Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่องการพัฒนาการของเสียง ถ้ามีดีขึ้น แล้วจะมีโอกาสแย่ลงหรือเปล่าครับ
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
สงสัยเรื่องการพัฒนาการของเสียง ถ้ามีดีขึ้น แล้วจะมีโอกาสแย่ลงหรือเปล่าครับ
พอดีผมสงสัยเรื่องการพัฒนาการของเสียงครับ

คือผมหยิบกีต้าร์ตัวเก่าผมมาเล่น เสียงฟังแปลกๆครับ กีต้าร์ตัวเก่าของผมเป็น Top solid , Back&side : laminate มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. กีต้าร์โปร่ง all solid จะมีพัฒนาการของเสียงที่ดีขึ้นเรื่อย แล้วมี โอกาสเป็นไปได้มั้ยที่พัฒนาการของเสียงมีน้อย , ไม่มีเลย หรือ พัฒนาถอยหลัง เป็นไปได้มั้ยครับ

2. กีต้าร์โปร่ง Top solid , Back&side : laminate การพัฒนาการของเสียงมีโอกาสพัฒนาการถอยหลัง เป็นไปได้มั้ยครับ

รบกวนน้าๆให้ความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

หรือทีผมฟังกีต้าร์ตัวเก่าของผมเสียงแปลกๆ เป็นเพราะผมหูเสียไปแล้วครับ -_-" !!
If heart is empty, brain doesn't matter.

16-05-2008, 17:39
Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: สงสัยเรื่องการพัฒนาการของเสียง ถ้ามีดีขึ้น แล้วจะมีโอกาสแย่ลงหรือเปล่าครับ
ก่อนอื่น ใส่สายใหม่ ตั้ง อินโทเนชั่น ให้เหมาะ เเละ ลองเล่นสักพักครับ เรียกวิณญาณเค้ากลับมาก่อน บางทีต้องเบอร์นสักนิด ค่อยตัดสินครับ

รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ ที่บอกคือขั้นเตรียมครัว .... ก่อนปรุง ...

ผมเเค่มาป่วน
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

16-05-2008, 17:55
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: สงสัยเรื่องการพัฒนาการของเสียง ถ้ามีดีขึ้น แล้วจะมีโอกาสแย่ลงหรือเปล่าครับ
love666 Wrote:หรือทีผมฟังกีต้าร์ตัวเก่าของผมเสียงแปลกๆ เป็นเพราะผมหูเสียไปแล้วครับ -_-" !!

หูเสียไปแล้ว น่าจะเกิดจากสาเหตุ ฟังกีต้าร์ตัวล่าสุด มากเกินไป....
ส่วนคำถาม2ข้อนั้น รอเซียน มาตอบ ต่อไป
16-05-2008, 18:46
LittleNomad Offline
un-assignment

'หูเสีย' เป็นโรคติดต่อระบาดร้ายแรงของบ้านนี้!!!...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
16-05-2008, 19:59
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เป็นไปไม่ใด้ครับ

เสียงมันไม่มีทางห่วยลงครับนอกจากคูณจะไปทำให้มันเสียหาย หูของคุณมันดีขึ้นต่างหาก
16-05-2008, 22:03
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

love666 Wrote:พอดีผมสงสัยเรื่องการพัฒนาการของเสียงครับ

คือผมหยิบกีต้าร์ตัวเก่าผมมาเล่น เสียงฟังแปลกๆครับ กีต้าร์ตัวเก่าของผมเป็น Top solid , Back&side : laminate มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. กีต้าร์โปร่ง all solid จะมีพัฒนาการของเสียงที่ดีขึ้นเรื่อย แล้วมี โอกาสเป็นไปได้มั้ยที่พัฒนาการของเสียงมีน้อย , ไม่มีเลย หรือ พัฒนาถอยหลัง เป็นไปได้มั้ยครับ

2. กีต้าร์โปร่ง Top solid , Back&side : laminate การพัฒนาการของเสียงมีโอกาสพัฒนาการถอยหลัง เป็นไปได้มั้ยครับ

รบกวนน้าๆให้ความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

หรือทีผมฟังกีต้าร์ตัวเก่าของผมเสียงแปลกๆ เป็นเพราะผมหูเสียไปแล้วครับ -_-" !!

นอกจากจะหูดีขึ้นแล้ว

1. พัฒนาการของเสียงมีน้อย เป็นไปได้ครับ ถ้าตามหลักการ Cedar จะมีพัฒนาการของเสียงน้อยกว่า Spruce ส่วนเรื่องพัฒนาการถอยหลัง ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ ถ้ากีตาร์ยังอยู่ดี ไม่พังหรือเบียร์ไม่ได้หกใส่ตอนฉ่ำๆ...

2. ก็เหมือนเดิมครับ ไม่มีพัฒนาการถอยหลัง เสียงเปิดแล้วเปิดเลย เหมือนความรัก..ถ้ารักใครซักคนแล้ว ต่อให้เลิกกันไป คุณก็จะยังรักคนๆนั้นๆอยู่ ไม่ว่าจะหนึ่งคน..สองคน..หรือ 10 คน....กีตาร์ที่เสียงเปิดเต็มที่ถ้าเก็บไว้นาน ก็แค่ต้องการการ burn เพียงไม่เกิน 5 นาที เสียงก็จะกลับมาเต็มๆแบบเดิมครับ...เหมือนความรักนั่นล่ะครับ...

แต่นอกจากหูที่ดีขึ้น ตาก็จะดีขึ้น มองเห็นสัจธรรมชีวิตมากขึ้น

กีตาร์เสียงเปิด ชีวิตก็เปิดออก...ฉันใด..ฉันนั้น...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
16-05-2008, 23:29

ขอบคุณน้าหนึ่งครับ

ผมละกลั๊วกลัวจะเป็นอย่างน้า sarun น้าอ้วน ว่าอะ ถ้าเป็นจริงสงสัยเป็นเรื่องละครับงานนี้
If heart is empty, brain doesn't matter.

17-05-2008, 20:35

Big Grin  RE: สงสัยเรื่องการพัฒนาการของเสียง ถ้ามีดีขึ้น แล้วจะมีโอกาสแย่ลงหรือเปล่าครับ
pood Wrote:เป็นไปไม่ใด้ครับ

เสียงมันไม่มีทางห่วยลงครับนอกจากคูณจะไปทำให้มันเสียหาย หูของคุณมันดีขึ้นต่างหาก

ถ้าอย่างนั้น ต้องขอบคุณน้ากฤษณ์ละครับงานนี้ สำหรับกีต้าร์ของน้า ที่ทำให้ผมหูดีขึ้น

17-05-2008, 20:40

ขอบคุณครับน้า pooh

1. แสดงว่าการที่น้ำ หรือเบียร์หกใส่ ถึงจะไม่มาก แต่ก็มีโอกาสเป็นต้นเหตุของเสียงที่dropลงไปด้วยใช่มั้นครับ

2. แหม เปรียบเทียบได้หวานจิงๆ

.::.pOoH.::. Wrote:
love666 Wrote:พอดีผมสงสัยเรื่องการพัฒนาการของเสียงครับ

นอกจากจะหูดีขึ้นแล้ว

1. พัฒนาการของเสียงมีน้อย เป็นไปได้ครับ ถ้าตามหลักการ Cedar จะมีพัฒนาการของเสียงน้อยกว่า Spruce ส่วนเรื่องพัฒนาการถอยหลัง ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ ถ้ากีตาร์ยังอยู่ดี ไม่พังหรือเบียร์ไม่ได้หกใส่ตอนฉ่ำๆ...

2. ก็เหมือนเดิมครับ ไม่มีพัฒนาการถอยหลัง เสียงเปิดแล้วเปิดเลย เหมือนความรัก..ถ้ารักใครซักคนแล้ว ต่อให้เลิกกันไป คุณก็จะยังรักคนๆนั้นๆอยู่ ไม่ว่าจะหนึ่งคน..สองคน..หรือ 10 คน....กีตาร์ที่เสียงเปิดเต็มที่ถ้าเก็บไว้นาน ก็แค่ต้องการการ burn เพียงไม่เกิน 5 นาที เสียงก็จะกลับมาเต็มๆแบบเดิมครับ...เหมือนความรักนั่นล่ะครับ...

แต่นอกจากหูที่ดีขึ้น ตาก็จะดีขึ้น มองเห็นสัจธรรมชีวิตมากขึ้น

กีตาร์เสียงเปิด ชีวิตก็เปิดออก...ฉันใด..ฉันนั้น...

17-05-2008, 21:19
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

love666 Wrote:ขอบคุณครับน้า pooh

1. แสดงว่าการที่น้ำ หรือเบียร์หกใส่ ถึงจะไม่มาก แต่ก็มีโอกาสเป็นต้นเหตุของเสียงที่dropลงไปด้วยใช่มั้นครับ

ถ้าหกใส่บอดี้ด้านนอกคงไม่เป็นไร เพราะมีแลคเกอร์เคลือบอยู่...

แต่ถ้าหกเข้าไปใน soundhole หรือทำ drop ลงไปในคลอง เสียงคงไม่ drop ครับ....
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
17-05-2008, 23:49

Forum Jump: