Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
14 ตุลา
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
A2Nofunalound  14 ตุลา
สวัสดีครับ น้าๆทุกท่าน วันนี้ผมได้เข้าไปอ่านบทความเกี่ยวกับวันที่ 14 ตุลา เห็นมีพระบรมฉายาลักษณ์ของในหลวงและสมเด็จย่า ขณะทรงมีพระราชดำรัสผ่านทางโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจแห่งประเทศไทย จึงอยากจะทราบรายละเอียดของพระราชดำรัสของทั้สองพระองค์น่ะครับ และอยากดูวิดิโอของเหตุการณ์ครั้งนั้นด้วยน่ะครับ แต่ผมว่าคงจะหาวิดิโอดูยาก เพราะเหตุการณ์ได้ผ่านมานานแล้ว จึงอยากขอความกรุณาจากน้าๆช่วยบอกข้อมูลเกี่ยวกับพระราชดำรัสในครั้งนั้นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

[Image: 190px-1_10.jpg]

[Image: 190px-1_11.jpg]
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
13-05-2008, 01:32
Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
RE: 14 ตุลา
ลองเข้าไปหาดูใน http://www.google.com ซิครับ ผมเจอหลายอันเลยครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
13-05-2008, 01:36
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ไป ม.ธรรมศาสตร์ ครับ เพราะตอนผมไปแข่งกีฬามหาวิทยาลัย ทางโน้นเขาเอามาเปิดให้นักศึกษาได้ดูกันแบบเต็มๆครับ
13-05-2008, 08:25
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

บอกตรงๆว่าผมไม่รู้เรื่องจิงๆครับ เกิดไม่ทันครับและเป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องประวัติศาสตร์เลยครับ
Acoustic is my life..........
13-05-2008, 11:27
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เป็น clip ที่เอามาทำใหม่ครับ

http://video.mthai.com/player.php?id=6M1185124206M0

อันนี้เป็นเรื่องราวของเหตุการณ์ 14 ตุลา' 2516

http://th.wikipedia.org/wiki/เหตุการณ์_14_ตุลา

อ่านไปเรื่อยๆครับ แต่อย่าเกิดอารมณ์ขึ้นมาล่ะ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน ^^
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
14-05-2008, 11:49

ขออันเชิญพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 9 ในเหตุการณ์ 14 ตุลา' เพื่อเป็นข้อคิด และความรู้ทางประวัติศาสตร์ มิได้ต้องการเป็นอย่างอื่นครับ

"วันนี้เป็นวันมหาวิปโยคที่น่าเศร้าสลดอย่างยิ่งในประวัติศาสตร์ชาติไทย ตลอดระยะเวลา 6-7 วันที่ผ่านมา ได้มีการเรียกร้องและการเจรจากัน จนกระทั่งนักศึกษาและรัฐบาลทำข้อตกลงกันได้ แต่แล้วการขว้างระเบิดขวด และยิงแก๊สน้ำตาทำให้เกิดการปะทะกัน และมีคนได้รับบาดเจ็บหลายคน ความรุนแรงได้ทวีขึ้นทั่วพระนครถึงขั้นจราจล และยังไม่สิ้นสุด มีคนไทยด้วยกันเสียชีวิตนับร้อย ขอให้ทุกฝ่ายทุกคนจงระงับเหตุแห่งความรุนแรงด้วยการตั้งสติยับยั้งเพื่อให้ชาติบ้านเมืองคืนอยู่ในสภาพปกติ

อนึ่ง เพื่อขจัดเหตุร้ายนั้น จอมพลถนอม กิตติขจร ได้ขอลาออกจากตำแหน่งนายกรัฐมนตรีเมื่อค่ำวันนี้ ข้าพเจ้าจึงแต่งตั้งให้นายสัญญา ธรรมศักดิ์ เป็นนายกรัฐมนตรี ขอให้ทุกคนทุกฝ่ายร่วมกันสนับสนุนเพื่อให้คณะรัฐบาลใหม่สามารถบริหารงานแผ่นดินได้โดยมีประสิทธิภาพเต็มเปี่ยมและแก้ไขสถานการณ์ให้คืนอยู่ในสภาพเรียบร้อยได้โดยเร็ว ยังความสงบสุขความเจริญรุ่งเรืองให้บังเกิดแก่ประเทศและประชาชนชาวไทยโดยทั่วกัน"

และขออันเชิญพระราชดำรัสของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนีในเหตุการณ์ 14 ตุลา มาด้วยเช่นกัน

"ประชาชนชาวไทยทั้งหลาย ข้าพเจ้ามีความห่วงใยเป็นที่สุดในการที่เกิดความไม่สงบขึ้นในขณะนี้ ข้าพเจ้าขอวิงวอนท่านทั้งปวงให้ระงับการใช้กำลังเสียเถิด ด้วยเราก็เป็นชาวพุทธด้วยกันทั้งนั้นขอให้มีความเมตตากรุณาต่อกัน หันหน้าเข้าหากันเพื่อความสุขของตัวท่านและลูกหลานของท่าน การตั้งตัวเป็นศัตรูต่อกันนั้น นำมาซึ่งความหายนะ ไม่เป็นประโยชน์ต่อผู้ใดทั้งสิ้น ขอให้ท่านทุกคนระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และข้าพเจ้าขออธิษฐาน ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยจงดลบันดาลให้ท่านทุกคนปรับตนเองให้ได้ ให้ความสงบมีขึ้นโดยเร็วเพื่อความสุขความเจริญของท่านเอง สวัสดี"
14-05-2008, 11:59

และเหตุการณ์ 6 ตุลา 2519 เป็นอีกเหตุการณ์ในประวัติศาสตร์ไทย ที่เกิดการนองเลือดอีกครั้ง จากสาเหตุที่เกี่ยวพันมาจาก 14 ตุลา 2516 ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/เหตุการณ์_6_ตุลา

-----------------

สังเกตุได้ว่าในอดีต กลุ่มแกนนำประชาธิปไตยจะเกิดจากพลังนิสิต นักศึกษาเกือบ 100%

สิ่งที่ได้รับอิทธิพลไปด้วยเต็มๆคือ หนังและดนตรี ตั้งแต่ปี 2516 -2519 พระเอกและนางเอกของหนังไทย ต้องเป็นนักศึกษาหรือไม่ก็จบมหาวิทยาลัย เช่น อีหนู นี่หรือชีวิต เขาชื่อกานต์ ซึ่งสาระเรื่องราวเริ่มแสดงออกถึงการชี้แนะสังคมมากขึ้นสุดๆ

ตลอดมาจนถึงหลัง 14 ตุลา 2516 หนังไทยก็พัฒนาเรื่องราวไปเรื่อยๆตามสภาพสังคมไทย ดนตรีก็เช่นเดียวกันครับ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องดนตรีมากนัก ต้องรอน้า Sarun มาอธิบาย Big Grin
14-05-2008, 12:11

Forum Jump: