Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่อง Power Supply ของเอฟเฟคท์ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
สอบถามเรื่อง Power Supply ของเอฟเฟคท์ครับ
ขอสอบถามครับ
มือใหม่มากเรื่องเอฟเฟคท์กีต้า Smile

คำถาม 1.
อยากทราบว่า
Power Supply สำหรับเอฟเฟคท์กีต้า คือ Adaptor หลายๆตัวมารวมกันเป็น Power Supply ใช่ไหมครับ
สมมติผมมีเอฟเฟคท์ 4 ตัว
ถ้าใช้ Adaptor ก็ต้องซื้อ Adaptor 4 ตัว
เพราะเอฟเฟคท์ 1 ตัวต้องมี Adaptor 1 ตัวไว้จ่ายไฟ
แต่ถ้าซื้อ Power Supply ก็ซื้อตัวเดียว
เสียบปลั๊กที่ Power Supply ครั้งเดียวแล้วใช้จ่ายไฟให้กับเอฟเฟคท์ได้ทั้ง 4 ตัว
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

คำถาม 2.
น้าๆ พอจะมี Power Supply ราคาไม่แพงแนะนำบ้างไหมครับ
ผมไปดูใน Google มา ที่ราคาไม่แพงแล้วเห็นคนใน Guitarthai เล่นกัน
ก็ยี่ห้อ Pedaltank กับ Shark
เข้าใจว่าของคนไทยทำ น้าๆ มีใครเคยใช้ไหมครับ ใช้ได้ดีไหม

คำถาม3.
หรือแนะนำ Power Supply ของต่างประเทศก็ได้ครับ
จ่ายไฟได้ไม่ต้องเยอะก็ได้ครับ ยังไงก็คงไม่เกิน 5 ตัว

คำถาม 4.
คำอ้างเหล่านี้จากการโฆษนานั้น มันเป็นเรื่องจริงไหมครับ ที่ว่า
ถ่ายทอดสัญญาณเสียงได้เต็มอิ่มตลอดเวลา ช่วยยืดอายุการใช้งานของตัวเอฟเฟกต์
เพราะไม่ต้องเจอกับแรงดันไฟที่กระเพื่อมไม่คงที่จากหม้อแปลงทั่วไป
ซึ่งส่งผลให้อายุการใช้งานของเอฟเฟกต์ของคุณสั้นลงโดยไม่จำเป็น

ลดการจี่ ฮัม noise จากสัญญาณไฟฟ้าตามบ้าน

คำถาม 5.
อุปกรณ์ลักษณะนี้ของไทยกับของฝรั่ง คุณภาพมันจะต่างกันมากไหมครับ
ในความรู้สึกมันก็แค่ไฟฟ้า ถ้าสร้างอย่างถูกต้องมันน่าจะได้ผลเหมือนกัน
คือจ่ายไฟเพียงพอ ไม่ขาดไม่เกิน เอฟเฟคท์ใช้งานได้ปกติ
เหมือนมันไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับเสียงที่ได้อ่ะครับ

ถาม 5 ข้อนี่ล่ะครับ
ผมอยากได้ Power Supply เพราะน่าจะสะดวกดี
ก่อน-หลังเล่นไม่ต้องคอยดึงปลั๊ก Adaptor เข้า-ออกหลายครั้ง
แถมตัว Adaptor ก็ใหญ่เหลือเกิน พอเสียบลงไปบนปลั๊กพ่วงแล้วตัวมันก็ไปปิดรูปลั๊กข้างเคียงอีก
ปลั๊กพ่วงของผม 1 อันมี 5 รู ดูๆแล้วไม่สามารถเสียบ Adaptor ได้ 4 ตัวอ่ะครับ กินที่มาก

ฝากรูป Power Supply ให้ดูครับ เผื่อมีใครเคยใช้ แล้วให้คำแนะนำได้ครับ

ของ Shark
รายละเอียด http://tuimusic.com/?p=2193

[Image: 537373_470924599610841_234091626_n.jpg]

[Image: a2836908.jpg]

ของ Pedaltank
รายละเอียด http://www.pedaltank.com/powersupply.html

[Image: ps_front.jpg]

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ
คิดถึงทุกคนครับ ไม่ได้ไปมีตติ้งไม่ไ่ด้เจอหน้าพูดคุยเลย Sad
กิจการงานที่บ้านวุ่นวายมากๆครับ Sad
07-06-2013, 15:01
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สอบถามเรื่อง Power Supply ของเอฟเฟคท์ครับ
ผมไม่เคยใช้เหมือนกันครับแต่ไม่เห็นมีใครตอบเลยมาตอบให้ก่อน

1. Power supply มันก็คือ AC adapter ที่สามารถจ่ายไฟใด้มากขึ้นเพื่อใช้กับ effect หลายๆตัวครับ บางรุ่นก็สามารถจ่ายไฟที่ 12V และ 18V ใ้ด้ด้วย

[Image: yXwDLu.png]

วงจรของมันก็ไม่ยุ่งยากหรอกครับ อุปกรณ์ทุกอย่างก็ซื้อมาประกอบเอา ดังนั้นทำที่ไหนก็ไม่สำคัญหรอก สำคัญแต่ว่าเอาอุปกรณ์เกรดไหนมาประกอบเท่านั้น

2, 3. สองยี่ห้อที่ประกอบในเมืองไทยก็มีคนใช้กันเยอะครับ ผมว่าใช้กันจนเจ้าของแก่ตายมันก็ไม่น่าจะพัง ถ้าเป็นผมผมก็ซื้อของไทยแน่นอน

4, 5. ที่อ้างว่าทำให้กระแสไฟเสถียรขึ้นนั้นก็จริงครับ เพราะ voltage มันไม่ลดลงเหมือนใช้แบตแน่นอน สรุปว่าควรซื้อตามความจำเป็นครับเพราะ power supply ของ effects นี่มันแพงเอาเรื่องอยู่ (ลองเทียบราคากับ power supply ของคอมพิวเตอร์ที่ขนาดใหญ่กว่าหลายร้อยเท่าใด้ครับ)
10-06-2013, 12:41
[-] The following 1 user Likes pood's post:
dear709 (10-06-2013)
VIP member

RE: สอบถามเรื่อง Power Supply ของเอฟเฟคท์ครับ
ขอบคุณครับ
ผมอยากได้เพราะมันสะดวกน่ะครับ
พอมีตัวเลือกเป็นของไทยที่ไม่ค่อยแพงก็อยากได้ครับ
ของเมืองนอกมันแพงจริงๆ ครับ 100 เหรียญขึ้นไปทั้งนั้นเลย
10-06-2013, 19:10
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
1. เข้าใจถูกแล้ว
2. ผมเคยใช้ Pedal tank และ Fuel Tank ครับ 5 พันกว่าๆ ใช้ดี มือ 2 เห็นขายกัน 3 พัน ของไทย ไม่เคยใช้ครับ
3. ตามข้อ 2
4,5,6 Power Supply ที่ดี ได้มาตฐาน จะจ่ายกระแสไฟฟ้า เพียงพอ และ แรงดันสม่ำเสมอ ไม่เกิดอาการวูบวาบ เสียงก็จะนิ่งขึ้นครับ
7 ร้าน Pedal Park ของยอด มีขายตั้งแต่ Power All ราคา พันนิดๆ จนถึง Cioks ตัวละ หมื่นกว่าบาท

การเลือก Power Supply
ค่าที่ต้องดูมี 2 ค่าครับ คือ กระแส(Amp) และ แรงดัน(Voltage)
ให้เอา Effect ทั้งหมดที่มี ลองดู name plate ว่า แต่ละตัว บริโภคกระแสเท่าไร และ ต้องการแรงดันไฟฟ้า เท่าไร

1 ผมรวม ของกระแส ทั้งหมดของ Effect จะได้ออมาเป็น mA(milli amp) ให้คูณด้วย 1.25 เป็น Amp รวมที่ Power Supply จ่ายได้ เช่น บวก amp ของ Effect แต่ละตัวมาได้ 800mA ให้เลื่อก Power Supply ที่จ่ายได้ อย่างน้อย 1000 mA ครับ มากว่า 1000 ไม่เป้นไร แต่ถ้าน้อย กว่า เวลาเปิด Effect พร้อมกัน กระแสจะไม่พอ มีผลทำให้ power supply ร้อน ใหม้ หรือ เสียง Drop หรือ Effect ตัวใดตัวหนึ่ง ไม่ทำงาน มี Effect หลายๆตัว ที่กินไฟเยอะ อย่างของค่าย Stymons บางตัวกินไฟ 300mA ทำให้ต้องเลือก Power Supply ที่สามารถจ่ายไฟช่องเดียว ที่ 300mA ได้

2 แรงดันไฟฟ้า Effect เสียงแตก ส่วนใหญ่ จะใช้แรงดันไฟฟ้า 9-18 Vdc อย่าง Fulltone Fulldrive 2 ถ้าจ่าย 9V จะแตกเยอะ แต่ Headroom น้อย ถ้าจ่าย 18V Gain จะน้อยลง แต่ Head room เยอะ แล้วแต่ชอบ Power Supply ที่สามารถปรับแรงดันได้ จะได้เปรียบ แต่ส่วนใหญ่ มาตรฐาน ก็ 9 V ครับ
3 ยังมี Effect อีกพวก เช่น กลุ่ม Mod,Delay ที่ใช้แรงดันไฟฟ้า แปลกๆ เช่น 12Vac อย่าง T-Rex Replica ถ้ามีใน Board ก็ต้องหา Effect ที่จ่าย 12Vac ได้ Effect พวกนี้ ถ้าเราจ่าย V เกิน มันอาจพังได้ วิธีคิดง่ายๆ ให้ดู Manual ว่ามันรับ แรงดันไฟฟ้า ได้ถึงเท่าไร อย่าเผลอไปเกิน ไม่เหมือนกระแส ที่ต้องเลือกเยอะใว้ก่อน แรงดันไฟฟ้า ต้องเลือกพอดีครับ

ขอให้มีความสุขกับการจัด Board ครับ มีอะไร สงสัย ถามได้ครับ

Power Supply แพง ดีกว่า ตรงไหน
Power Supply ราคาสูงๆ พวก VooDoo Lap,Cioks พวกนี้ ถ้าไปอ่าน Spec ดู จะเจอคำว่า Isolate หมายความว่า มันจ่ายไฟ แยกกัน ในแต่ละช่อง เปรียบเทียบกับ เรามี Power Supply หลายๆตัว ในตัวเดียว ข้อดีของมันคือ มันจะสามารถกำจัดปัญหา ที่เรียกว่า Ground Loop หรือ กระแสไหลวน ใน Loop ได้

Ground Loop คืออะไร คิดง่ายๆว่า Effect แต่ละตัว ต้องการแรงดันไม่เท่ากัน และ กินกระแสไม่เท่ากัน Power supply ราคาไม่แพง จะใช้การต่อพ่วง จากช่องเดียวกัน ดังนั้น ในการพ่วง จะเกิด จุดที่ กระแส และ แรงดันไม่เท่ากัน ทำให้ มีการแสไฟฟ้า บางส่วน ไหลวน ใน Loop มีผลทำให้ เกิด เสียง Hummm น้อยๆ ขึ้น แก้ไม่หาย การใช้ Isolate Power Supply จะแก้ปัญหาตรงนี้ได้

ลองหาข้อมูลดูครับ
(This post was last modified: 11-06-2013, 09:37 by Teera.)
11-06-2013, 09:25
VIP member

ขอบคุณครับน้าว่อง
งั้นก็คงต้องกลับไปดูก่อนว่าเอฟเฟคท์ที่เรามีหรือที่เราจะใช้ มันกินกระแสเท่าไหร่ แรงดันเท่าไหร่
แล้วก็เลือกซื้อตามตามความเหมาะสม เดี๋ยวจะลองไปดูในเวบร้านพี่ยอดเป็นอีกทางเลือกครับ

ขอถามเพิ่มครับ
ผมเคยซื้อ Adaptor มาใช้อันนึง ตอนซื้อต้องบอกเค้าด้วยว่า บวกนอก-ลบใน จึงจะใช้กับเอฟเฟคท์ที่มีได้

กรณีนี้
ตอนซื้อ Power Supply ผมต้องเลือกซื้ออย่างไรครับ มันจะแบ่งประเภทมั้ยครับว่า บวกนอก-ลบใน หรือ บวกใน-ลบนอก
หรือว่า Power Supply ทุกยี่ห้อสามารถใช้ได้ทั้งไฟแบบ บวกนอก-ลบใน และ บวกใน-ลบนอก

แล้วบวก-ลบนี่คืออะไรอ่ะครับ แนะนำลิ้งค์ที่จะให้ผมไปศึกษาเองก็ได้ครับ
................................

ไปดู Power-All ของพี่ยอดมาแล้วครับ ไม่แพง ราคาพอๆกับของไทย (Cioks ไม่ไหวครับ เริ่มต้น 3400 แน่ะ)
แปลกดีครับ
มันเป็น Adaptor 1 ตัว แต่ต่อสายพ่วงออกมาเสียบเพื่อจ่ายไฟกับเอฟเฟคท์ได้เป็นสิบเลย

ถ้าเป็นกล่องจะเริ่มจาก
เสียบ Adaptor ที่ปลั๊กบ้าน >> เสียบเข้ากล่อง >> ต่อไปที่เอฟเฟคท์

ถ้ายี่ห้อ Power-All จะเิริ่มจาก
เสียบ Adaptor เข้าปลั๊กบ้าน >> ต่อไปที่เอฟเฟคท์ตรงๆเลย

มันทำงานต่างกันอย่างไรอ่ะครับ
แบบไหนจะดีกว่าครับ
(This post was last modified: 11-06-2013, 10:36 by dear709.)
11-06-2013, 09:53
VIP member

ช่องเสียบ ไฟฟ้า เข้า Effect มีอยู่ 3 แบบ หลักๆ ครับ คือ
1.Center -(บวกนอก ลบใน) ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้ พวก Boss และ
2 Center + จะกลับกันกับ 1 เท่าที่เคยใช้มาเป็น Eventide
3 mini jack (พวก RAT) คนไทยเรียก หางหนู
ถ้าเป็น พวก Power All จะมาเป็น Center - ครับ ถ้ามี Effect ที่ Center + ตอง มากลับสาย ไม่ยาก แต่ข้อเสียของ Power All อย่างที่บอก มันไม่ Isolate ไม่ควรต่อ Effect หลายตัว ผมว่า 3 ตัวก็เยอะแล้ว เดี่ยวมัน Hum แต่ลองก่อนได้ อาจไม่ Hum ครับ เรื่องนี้มันแล้วแต่ Effect แต่ละตัวด้วย แต่ก็ประหยัดดีครับ
11-06-2013, 11:27
VIP member

ขอบคุณครับ
ผมมี Boss FDR-1, TS808 เลียนแบบประกอบเอง และ TC Polytune Mini
ทุกตัวเป็น บวกนอก-ลบใน ครับ ก็คงไม่มีปัญหา ไม่ต้องกลับสายอะไร

ถ้ายี่ห้อ Pedal Tank หรือ Shark (ที่เป็นแบบมีกล่อง) ไม่สามารถ Isolate ได้
มันก็ไม่แตกต่างอะไรกับยี่ห้อ Power-All (ที่มีแต่ Adaptor) ใช่ไหมครับ

นึกว่าพวกที่มีกล่องจะมีวงจรอะไรที่ทำให้ไฟเดินนิ่ง เสถียร หรืออะไรทำนองนี้ซะอีกครับ
11-06-2013, 11:40
VIP member

ครับ ไม่มีประโยชน์ คาดว่า แกะออกมา คงเป็น Power all ต่อสายพ่วงเหมือนกัน งั้นเล่น Power all เลยครับ

ตัวที่ทำให้ไฟนิ่ง จะมีทำไม ในเมื่ออุปกรณ์ มันไม่ได้ Sensitive ขนาดนั้น พวก ทำให้ไฟนิ่ง เรียกว่า Line condition หรือ Voltage Stabilizer ครับ
11-06-2013, 13:05
stingnall Offline
Member

Likes Given: 0
มีประโยชน์มากเลยครับ ^ ^
14-06-2013, 06:15
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: