Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สุดหล่อ ขอถามหน่อยจ๊ะ
Author Message
kitalica Away
Senior member

Likes Given: 0
RE: สุดหล่อ ขอถามหน่อยจ๊ะ
Coolโอ้โอว................ แม่เจ้า นอกจากจะเป็นเซียนกีตาร์ทั้งเล่นทั้งรู้แล้ว เรื่องรถยนต์กลไกล ยังเป็นกิมจิ เอ้ยไม่ใช่ เกจิ นับถือจริงๆ ครับ ขอบคุณพี่กฤษณ์และน้าปุ๊ผมได้ข้อมูลที่ดีเต็มๆ เลยครับSmile

ขอบคุณครับ
ps. ผม save เก็บเป็นฐานข้อมูลก่อน ตอนนี้เจรจาเรื่องรถกับลุงก่อน คงต้องใช้เวลา

Attached Files Image(s)

13-05-2008, 17:48
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Grid.. Wrote:ผมชอบทับแปดจังคับ.. เมื่ออาทิตก่อนขับรถไปแถวๆโชคชัย4 เจออยู่คันนึง.. สวยมากกกBig Grin

[Image: arthorius068jz7.jpg]
[Image: smdaug06le7.jpg]

ปล.คิดถึง MB คันเก่า ตัวแรง(1JZ) ของพี่ pOoH ด้วยคับ.. Big Grin

ในรูปเป็นรถของ club ในบ้านเราครับ เคยไปเป็นสมาชิกตั้งแต่ปี 47

แต่อยู่ลำบาก เพราะพอรู้จักไปถึงสมาชิกรุ่นใหญ่ๆ มักจะถามว่า "เครื่องเดิมไหม" ส่วนใหญ่ผมจับวางเครื่องหมด เพราะมีปัญญาใช้รถแค่คันเดียว ทั้งทำงาน จ่ายตลาด รับส่งลูกสาวชาวบ้าน ตลอดจนไปทะเลที่ชื่นชอบ

แต่ผมจะรักษาสภาพภายนอกให้ Original ที่สุด ยกเว้นสิ่งที่นอนอยู่ใต้ฝากระโปรงครับ

มันไม่เหมือนวงการดนตรี ไม่มีกีตาร์ก็เข้ามาเป็นเพื่อนกันได้ เมากันได้ รักกันได้ จริงใจซะอย่าง

วางเครื่องมา ยืดอกไม่ค่อยได้ โดนหาว่าหัวใจปลาดิบแต่ผมชอบโวยว่าหัวใจซามูไร ก็เลยเดินต้องเดินชักดาบออกจากกลุ่ม

วันนึงผมไปซื้ออะไหล่ที่หลังวัดโสมฯ เจอเลขาฯของ club ที่ยิ่งใหญ่แห่งนี้ นำรถเยอรมันดาวลอยรุ่นเก๋ามาขับเล่นพร้อมครอบครัว ทักทายกัน พอตอนกลับ รถแกสตาร์ทไม่ติดอยู่นานสองนานเป็นชม.ๆ

ผมอยู่เป็นเพื่อนจนรถลากมาลากไปเข้าอู่ แล้วก็ขับรถตัวปลิวกลับบ้าน

ยังมีประสบการณ์ เครื่องเดิมตามชาวบ้านอีกเยอะเลยครับ ที่สุดท้ายแล้วเลยไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด เพราะ

รถตู ตูขับ เรื่องของตู Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-05-2008, 23:40
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

^
^
ชอบที่สุดตอนสรุป เนี่ยแหละครับ 555
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
14-05-2008, 01:27
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

^ ^ น้าปุ๊นักเลง(รถ)
Acoustic is my life..........
14-05-2008, 08:38
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เครื่อง V-6 ขนาดเล็กนี่บล้อคมันสั้นครับ บางที่เดรื่องสี่สูบยังยัดไม่ลงนอกจากรถรุ่นนั้น
เขาทำห้องเครื่องเผื่อไว้เพราะใช้ทั้งเครื่องสี่สูบและหกสูบ จากข้อมูลที่น้า Pooh ลิ้งค์มาให้
เครื่องที่ลงใด้น่าจะเป็น Nissan VQ 20DE ของ Cefiro ครับ

การผสมข้ามพันธ์นี่คนไทยเราเก่งมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ ตอนผมเด็กฯเคยมีคนบอกว่าวัดแถวปากน้ำวัดหนึ่ง
ต้องการขายรถ Rolls Royce รุ่นก่อนสงคราม พวกเราเลยบุกไปถึงวัดปรากฏว่ารถยังสวยอยู่แต่เปลี่ยนเป็นเครื่อง
ดีเซลเรียบร้อยแล้ว

รถเยอรมันรุ่นเก่าๆตัวถังหนามากและทนทานมากครับแต่ระบบเครื่องมักมีปัญหาเมื่อมาใช้ในบ้านเราที่ร้อนและชื้น คนไทย
เลยนิยมเอาไปใส่เครื่องญี่ปุ่นรุ่นใหม่กว่าในการใช้งานประจำวันแต่จะใช้งานใด้ดีแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับความรู้และประสพการณ์
ของช่างครับ
(This post was last modified: 14-05-2008, 10:24 by pood.)
14-05-2008, 10:24

เครื่องรหัส VQ ของ Nissan ส่วนใหญ่วางอยู่ใน Cefiro บอดี้ A32 ตัวเดียวกับของพี่ตู่ แต่ของพี่ตู่เป็น V8 4000 CC. ซึ่งบ้านเราไม่มีนำเข้า เครื่องก็ไม่เอาเข้ามาครับ

[Image: picture5c2710255023135oa0.jpg]

ถ้าใหม่หน่อยก็อยู่ใน TEANA

ตามปกติ VQ เป็นเครื่องวางหน้า-ขับหน้าโดยกำเนิดครับ แต่มีบางคนที่ถอดเกียร์ออก แล้วแปลงชุดเกียร์ขับหลังใส่เข้าไปแทนจับเครื่องวางตามยาว เพราะเทคโนโลยีเครื่องมันใหม่กว่าพวกวางหน้า-ขับหลัง 6 สูบโดยกำเนิด เช่น พวก RB

ถ้าอยากเอาตัวขับหลังแท้ จะเป็นรหัส VG ที่เกิดมาก่อน แต่ซดน้ำมันน่าดูเลย ^^
14-05-2008, 11:33

สมันทำงานที่อู่รถเคยเอา toyota 3s 2000cc มาใส่ใน rover ครับ แปลงขาแท่นเครื่องสี่ตัว แปลงขายึดคอมแอร์แปลงท่อกรองอากาศ แปลงท่อน้ำ ตัดต่อเพลงขับสองข้าง 9ล9 เบ็ดเสร็จรถคันนั้นจอดอยู่ที่อู่ประมาณ สามเดือนครับ อิอิ แล้วก็ประมาณว่า volvo 244 วางnissan rd28 ดีเซล6 สูบ ครับ benz เ วาง 1jz ส่วนใหญ่ก็จะพอใจกันนะ มันเซฟขึ้นและไม่จุกจิก
14-05-2008, 13:20

3S มีทั้งขับหน้าและขับหลังครับ วางได้เหมือนกัน เพราะ 4 สูบไม่ถ่วงมาก แต่มี 2 รุ่นคือ FE (แคมคู่ประหยัด เอาไว้จ่ายตลาด) กับ GE (แคมคู่แท้ โมฯได้แรง)

RD28 เคยใช้เหมือนกันครับ เป็นเครื่องตะเกียบ ดีเซล 6 สูบที่เสียงไม่ดังมาก แต่อืด ปัจจุบันไม่น่าเล่นแล้ว เพราะค่าน้ำมันดีเซลก็สูงพอๆกัน แล้วอืดอีกต่างหาก นอกจากจะหาหอย (Turbo) มาแปะไว้ที่ท่อไอเสีย ก็ช่วยเรื่องอัตราเร่งได้บ้าง แต่ก็ไม่คุ้มละ

ส่วนรหัส JZ คงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณกันละครับ วางกันตั้งแต่รถกระบะ รถเก๋งขับหลัง รถตู้ ฯลฯ
14-05-2008, 13:33

ตอนนี้เครื่องตะกูล j มันเริ่มขาดตลาดในบ้านเราแล้วครับ เพราะเหล่ารถตู้เอามาวางใว้ติดแก๊สกันเป็นแถว พวกนี้ไม่ชอบ ngv เพราะมันหนักและวิ่งได้น้อย เติมก็ยาก ผมว่าต่อๆไปถนนคงมีแต่รถขนส่งสาธารณะ รถขนส่งและแท็กซี่เป็นส่วนใหญ่ล่ะ นี่ยังขึ้นไม่หยุดเลยนะ จนบัดนี้
14-05-2008, 13:42

Forum Jump: