ...วันหน้า....ถ้าพวกเรา ๆ พี่ ๆ น๊า ไม่อยู่แล้วเกิดโลกร้อนขึ้นมาจริง ๆ หรือแผ่นดินไหวกลางเมืองกันทุกวัน พืชพันธุ์ธัญญหารขาดแคลน ช่วยหาทางบอกพวกเราด้วย (แอบสั่งเสีย)....
....ป่าไม้เป็นบ้านของสัตว์ป่า...ไม่มีป่าสัตว์ไร้บ้าน
...ท้องฟ้าเป็นรังของนก....ไม่มีฟ้านกไร้รัง
...สายน้ำเป็นปราการของปลา...ไม่มีน้ำ-ปลาไม่มี
...ร่างกายเป็นที่อาศัยชั่วคราวของจิต....จิตจึงยังไม่ว่างจากกาย...
...มากเกินไปเรียกว่าล้น...น้อยเกินไปเรียกว่าขาดแคลน....
....ขอพอเพียงใจจึงเรียกว่าใจเพียงพอ...จนสมดุล....
"จะ"เล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้ "อย่างไร"...คงต้องฝากคนรุ่นหลังแล้วจริง ๆ
21-05-2008, 18:35
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Maton_1 Wrote:โชคดีใช้ TUSQ ตลอด...How to? จริง ๆ อามิดตาพุด...พวกหนู ๆ ที่มีโอกาสเข้ามาอ่าน...เก็บเป็นข้อมูลไว้นะ...วันหน้า....ถ้าพวกเรา ๆ พี่ ๆ น๊า ไม่อยู่แล้วเกิดโลกร้อนขึ้นมาจริง ๆ หรือแผ่นดินไหวกลางเมืองกันทุกวัน พืชพันธุ์ธัญญหารขาดแคลน ช่วยหาทางบอกพวกเราด้วย\

งั้นพี่ต้องขาย D-28 Marquis ทิ้งแล้วล่ะครับฮิๆๆ
เพราะนั่นน่ะ งาช้างแท้ๆเลย Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
22-05-2008, 01:12
Member

ใช่แล้วครับที่ว่า "ผมตีความ "อนุรักษ์ธรรม" ว่า... "เป็นการรักษา เพื่อเก็บใช้ได้อย่างยั่งยืนสำหรับมนุษย์" ของคุณ littleNomad...
เข้าใจตรงกันเสียที...มันคือสมดุล...จริง ๆ...เหมือนมีเงินก็ไม่ใช่สักแต่ใช้ ต้องรู้จักหาเพิ่มแล้วเก็บ(เม้ม)ไว้ในยามจำเป็นด้วย นี่แหล่ะ(วิธี)สร้างสมดุลและยั่งยืนผ่านการอนุรักษ์อย่างสำนึกรับผิดชอบ...
ถ้าพูดถึงเหตุ...ก็ใช่อีกเช่นกันที่เฟอร์นิเจอร์...เรือยอร์จเป็นสาเหตุหลัก ส่วนกีตาร์เป็นสาเหตุรอง แต่ในฐานะคนเล่นกีตาร์ก็คงพิจารณาในส่วนกีตาร์นี้ได้ดีกว่ากลุ่มคนอื่น ๆ ...ลองดูขนาดไม้ที่ทำกีตาร์แล้วก็ไม่เล็กเหมือนกันจะตัดไม้ต้นเล็กมาทำกีตาร์ all solid ก็คงไม่พอ คุณว่าจริงไหม? น่าเป็นห่วงออก...เคยได้ยินมาว่า HD35 ใช้ไม้สามชิ้นทำด้านหลังเพราะไม้ไม่พอในยุคนั้นหรือ short supply จนระยะหลังบราซิลเลี่ยนขาดแคลนมาหลายสิบปีแล้ว(อันนี้ถ้าข้อมูลผิดเซียน ๆ ช่วยแย้งด้วย) จนตอนนี้เริ่มมาใช้มาดาร์กาสก้ากับแคมโบเดียอีกแต่อาจมีเหตุผลเรื่องของโทนเสียงมาเกี่ยวข้อง ถ้าประเทศเหล่านี้ปลูกไม้ทดแทนได้ทันก็คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่ทันมันจะเข้าตำราเดียวกับบราซิลเลี่ยนไหมครับ...อันนี้เป็นห่วงส่วนตัว...
ส่วนอีกประเด็นที่ว่ามนุษย์เป็นผู้ทำให้เกิดโลกร้อนจริงหรือไม่...ก็คงเหมือนกับหลายสิบหลายร้อยปีที่แล้วที่สัตว์ที่สูญพันธ์บางชนิดยังมีชีวิตอยู่ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว...อันเกิดจากภัยธรรมชาติหรือน้ำมือมนุษย์ก็สุดแล้วแต่...ที่สำคัญคือตอนนี้ไม่มีสัตว์นั้นแล้ว... ในสมัยนั้นคงยังมีทั้งคนเชื่อและไม่เชื่อว่าจะเกิดเรื่องแบบนี้.... จนต่อมาเรื่องเกิดขึ้นจริง ๆ ก็กลายเป็นเรื่องเศร้า...ผมเห็นว่าไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะมีคนเชื่อว่าโลกร้อนไม่เกี่ยวกับมนุษย์กระทำ...แต่ต้องรอดูผลต่อไปว่าจริงหรือเท็จ...แต่สำหรับผมแล้วปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าการปลูกฝังค่านิยมในการรักและอนุรักษ์ให้เยาวชนเป็นเรื่องสำคัญ และคนที่ทำได้ดีที่สุดคือ พ่อแม่ พี่ ๆน๊า ๆ นี่แหล่ะ...ครับเป็นแม่พิมพ์ที่ดีที่สุด...

ปล..กีตาร์ตัวไหนที่เป็นงาช้างก็ไม่ต้องหาเรื่องขายทิ้งหรอกครับ เพราะเอางากลับไปติดที่ช้างไม่ได้แล้ว
มันตายแล้ว ผมว่าทุกคนต้องยอมจำนนต่ออดีต แต่ไม่ย่อท้อต่ออนาคต...ที่น่ากลัวไม่ใช่สิ่งทีสูญเสียไปแล้ว แต่ที่น่ากลัวจริงคือสิ่งที่กำลังจะสูญเสีย ถ้าเลือกกีตาร์ครั้งหน้ามองหา man-made ivory ครับ
22-05-2008, 05:08
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องการอนุรักษ์กับกีต้าร์นี่มีส่วนเกี่ยวข้องกันน้อยมากครับ

กีต้าร์โดยเฉพาะกีต้าร์โปร่งนี่เป็นเพียงอุตสาหกรรมขนาดย่อมเท่านั้น อย่าง Martin ที่มียอดขายเป็นอันดับหนึ่ง
ของกีต้าร์โปร่งอเมริกันยังมีรายใด้ปีที่แล้วทั้งปีน้อยกว่าบริษัทผมที่เป็นแค่ผู้รับเหมารายย่อยด้วยซ้ำแต่คงมีกำไรมากกว่า
เป็นร้อยเท่า

ไม้ที่หมดป่าไปนั้นส่วนใหญ่เกิดจากอุตสาหกรรมชนิดอื่นทั้งสิ้น อย่าง brazilian rosewood นี่ก็หมดไปเพราะอุตสาหกรรมน้ำหอม
Sitka spruce จาก Alaska นั้นเขาคำนวนว่าที่นำมาใช้ทำกีต้าร์ใช้เวลาตัดแค่ 6 ชั่วโมงในหนึ่งปี กีต้าร์โปร่งร้อยกว่าตัวที่บ้านเต่า
ถ้ารื้อเอาไม้ออกมาหมดยังไม่พอจะสร้างส้วมแค่หนึ่งหลังเลยครับ(แต่คงใด้กาละมังพลาสติกหลายสิบใบ)

สินค้าที่ทำจากวัสดูหลายอย่างเช่นงาช้างหรือกระดองเต่ากระนี่เขาห้ามชื้อขาย นำเข้าหรือส่งออกมาหลายสิบปีแล้วครับ การนำกีต้าร์ที่มีส่วนประกอบพวกนี้
เข้าหรือออกนอกประเทศมีสิทธิ์โดนปรับและโดนยึดไปเผาทิ้งถ้าเขาจับใด้ครับ ถ้าไม่เชื่อลองไป search หาคำว่า ivory หรือ tortoise shell ใน eBay
ดูใด้ครับว่ามีขายไหม
22-05-2008, 17:33
Member

first priority sector เป็นพวกอุตสาหกรรมจริงครับ...เค้าก็กวนขันกันอยู่...แต่ยืนยันครับว่าตราบเท่าที่กีตาร์ยังทำจากไม้และวัสดุที่มาจากทรัพยากรธรรมชาติและยังผลิตขายดิบขายดีมีคนชอบซื้อกันบ่อย ๆ ...การเล่นกีตาร์ยังคงมีส่วนเกี่ยวข้องกับการอนุรักษ์ทรัพยากรแน่นอนครับ..แม้มันไม่ใช่อันดับที่หนึ่ง...แต่เราต้องรู้จักใช้อย่างประหยัดและรู้คุณค่า...เพราะวันนี้เรา ๆ เป็นคนกีตาร์ครับ...มองออกข้างนอกว่ากลุ่มอื่นเค้าทำแย่แล้วต้องมองกลับข้างในด้วย...กีตาร์มีส่วนถึงแม้จะน้อยก็ตาม...การเล่นกีตาร์สอดคล้องกับแนวการอนุรักษ์ไม่เห็นน่าแปลกใจหรือเป็นเรื่องไกลตัวเลย....
ถ้าเอาบริษัทมาร์ตินไปเปรียบเทียบกับบริษัทรับเหมาก่อสร้างก็เป็นอย่างที่ว่าแหล่ะครับ...แต่ถ้าเอาก่อสร้างไปเทียบกับ microsoft มันก็กลายเป็นประติ๋วไป...เรื่องบางอย่างอย่าดูแค่ตัวเลขหรือกราฟจนติดครับ อย่างเช่นเอากราฟมาวัดเสียงกีตาร์แล้วบอกว่าตัวไหนเสียงดีกว่า ใช่ครับกีตาร์ถูกสร้างตามหลักวิทยาศาสตร์และมาตรวัดผลลัพธ์มันควรเป็นวิทยาศาตร์ใช่ไหมครับ...แต่ถ้าเป็นผมจะนั่งลงขอเล่นสักสองชั่วโมงแล้วก็เลือกตัวที่เราชอบแล้วรู้สึกว่าเสียงดีที่สุดเล่นถนัดดีกว่าครับ...แต่ถ้าเข้าห้องอัดอันนี้ก็ต้องพึ่งเรื่องวิทยาศาตร์มากหน่อยเพราะต้องเก็บเสียงเข้าสื่อบันทึกวิทยาศาสตร์
...อีกหน่อยถ้าโดนเด็ก ๆ ถามว่า น๊า ๆ ต้น brazillian rosewood ในหนังสือมันหน้าตายังไง เพราะเหลือแต่รูปให้ดู ก็พลิกหลังกีตาร์ทันทีแล้วบอกว่าต้นจริงไม่มี แต่ผ่าออกมาแล้วหน้าตามันเป็นอย่างนี้แหล่ะหลานเอ๊ย...คนอื่นเค้าเอาไปทำน้ำหอม โชคดีซากเหลือมาถึงน๊านิดหน่อยจึงได้ทำเป็นกีตาร์ให้ดูนี่หล่ะ...แล้วเสือหล่ะ...อ๋อ..มันตายไปหมดแล้ว..หัวของมันแขวนอยู่นั่นไง....งานนี้เด็ก ๆ เกลียดคนทำน้ำหอมกับคนฆ่าเสือน่าดู... คนเล่นกีตาร์รอดไปได้หวุดหวิดครับ....
....สงสารกีตาร์บ้านเต่าที่ถูกเปรียบเทียบอย่างห้องส้วมและกะละมังพลาสติก หวังว่าคงพูดเชิงล้อเล่นกันนะครับ เพราะหลาย ๆ คนที่มีกิเลสขี้สงสัยอยากลองโน่นนี่แต่ไม่มีโอกาส ก็ได้บ้านเต่านี่แหล่ะครับที่เปิดต้อนรับรองอย่างดี มีกีตาร์ที่ให้ลองให้ความรู้โดยไม่เก็บเงิน...ถ้าต่างคนต่างที่ขี้สงสัยแล้วต้องซื้อกีตาร์มาเล่นมาลองกันทุกตัว ป่าคงโล้นยิ่งกว่านี้...ขอบคุณบ้านเต่าที่คล้ายเป็นพิพิธภัณฑ์กีตาร์และการเรียนรู้และสมานฉันท์

.....ที่น่ากลัวไม่ใช่เพราะใครทำลายมากหรือน้อย..แต่ที่น่ากลัวคือยังมีคนคงเดินหน้าทำลาย...การคิดว่ามีส่วนร่วมน้อยหรือไม่มีส่วนร่วมก็อาจทำให้สบายใจได้พักนึงแต่วัฎจักรมันจะย้อนกลับมาจนได้หน่ะครับ...
เหมือนต้อง reset ใหม่...

...คราวหน้าสงสัยต้องตั้งกระทู้เป็น "จะเล่นกีตาร์ช่วยลด"โรคร้อน" ได้อย่างไร"...บุ๋งๆ ๆ ๆ
22-05-2008, 19:44
Member

...มันเป็นความพยายามที่ให้คนเข้าใจคำถามและคำตอบโดยผ่านความคิดเห็น...ถ้า...
..ทรัพยากร = เศรษฐกิจ
เบอร์หนึ่ง...การทำน้ำหอม = บริษัท microsoft
เบอร์สอง...การทำเฟอร์นิเจอร์และเรือยอร์จ = บริษัทก่อสร้างท้องถิ่น
เบอร์สาม...การเล่นกีตาร์ = บริษัทมาร์ติน
...สมมุติว่าเศรษฐกิจมันไม่ดี...ก็บอกว่า Microsoft นั่นแหล่ะที่ทำให้เป็นอย่างนี้...แต่บังเอิญคุณทำงาน
อยู่บริษัทมาร์ติน...แล้วเจ้านายคุณเดินมาถามว่า คุณจะทำงานอย่างไรเพื่อช่วยแก้ปัญหาเศรษฐกิจ...
คุณจะตอบว่าให้ microsoft มันแก้ให้ได้ก่อนเถอะเพราะเค้าก่อให้เกิดผลกระทบมากกว่า...คุณเอง
เงินเดือนก็น้อยจึงมีโอกาสใช้เงินได้น้อย ใช้เท่าไหร่มันก็ไม่ไปกระทบเศรษฐกิจหรอก...
จะให้ไปแก้ปัญหาอะไร ...
...เพื่อนร่วมงานและเจ้านายคงผิดหวังอย่างแรงกับคำตอบแบบนี้...
...ทีนี้เนื่องจากทรัพยากรมันเหมือนเศรษฐกิจอยู่อย่างนึง คือ ทุกคนมีส่วนร่วมรับผลของมันไม่ว่าคุณจะเป็นต้นเหตุในระดับไหนก็ตาม...ถ้าทุกคนตั้งท่าปฏิเสธก่อนเลย ขอเอาตัวรอด...เศรษฐกิจมันก็กำลังจะพังอย่าง
ที่เห็นนี่แหล่ะครับ...ทรัพยากรก็โดนแบบนี้มาตั้งนานแล้ว...
...ถ้าไม่ช่วยกันคิดจะเห็นไหมครับว่าแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน...ที่ต้องเขียนกันมากมาย...เพราะคำถามของผม ถามว่า "อย่างไร" แต่คำตอบเกือบทั้งหมดที่ได้ ราวกับผมถามว่า "เพราะอะไรและทำไม"....
ผมจึงเขียนตอบเพื่อมุ่งไปสู่คำตอบที่แท้จริงของคำถาม...ถ้าใครจะอะไรชั้นไม่สน ชั้นจะทำแบบนี้..
มีเหตุผลแบบนี้...ผมก็พยายามจะฟังแต่ก็ได้รับคำตอบว่าเกี่ยวข้อง "น้อย"...แน่นอนครับถ้าเกี่ยวข้องมากผมก็ต้องไปหาเวปเฟอร์นิเจอร์ช่วยตอบ....
...แต่ก่อนผมก็ชอบซื้อกีตาร์...แต่พอเกิดภัยพิบัติน่าเศร้าขึ้นมาก ๆ ถี่ ๆ แล้ว ใกล้ด้วย...ก็เลย
ต้องกลับมาทบทวนว่าตัวเองและการเล่นกีตาร์ของตัวเองทำให้เกิดผลพิบัติแบบนั้นบ้างหรือไม่...
...ถ้ากระทู้นี้ไม่ได้อนาจาร ผิดกฎหมาย หรือลบหลู่สถาบันเบื้องสูง ก็ไม่ต้องไปลบกันหรอกครับ...
...เกิดว่าทรัพยากรมันจะหมดโลกแล้วเปลี่ยนใจก็เอาเป็นกระทู้ครูครับ...ต่อยอดกันไป...ไม่ต้องพิมพ์กันใหม่คิดกันใหม่....โลกร้อนเชื่อว่าเป็นเพียง subset ของการเปลี่ยนแปลงของโลกอันเนื่องมาจากทรัพยากรเปลี่ยนไป...ก็ค่อยดู ๆ ต่อไปกันครับ...แต่คราวหน้าจะซื้อกีตาร์คงต้องคิดว่าซื้อทำไม ซื้อแล้วเกิดประโยชน์
ไหม...เราใช้ประโยชน์สูงสุดจากมันได้มากน้อยแค่ไหน ไม่ใช่ "หยุดซื้อ" เพราะดนตรีก็ต้องการพัฒนาการ
เช่นกัน...ถ้าซื้อแล้วเอามานั่งมองหรือไม่ค่อยมีเวลาเล่น ก็เอาแต่พอเพียงเถอะครับ....
23-05-2008, 13:18
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สรุปว่าไม่ควรซื้อกีต้าร์ถ้าไม่มีเวลาเล่นมันใช่ไหมครับ งั้นคนอย่างผมที่มีกีต้าร์หลายตัว
แต่ไม่มีเวลาเล่น มีรถหลายคันแต่ไม่มีเวลาขับ มีบ้านหลายหลังแต่ไม่มีเวลาอยู่ ก็คงเป็น
คนที่แย่มากฯเลยครับ

กระทู้นี่สนุกและน่าติดตามเพราะคนตั้งกระทู้มาตอบคำถามและแสดงความคิดเห็นตลอดโดยไม่ย่อท้อ
ผมว่าการแสดงความคิดเห็นที่ต่างกันเป็นเรื่องสร้างสรรค์นะครับ เพราะถ้าไม่สร้างสรรค์ผมคงเลิกเข้ามา
ตอบโต้ไปนานแล้ว

อยากทราบว่าถ้าเจ้านายมาถามคุณ maton 1 ว่าคุณจะทำงานอย่างไรเพื่อช่วยแก้ปัญหาเศรษฐกิจ คุณจะตอบ
ว่าอย่างไรครับ
23-05-2008, 14:28
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
.::.pOoH.::. Wrote:
Maton_1 Wrote:....สงสารกีตาร์บ้านเต่าที่ถูกเปรียบเทียบอย่างห้องส้วมและกะละมังพลาสติก หวังว่าคงพูดเชิงล้อเล่นกันนะครับ เพราะหลาย ๆ คนที่มีกิเลสขี้สงสัยอยากลองโน่นนี่แต่ไม่มีโอกาส ก็ได้บ้านเต่านี่แหล่ะครับที่เปิดต้อนรับรองอย่างดี มีกีตาร์ที่ให้ลองให้ความรู้โดยไม่เก็บเงิน...ถ้าต่างคนต่างที่ขี้สงสัยแล้วต้องซื้อกีตาร์มาเล่นมาลองกันทุกตัว ป่าคงโล้นยิ่งกว่านี้...ขอบคุณบ้านเต่าที่คล้ายเป็นพิพิธภัณฑ์กีตาร์และการเรียนรู้และสมานฉันท์

Maton_1 Wrote:...แต่คราวหน้าจะซื้อกีตาร์คงต้องคิดว่าซื้อทำไม ซื้อแล้วเกิดประโยชน์
ไหม...เราใช้ประโยชน์สูงสุดจากมันได้มากน้อยแค่ไหน ไม่ใช่ "หยุดซื้อ" เพราะดนตรีก็ต้องการพัฒนาการ
เช่นกัน...ถ้าซื้อแล้วเอามานั่งมองหรือไม่ค่อยมีเวลาเล่น ก็เอาแต่พอเพียงเถอะครับ....

ขออนุญาติตอบสั้นๆ สำหรับประเด็นซื้อกีตาร์มานั่งมอง...

ก็ถ้าไม่มีบ้านเต่าและบ้านน้ากฤษณ์ ที่ซื้อกีตาร์มานั่งมอง

พวกเราตาดำๆ จะมีปัญญาไปลองและจับจองได้หรือครับ....

ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดีๆที่ท่านมีให้กับบ้านเต่า
ครอบครัวเต่าตั้งใจแล้วว่าเราจะต้องประพฤติตนเพื่อสังคม

สังคมบ้านสีฟ้าที่น่ารักให้ครอบครัวเต่ามากมายกว่าที่เราเพียงเสียสละเรื่องกีตาร์

แบ่งๆกันเล่น แบ่งๆกันใช้ แบ่งๆกันศึกษา
คนไม่มีย่อมมีโอกาสถ้ามาบ้านเต่า

เรื่องกีตาร์นี้ ผมออกปากมาหลายครั้งแล้วว่า
ช่างทำกีตาร์ท่านใดก็ตามอยากศึกษาค้นคว้าหรือส่องกล้องเข้าไปดูการทำกีตาร์ตัวใดๆที่ผมครอบครองอยู่อันเป็นประโยชน์แก่ตัวท่านเองและนักนิยมกีตาร์
ไม่ต้องเกรงใจครับ เชิญมาบ้านเต่าได้ พอมีให้ศึกษาเพื่อนำไปปรับปรุงงานผลิตกีตาร์ของท่านให้ดีที่สุดทัดเทียมกับต่างชาติ
ผมจะได้เพลาๆการซื้อกีตาร์จากต่างประเทศซะที...รออยู่เนี่ยะ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-05-2008, 23:49
Website Find Like Post Reply
Member

จริงอยู่ครับที่น้ำหนักของไม้ที่นำมาทำกีตาร์หนึ่งตัว...มันเพียงน้อยนิดเท่านั้นแถมบางอีกต่างหาก แต่ถ้าจะได้ไม้ขนาดใหญ่แบบนี้ต้นไม้ที่นำมาตัดก็ต้องใหญ่พอควร แล้วยังมีเกรดอีกว่า"เอ"เดียวหรือหลาย ๆ "เอ"...ทีนี้มันก็มีอยู่สองทางที่จะได้ไม้แบบสอบได้ 4.00 คือ ต้องเอล้วน...ทางนึงก็คือเดินเข้าไปค้นไม้ที่ถูกตัดไว้แล้วกองเท่าภูเขา...อีกทางนึงก็คือเดินหน้าตัดไม้ในป่าต่อไปเพราะมองเปลือกไม้ด้วยตาก็ไม่รู้ว่าอันไหนมัน super bearclaw หรือ superflame...พอได้ดังใจแล้วก็ค่อยเอามาทำกีตาร์...ส่วนไม้ที่ไม่เลือกก็ส่งต่อโรงงานเฟอร์นิเจอร์...ขบวนการคัดเลือกก็เลยส่งเสริมการตัดไม้จำนวนมากไปในตัว...
....หลายปีก่อนมีนักเรียนคนนึงฟังอาจารย์สอนเรื่องแผนภูมิก้างปลา...อาจารย์ก็เริ่มต้นจาก...ขีดเส้นตรง
จากซ้ายไปขวาเส้นนึงแล้วทำหัวปลาไว้ทางซ้าย....นักเรียนตัวเตี้ยคนนึงก็ยกมือถามว่าทำไมหัวปลาไม่อยู่ทางขวาหล่ะครับ...อาจารย์ก็บอกว่าสิ่งนี้ เรียกว่า "ทิศทาง" จากนั้นก็เติมก้างปลาสี่ก้างแล้วก็เติมตัว m 4ตัว คือ man material machine แล้วก็ method แล้วให้นักเรียนผลัดกันออกไปเติมปัญหาหรือผลกระทบจากในแต่ละแง่ของแต่ละ m นั้น แล้วอาจารย์ก็ใช้วิธีอ่านแต่ละอันให้นักเรียนโวตว่าอันไหนสำคัญสุด...จนได้ปัญหาชนะเลิศที่เรียกว่าปัญหาสำคัญและเกิดบ่อย..ถูกเขียนไว้ที่หัวปลา...อาจารย์ไม่บอกสาเหตุสำคัญตั้งแต่แรกเพราะอยากให้นักเรียนได้ระดมความคิดและเสนอความเห็นโดยมองจากผลและเหตุการณ์ประกอบ...จนท้ายที่สุดทุกคนเห็นว่าปัญหานั้นเป็นปัญหาสำคัญที่"เป็นที่ยอมรับ"....อาจารย์กล่าวต่อไปว่าปัญหาสำคัญได้แล้วที่เหลือก็ "วิธีแก้ปัญหา" ให้พวกเธอทำปลาอีกตัวสิ...แล้วกระบวนการวิเคราะห์ก็ดำเนินต่อไป....
....หลังจากตั้งกระทู้นี้ได้สักพักมีสมาชิกท่านหนึ่งกล่าวขึ้นว่าโลกร้อน(อาจ)ไม่เกี่ยวกับน้ำมือมนุษย์...ซึ่ง
หลายท่านแสดงความเห็นด้วยและคล้อยตาม..ภายหลังต่อมา....แนวคิดเริ่มเปลี่ยนว่าการเล่นกีตาร์มีส่วนต่อทรัพยากรแต่"เป็นส่วนน้อย"....แสดงให้เห็นว่าการระดมความคิดอย่างมีจิตสำนึกจะนำมาซึ่งความเปลี่ยนแปลงและยอมรับ หรือบางสิ่งในใจท่านกำลังทำงาน....อยู่
....อยากจะบอกว่าผมเพิ่งมาสนใจทรัพยากรหลังเรื่องพายุในพม่าไม่นานที่ผ่านมานี้ ผมไม่ได้เป็นนักอนุรักษ์นิยมตัวยง..ถือธงนำหน้า...ปากบอกว่าอนุรักษ์ แต่อนุรักษ์อะไรหล่ะ...จะเลิกตัดไม้ ทุกคนก็ต้องเริ่มตัดใจ เสียก่อน..โดยเริ่มปลูกจิตสำนึกเพื่อทดแทน.แต่เส้นทางของนักอนุรักษ์ทุกคนลำบากสาหัส...เหมือนคุณสืบ...
....คงเป็นความรับผิดชอบของเจ้าของกระทู้ทุกคนที่ต้องหมั่นเข้ามาดูกระทู้ของตน หากมีคนถามหรือเสนอ
อะไร ก็สามารถร่วมได้...ผมดีใจที่คนเข้ามาตอบเยอะ...แล้วก็ความเห็นหลากหลายกันไป...ไม่มีหมดเวลา...ไม่เหมือนในห้องเรียน...แล้วปิดเทอมหลังสอบไล่...อาจารย์เรียกนักเรียนตัวเตี้ยที่เดินมาส่งข้อสอบว่า..."ไม่ต้องอายหรอกจ๊ะ... คำตอบของเธอเปลี่ยนโลกรู้มั๊ย" "ผิดเป็นครู" เพราะตอนเป็นเด็กครูก็ทำผิดบ่อย ๆ เลยต้องมาเป็นครูตรงนี้ไง....เวปนี้มีสมาชิกหลายร้อยคน แต่มีคนมาตอบแค่ไม่กี่คน...ก็ยังรอ ๆ คำตอบทุกท่านอยู่ ไม่ต้องอายครับ.......ผมอยากได้ยินเสียงที่ไม่เคยได้ยินด้วยครับ....สังคมต้องการคุณ
มาก...
...เรื่องมีจำนวนกีตาร์บ้านและรถมากคงไม่แย่ครับ...แต่ที่แย่คงเป็นไม่ค่อยมีเวลากับพวกมันมากกว่าครับ...เรื่องซื้อกีตาร์ก็ต้องไตร่ตรองครับ...ขอแปลงกลอนตอนนึงว่า...
...กีตาร์เหมือนกาย สายเหมือนกระจกเงา...หมั่นขัดเช็ดถู..ฝุ่นไม่จับ...
...หากวันใดไม่มีกีตาร์...ไม่มีสาย....ฝุ่นก็ไม่มีที่ที่จะจับ...
....ฝุ่นในที่นี้ คือ กิเลสด้านกีตาร์ครับ....พระท่านจึงชอบพูดว่าอย่าเจริญด้วยโภคทรัพย์แต่จงสะสมซึ่งอริยทรัพย์...ถ้าในอีกทางก็ทำอสุภกรรมฐานครับ คือ เพ่งมองกีตาร์สวย ๆ แล้วก็เปลี่ยนเพ่งมองซากกีตาร์พัง ๆ เพื่อให้เห็นสัจธรรมว่ามันจะเป็นอย่างเดียวกันในท้ายที่สุด....แต่ที่โชคดีที่สุดก็ตรงที่มีภรรยาคนเดียวนี่แหล่ะครับแล้วต้องมีเวลาให้เค้ามาก ๆ ด้วยครับ...
...เรื่องคำถามว่าถ้าเจ้านายเดินมาถามว่าจะทำอย่างไรให้บริษัท หรือเศรษฐกิจ อยู่รอดได้ในวิกฤต
...ผมก็รอครับ...แต่เจ้านายไม่เคยเดินมาถามซักที...เพราะเจ้านายบอกผมว่าอย่า work hard แต่ให้
work smart ครับ...แล้วก็ไล่ผมกลับบ้านให้มานั่งเล่นกีตาร์....ต้องขออภัยที่ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ
...:-)
24-05-2008, 02:53
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เหล่านี้คือตัวอย่างที่บ้านสีฟ้ามีไม่ค่อยเหมือนใคร
..เจริญศีล เจริญพร..กันถ้วนหน้า
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
24-05-2008, 12:40
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: