Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องเล่า อุทาบู๊วววว (หอน) เศร้ามากๆ : การจากไปของกีต้าร์
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
เรื่องเล่า อุทาบู๊วววว (หอน) เศร้ามากๆ : การจากไปของกีต้าร์
ผมมีเรื่องเล่าที่แสนปวดใจครับ

เมื่อประมาณ 3-4 เดือนที่แล้ว ผมและเพื่อนๆ ตั้งวงดื่มชากันครับ
พวกผมนั่งล้อมวงที่สนามหญ้า ก็เลยมีการจุดยากันยุง กันหลายขด
และก็เป็นปกติ มีดนตรีขับกล่อม บรรยากาศล่วงเลยไปได้เกือบหมดลัง ก็เริ่มเมื่อยๆนิ้วกันแล้ว จึงพากันวางกีต้าร์ มาเน้นจิบชาอย่างเมามันส์

ผ่านไปซัก 10 -20 นาที พวกผมก็เริ่มบรรเลงกันต่อ ปรากฏว่า พอผมหยิบกีต้าร์ขึ้นมาพรมๆนิ้วซักพัก เริ่มมีขวัญออกมาจาก sound hole ผมก็ตกใจมากครับ ผมนึกว่าขี้บุหรี่ตกลงไปใน sound hole

ผมก็เป่าไล่ขวัญ และพยายามมองหาขี้บุหรี่ แต่มันไม่มีครับ แต่ขวัญยังขโมงครับ ผมตั้งสติ
ปรากฏว่ากลิ่นเหมือนยากันยุง ผมจึงหันกลับไปดูจุดที่ตั้งกีต้าร์

เป็นจิงดังนั้นครับ ผมตั้งกีต้าร์ไว้ใกล้กับกำแพง และมียากันยุงอยู่ตรงนั้น ผมก็โล่งอก เพราะไม่ใช่ขี้บุหรี่ตกลงไป ผมก็เป่าๆไล่ควันให้หมดไป แล้ววางตั้งไว้ไม่ได้จับเลยคืนนั้น เพื่อรอควันออกให้หมด

แต่!!!! มันไม่ happy ending ครับ

วันรุ่งขึ้นผมก็มาสำรวจกีต้าร์ดูว่าเป็นไงบ้าง พลิกซ้าย ขวา หน้า หลัง สภาพดีดังเดิม ผมก็สบายใจ เลยจับมากระตุ้นเส้นเสียงกันหน่อย พรมนิ้วแรกลงไป ปรากฏว่า เธอเปลี่ยนไป !!
จากที่เคยสดใส อ่อนหวาน เธอกลับหม่นหมอง ไม่สดใสเหมือนเดิม เหมือนเธอถูกพรากความสาวไปโดยไม่เต็มใจครับ

นับตั้งแต่วันนั้น จนวันนี้ ร่วม 4 เดือน ความสดใสเธอจากไปไม่หวนกลับมาอีกเลย

นี่คือสาเหตุของกระทู้ การพัฒนาการของเสียง มีแย่ลงหรือไม่ครับ

ตอนนี้ ผมเสียเธอไปหนึ่ง เหลืออีกหนึ่ง และพึ่งเจอรักใหม่อีกหนึ่ง
ผมสัญญากับตัวเองว่า ผมจะไม่ทิ้งเธอแม้เธอจะไม่เหมือนเดิม และอีกสองผมจะรักษาให้ดีสุดชีวิตครับ

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ให้ยุงกัดไปเถอะ อย่าจุดเลยยากันยุง ......!!
If heart is empty, brain doesn't matter.

18-05-2008, 02:30
Find Like Post Reply

RE: เรื่องเล่า อุทาบู๊วววว (หอน) เศร้ามากๆ : การจากไปของกีต้าร์
ปล. ผมไม่ทราบว่าสาเหตุที่เธอจากไปเพราะยากันยุงหรือป่าว แต่จากเหตุการณ์ น่าจะเป็นเช่นนั้น

น้าๆท่านไหนรู้วิธีแก้ไข หรือสาเหตุที่แน่นอน สงเคราะห์เด็กน้อยตาดำๆคนนี้ด้วยคร๊าบบบบ

ขอบคุณครับ
If heart is empty, brain doesn't matter.

18-05-2008, 02:34
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: เรื่องเล่า อุทาบู๊วววว (หอน) เศร้ามากๆ : การจากไปของกีต้าร์
ลองจับเธอเปลี่ยนใสสายเดี่ยวชุดใหม่
เธออาจจะกลับมากระปรี้กระเปล่าเหมือนเดิมครับ น้าโอ๋

คราวหน้าคราวหลังให้เธอถูกยุงตอมซะมั่งคงไม่เป็นไรครับ
18-05-2008, 02:48

poPPie Wrote:ลองจับเธอเปลี่ยนใสสายเดี่ยวชุดใหม่
เธออาจจะกลับมากระปรี้กระเปล่าเหมือนเดิมครับ น้าโอ๋

เดี๋ยวผมจะลองไปเปลี่ยนสายดูใหม่ครับ ได้ผลยังไงจะส่งข่าวครับ

คราวหน้าคราวหลังให้เธอถูกยุงตอมซะมั่งคงไม่เป็นไรครับ

เดี๋ยวผมจะลองไปเปลี่ยนสายดูใหม่ครับ ได้ผลยังไงจะส่งข่าวครับ

ผมก็ว่างั้นละครับ -_-"

ขอบคุณครับน้า poppie

18-05-2008, 03:02
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ผมว่ากีต้าร์ตัวใหม่ทำเอาหูน้าโอ๋เปี๊ยนไป๋...... ผมว่าน่าจะมีส่วนเลยล่ะ
18-05-2008, 05:53
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ของใหม่เร้าใจกว่าเยอะครับ อิอิ... เชื่อผมเถอะ
18-05-2008, 13:25
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

^ ^' เคสแบบนี้ก็เพิ่งเคยได้ยินครับ ตัวไหน ไอบาเนส หรือเปล่าครับ(รุ่นไรนะครับ)
Acoustic is my life..........
18-05-2008, 14:19
Website Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
love666 Wrote:เดี๋ยวผมจะลองไปเปลี่ยนสายดูใหม่ครับ ได้ผลยังไงจะส่งข่าวครับ

ผมก็ว่างั้นละครับ -_-"

ขอบคุณครับน้า poppie

สายกีต้าร์อาจชื้น จากไอความชื้นของสนามหญ้ากระมังครับ
รวมถึงความชื้นของน้ำค้างและอากาศยามค่ำคืน...ขอภาวนาให้เป็นเช่นนั้นครับ
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

18-05-2008, 14:30
sanghais Offline
Member

เดาเอาว่า น่าจะมาจากความชื้นของสนามหญ้าครับ.

สนามหญ้า ส่วนใหญ่ก็จะมีความชื้นค่อนข้างมาก. ยิ่งถ้าเขียวชอุ่มเลย ก็แปลว่ามีน้ำอุดมสมบรูณ์ครับ. ส่วนไม้ที่ทำกีต้าร์ เค้าก็จะอบให้ความชื้นน้อย. ไม้นี่ถ้ายิ่งแห้งมาก ก็จะดูดความชื้นได้ดีครับ. เหมือนกระดาษทิชชูที่แห้ง กับกระดาษทิชชูที่ค่อนข้างเปียก ประมาณนั้นหล่ะครับ.
18-05-2008, 21:06

เผอิญว่าสนามหญ้าที่ว่า หญ้าแทบไม่มีเลยอะครับน้าๆ -_-"

19-05-2008, 05:00

Forum Jump: