Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไม...?
Author Message
berm Offline
Member

Likes Given: 0
ทำไม...?
ผมขอรบกวนสอบถามท่านผู้รู้นิดนึงนะครับ ทำไมกีต้าร็ของผมเวลาดีดที่สายหก เฟรตที่สาม (G) หางเสียงแทบไม่มีเลยครับ เป็นแต่เฉพาะช่องนี้ช่องเดียว นอกนั้นหางเสียงก็ปรกติครับ ท่านใดพอจะทราบสาเหตุ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
(This post was last modified: 27-07-2013, 20:50 by berm.)
27-07-2013, 20:24
Find Like Post Reply
stingnall Offline
Member

RE: ทำไม...?
เข้ามารอฟังด้วยคนคร้าบ
28-07-2013, 06:46
Website Find Like Post Reply
noomxman Offline
Senior member

Likes Given: 6
เสียงแบบนั้นเขาเรียกกันว่าเดทโน็ตครับเป็นข้อเสียของกีต้าร์ตัวนั้นๆเป็นตัวๆไป

กีต้าร์บางตัวมีน้อยมีมากแตกต่างกันไปวิธีแก้จริงๆเลยๆไม่มีมีแต่วิธีเลี่ยงเอาเวลาเล่น

ครับหรือบางตัวเล่นไปนานๆหางเสียงอาจจะเปลี่ยนก็ใด้ครับBig GrinBig GrinBig Grin
ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
28-07-2013, 08:38
[-] The following 1 user Likes noomxman's post:
toeifly (28-07-2013)
Member

มันไม่มีทางแก้เลยหรือครับ อย่างเช่น เปลี่ยน nut+sadle ใหม่ คิดว่าจะหายไม๊ครับ เพราะมันเป็นโ๊น๊ตที่ต้องโดนบ่อยมาก (ผมชอบเล่น finger style ครับ) ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
28-07-2013, 09:31
gman Offline

ถ้าเฟร็ตนั้นปกติไม่เผยอไม่หลวม เปลี่ยนสายแล้วก็ยังไม่หาย
และถ้าตั้งสายหย่อนลงหรือตึงขึ้นแล้ว อาการวิ่งตามเฟร็ตที่โน๊ตเดิมคือ G ในกรณีนี้
ก็เป็นไปได้มากครับว่าจะเป็น dead note

ทางแก้เท่าที่ผมทราบที่ฝรั่งเค้าแก้กัน เค้าจะดูความถี่ resonant ของไม้หน้า หลัง และมวลอากาศที่ผ่านเข้าออก soundhole
ซึ่งเป็นไปได้มากว่าเมื่อเกิดปัญหานี้ ความถี่ค่าใดค่าหนึ่งจะไปตรงหรือใกล้เคียงกับโน๊ตที่เล่น จากนั้นก็อาจจะปาด bracing ออก
หรือเพิ่มน้ำหนัก เพื่อให้ความถี่ที่เป็นปัญหาเปลี่ยนไปพอที่จะแก้อาการได้

ถ้าคุณเล่นคนเดียว ไม่ต้องไปเข้าวงกับคนอื่น ลองตั้งสายให้ต่างจาก A440 ดูครับ
เช่น ลอง 441 ดู ถ้่าไม่หายก็ลอง 442 ไล่ไปเพื่อเปลี่ยนความถี่โน๊ตบน fingerboard
หรือจะลองหากระดาษแข็งมาบัง soundhole ทีละนิดดูว่าแก้ได้มั๊ย
ถ้าทำสองวิธีดังกล่าวแล้วยังไม่หาย ก็ต้องลองปรึกษาช่างดูครับว่าจะแก้ได้หรือไม่
28-07-2013, 18:42
[-] The following 1 user Likes gman's post:
เม็ดพริก (30-07-2013)
Member

จากที่คุณ gman แนะนำ ผมก็ลองเปลี่ยนการตั้งสายใหม่ทั้งมากขึ้นและลดลง ผลออกมาก็ยังเหมือนเดิม (แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน nut+sadle เพราะคิดว่าไม่น่าจะใช่ตัวปัญหา) ก็เลยคิดว่าจะส่งช่าง แต่ปัญหาก็คือผมไม่รู้ว่าช่างท่านใดที่ชำนาญเรื่องนี้ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
29-07-2013, 11:18
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
มันจะมีอีกสาเหตุนึงครับ

คือ... คอกีต้าร์งอเกินไป ไม่ได้ความโค้งที่เหมาะสมที่สุด
ลองขันคอให้แอ่นเพิ่มประมาณ 1/8 รอบ แล้วทิ้งไว้ ชม. นึง

ลองวิธีนี้ก่อนด้วยก็ได้ครับ ไม่เสียตังค์ ไม่หายค่อยว่ากันใหม่ครับ
29-07-2013, 11:52
[-] The following 1 user Likes Katayoot's post:
เม็ดพริก (30-07-2013)
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
ช่างมด Hippo acustic เคิยให้ความเห็นเรื่องนี้ใว้ดังนี้ครับ ลองติดตามในเฟสบุคhippoได้ครับมีประโยชน์ดี

https://th-th.facebook.com/hippoacoustic...ion=stream

มีหลายคนคงเคยสงสัยอาการที่เล่นโน้ตบางโน้ตเสียงมันสั่นน้อย หรือสั้นกว่าปกติ
(Death note) มันมี 2 สาเหตุหลักๆครับ

1. เฟรตไม่สนิท จะเจอบ่อยที่สาย 1 และสาย 6 เพราะว่าบางโรงงานไม่ได้ใส่กาวมาในการตอกเฟรต ทำให้บางครั้ง มันอาจจะดีดตัว ลอยขึ้นมา หน้าสัมผัสเลยไม่สนิท เช็คง่ายๆ หาอะไรมาลองกดไปที่เฟรตดู ถ้ามันยังลงได้อีก ก็แก้ได้ครับ

2. Standing wave (Opposing Wave) อันนี้แก้ไม่ได้ครับ เพราะเครื่องดนตรีอะคูสติคจะเกิดอาการนี้ทุกตัว แต่ก็แล้วแต่ยถากรรม ว่ามันจะไปตกที่โน้ตตัวไหน ถ้าสร้างได้ดี มันก็จะเกิดน้อย หรือมีอาการไม่หนัก คำอธิบายคือ

เวลาเราดีสายเสียงนึง เสียงที่เกิดขึ้นตามมา (Harmonic) มันอาจจะไปทำการหักล้างกับโน้ตบางตัวได้ ผมพูดให้เห็นภาพขึ้น เหมือนว่า
มีรถ 1 คันมาจอดติดเครื่องไว้ คุณจะได้ยินชัดๆ แต่ถ้ามีอีกคันมาจอดข้างๆ ถ้าหากรอบเครื่องเท่ากัน ถ้าจอดในตำแหน่งบางตำแหน่ง มันอาจจะทำให้เกิดคลื่นที่หักล้างกันได้ แบบแทบจะหายไปเลยก็มี
แต่ถ้าขยับตำแหน่งรถออก เพียงเล็กน้อย มันอาจจะทำให้ เราได้ยินขึ้นมาอีก และบางตำแหน่ง กลับจะได้ยินเสียงรถ 2 คันรวมกันดังมาก

ลองสังเกตดูสิครับ บางทีเดินอยู่ข้างถนน รถติดเยอะๆ แต่เรากลับได้ยินเสียงรถเบามากๆ แบบเบาเว่อร์ เมื่อเทียบกับปริมาณรถ อันเดียวกันครับ

ถ้าเป็นอย่างหลัง ก้ไม่ต้องเครียดนะครับ เค้าเป็นกันทุกคน มากน้อยแล้วแต่เท่านั้น ส่วนคนที่ยังไม่ได้ซื้อกีต้าร์ก็ดูๆไว้หน่อย ถ้ามี บ้างก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ไม่มีหรอกตัวที่เพอร์เฟคต์ทุกโน้ต แต่อย่างน้อยก็เลี่ยงๆโน้นที่เราเล่นบ่อยๆ เช่น G หรือ A ของสายหกน่ะครับ

Attached Files Image(s)

Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
29-07-2013, 23:14
[-] The following 1 user Likes เม็ดพริก's post:
povation (29-07-2013)
Member

ขอบคุณด้วยความจริงใจในทุกคำตอบครับ ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้อีก นอกจากทำใจครับ
30-07-2013, 00:06
gman Offline

(29-07-2013, 11:18)berm Wrote: จากที่คุณ gman แนะนำ ผมก็ลองเปลี่ยนการตั้งสายใหม่ทั้งมากขึ้นและลดลง ผลออกมาก็ยังเหมือนเดิม

ไม่ทราบว่าได้ลองเปลี่ยนความถี่หนี A440 ดูรึยังครับ
ถ้าลองแล้วแต่ไม่ได้ผล ไม่ทราบว่าความถี่ที่ห่าง 440 ที่สุดที่ได้ลองอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
30-07-2013, 00:49

Forum Jump: