Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
amp
Author Message
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
RE: amp
เสียดายมากครับเพิ่งเข้ามาดู มีแต่คนแนะนำ blue jr ตอนแรกผมก็กะจะไปซื้อ blue jr แหละครับแต่เมื่อวานผมไปซื้อหาทุกที่เลยของหมดทุกที่ ผมดันใจร้อนอยากได้ amp มากเลยไปถอย cube street มาแล้วครับ หลังจากกลับมาเล่นซักพักแล้วดันไม่ชอบเสียงมัน รู้สึกเสียงมันไม่แท้ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก คือตอนแรกที่ลองก็ชอบครับแต่ลองที่ร้านแป๊บเดียว และรู้สึกว่าเล่นได้หลายอย่าง ใช้งานสะดวกดี แถมสวยด้วย เลยซื้อมาแต่พอเล่นไปนานๆแล้วมันไม่ชอบอะครับ เซ็งเลยสงสัยเสียเงินอีกแน่เลย แถมลืมบัตรเครดิตไว้ที่ร้านอีกเฮ้อกลุ้ม
I haven't got a clue.
11-05-2008, 21:43
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
พลาดกันเยอะเลยครับ แบบว่าลองที่ร้านเสียงพอมาบ้านไม่ถูกใจเนี่ย แต่ถามนิดนึงครับว่ารุ่นนี้เสียงกับกีต้าร์โปร่งเสียงเป็นไงบ้าง แล้วปรับดังสุดๆมันดังมากไหมครับ
Acoustic is my life..........
12-05-2008, 10:50
Website Find Like Post Reply
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
pop_250823 Wrote:พลาดกันเยอะเลยครับ แบบว่าลองที่ร้านเสียงพอมาบ้านไม่ถูกใจเนี่ย แต่ถามนิดนึงครับว่ารุ่นนี้เสียงกับกีต้าร์โปร่งเสียงเป็นไงบ้าง แล้วปรับดังสุดๆมันดังมากไหมครับ

ผมยังไม่เคยปรับสุดนะครับ แต่ปรับแค่ครึ่งก็ดังแล้วครับ แต่ผมว่าเสียบโปร่งแล้วเสียงมันแห้งๆครับไม่ค่อยมีน้ำหนัก แข็งๆยังไงไม่รู้ครับบอกไม่ถูก ถ้าอยากลองยืมของผมไปลองก่อนก็ได้นะครับ เพราะผมคงไม่ได้ใช้
I haven't got a clue.
12-05-2008, 11:42
tonnam_pai Offline
Member

น้าอ้วนครับถ้าสั่งจากอเมริกานี่ประมาณเท่าไหร่ครับ เเล้วขอปรึกษาอีกนิดนะครับ ถ้าสมมุติผมไปใช้เอฟเฟคก้อนreverb เสียงมันจะเปลี่ยนไปจากของเดิมที่มาจากตู้ไหมครับ เเล้วเอฟเฟคก้อนยี่ห้อไหนมีความใกล้เคียงกับตู้มากที่สุด(ผมชอบเสียงรีเวิบจากตู้มากที่สุดครับ เสียงหวานใส ผมเคยลองเอารางรีเวิบของfm 215 มาใส่เสียงทึบ ไม่ใส เเละสัญญาณรีเวิบเบามากครับ)
12-05-2008, 11:56
LittleNomad Offline
un-assignment

tonnam_pai Wrote:น้าอ้วนครับถ้าสั่งจากอเมริกานี่ประมาณเท่าไหร่ครับ เเล้วขอปรึกษาอีกนิดนะครับ ถ้าสมมุติผมไปใช้เอฟเฟคก้อนreverb เสียงมันจะเปลี่ยนไปจากของเดิมที่มาจากตู้ไหมครับ เเล้วเอฟเฟคก้อนยี่ห้อไหนมีความใกล้เคียงกับตู้มากที่สุด(ผมชอบเสียงรีเวิบจากตู้มากที่สุดครับ เสียงหวานใส ผมเคยลองเอารางรีเวิบของfm 215 มาใส่เสียงทึบ ไม่ใส เเละสัญญาณรีเวิบเบามากครับ)

โอย... ผมเป็นเต่าตุ่นแบบต้วมเตี้ยมเลยละครับ ทิ้งเรื่องดนตรีมาเป็นสิบ ๆ ปี เลยไม่ทราบจริง ๆ ครับว่าถ้าสั่งจากอเมริกาฯ ประมาณเท่าไหร่...ลองเช็คในเน็ทดูนะครับ หรือไม่ก็รอเพื่อน ๆ ในบ้านเรามาช่วยตอบ... - - แต่ผมก็ยังว่า ทางตัวแทนแอมป์ Fender ในบ้านเรา เขาน่าจะสั่งให้ได้นะครับ...

เรื่อง Effect Reverb ชนิดก้อน ผมไม่เคยใช้... สมัยก่อนโน้นมันมีแต่ "รางสปริง" เสียงก้อง ๆ หรือไม่ก็เล่น Echo ของ Wem เป็น Effect ที่ใช้เทป...
สารภาพกันตามตรง เรื่องก้อน Effect ผมไม่มีความรู้เลยสักกระพีก คงต้องอาศัยเพื่อน ๆ ที่รู้เรื่องนี้จริง มาช่วยให้คำตอบดีกว่า...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
12-05-2008, 12:28
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Spring reverb มันซ่อมไม่ยากหรอกครับเพราะเทคโนโลยี่มันอายุเกินห้าสิบปีแล้ว
แถวบ้านหม้อหรือหลังกระทรวงซ่อมใด้แน่นอน ลอง PM ถามน้าหนึ่งดูครับเพราะเคย
แนะนำมาร้านนึง ช่างเก่งมากเลยครับ มีหลายคนแต่ละคนชำนาญคนละยี่ห้อ

Cube Street มันเป็นของเด็กเล่นสำหรับผู้ใหญ่ครับแต่ขายดีสุดฯเพราะตอนนี้ไม่มีคู่แข่ง
ถ้าเพิ่งซื้อมาอาจขอเปลี่ยนกับทางร้านเป็น Roland รุ่นอื่นที่ราตาสูงกว่าใด้นะครับ
ที่ราคาสูสีกันน่าจะเป็นรุ่น Cube 30 เสียงดีกว่า Cube street มากมายครับ หรือไม่
ก็ขยับไปเล่นรุ่นใหญ่คือ Cube 60 ก็ยิ่งดี
12-05-2008, 21:41
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
tonnam_pai Wrote:น้าอ้วนครับถ้าสั่งจากอเมริกานี่ประมาณเท่าไหร่ครับ เเล้วขอปรึกษาอีกนิดนะครับ ถ้าสมมุติผมไปใช้เอฟเฟคก้อนreverb เสียงมันจะเปลี่ยนไปจากของเดิมที่มาจากตู้ไหมครับ เเล้วเอฟเฟคก้อนยี่ห้อไหนมีความใกล้เคียงกับตู้มากที่สุด(ผมชอบเสียงรีเวิบจากตู้มากที่สุดครับ เสียงหวานใส ผมเคยลองเอารางรีเวิบของfm 215 มาใส่เสียงทึบ ไม่ใส เเละสัญญาณรีเวิบเบามากครับ)

ไปลองดูในรูปเกี่ยวกับ ที่ไปหัวหินล่าสุดเนี่ยครับ จะมีเอฟเฟคก้อนเงินๆบนพื้น อันนั้น คือ reverb ของ electroharmonic ก้อพอใช้ได้นะครับ u s a ไม่เคยลองอันอื่น เพราะส่วนตัวพอใจมากเเล้ว เเต่ราคาจะเเพงทีเดียว

มีปรับ ได้ 3เเบบ ของ reverb เเวะมาดูตอนผมเล่นที่ไหนก้อได้ครับ ใช้ตลอด เเต่มือ2 จะไม่เคยเจอเลย คนใช้น้อย มันเเพง เเละคนชอบไปใช้กับของเเถมใน มัลติที่มีเสียงต่างๆรวมๆกัน หรือใช้จากตู้

ไปลองที่ lucky ก้อมีนะครับ อาจจะ....

หรือ โทรคุยมาลองก้อ โทร 083 006 7112 หนึ่ง

ช่างซ่อม ก้อลองช่างเขตก็ทำได้ครับ....081 371 6052 มีรางสปิงขาย ก้อเอามาใส่ซะ

อีกคนลองปรึกษาดู ช่างศักดิ์ 081 629 5257
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

13-05-2008, 04:33
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าต้องการเสียง vintage น่าจะเอาไปซ่อมนะครับเพราะพวก digital reverb นี่มันแค่จำลองเสียงของ
spring reverb เวลาขายต่อราคาจะใด้ไม่ตกมากด้วย ร้านที่น้าหนึ่งแนะนำนั่นแหละสุดยอดเลย

การสั่งแอมป์จากอเมริกาถ้าเป็นแอมป์หลอดอย่าสั่งเลยครับ เอามาพันหม้อแปลงใหม่เพื่อใช้ไฟบ้านเราเสียงก็เปลี่ยนแล้ว
13-05-2008, 11:19
LittleNomad Offline
un-assignment

Laney VC-15 ที่น้ากีต้าร์เก่า ประกาศปล่อย ตัวนี้ัก็น่าสนใจอย่างที่น้าpood แนะนำครับ...

ความจริง Laney VC-15 ตัวนี้ผมโทรฯ ไปจองตัวแล้วกับน้ากีต้าร์เก่า แต่แกบอกว่าขี้เกียจแบกจากเชียงใหม่ลงมากรุงเทพฯ !!! ต้องให้ผมถ่อร่างขึ้นไปแบกเอง (มีการล่อด้วยว่า ถ้าขึ้นไปเองแบก จะพาแอ่ว! แนะ...)

ถ้าน้าBENZene1984 สนใจ จะตัดหน้าขึ้นไปแบกลงมาเอง ก็ได้นะครับ...ผมสละสิทธิ์ให้ - - เพราะผมเอง ยังไม่รู้ว่าจะขึ้นไปเมื่อใด (ของล่อของน้ากีต้าร์เก่า ยังล่อผมไม่สำเร็จ...555).
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
13-05-2008, 16:56
tonnam_pai Offline
Member

ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยเเนะนำ
14-05-2008, 12:08

Forum Jump: